ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสปริงครับ  (อ่าน 2032 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ถามเรื่องสปริงครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 10:26:17 »
ถ้าผมสั่งซื้อ spring ตรงรุ่นจาก Ebay ที่เป็นของรถขับซ้ายมาใส่ในรถขับขวา มันจะมีผลกระทบมั้ยครับ เพราะปกติเข้าใจว่าฝั่งคนขับจะเตี้ยกว่าฝั่งผู้โดยสาร
แล้วถ้าผมเอาสปริงซ้ายขวาใส่สลับกันได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ ILoveHatch

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องสปริงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 15:16:10 »
ถ้าผมสั่งซื้อ spring ตรงรุ่นจาก Ebay ที่เป็นของรถขับซ้ายมาใส่ในรถขับขวา มันจะมีผลกระทบมั้ยครับ เพราะปกติเข้าใจว่าฝั่งคนขับจะเตี้ยกว่าฝั่งผู้โดยสาร
แล้วถ้าผมเอาสปริงซ้ายขวาใส่สลับกันได้มั้ยครับ

เท่าที่ผมรู้ ปกติสปริงรถยนต์บ้านทั่วๆไปไม่ว่าจะผลิตที่ไหนจะขับซ้ายหรือขับขวา สปริงข้างซ้ายและข้างขวาจะมีความยาวที่เท่ากันและมีค่าความแข็ง(K) ที่เท่ากันคับ เพราะฉะนั้นก็สลับซ้ายขวากันได้เลยคับ แต่จะสลับกันทำไมหละคับเพราะมันก็เหมือนเดิม

ผมหมายถึงสปริงใหม่ที่ยังไม่ถูกใช้งานนะครับ ถ้าเป็นสปริงเก่าผ่านการใช้งานมาถูกแรงกดทับไม่เท่ากันอย่างสม่ำเสมอก็อาจจะทำให้ฝั่งซ้ายกับฝั่งขวา สูงไม่เท่ากันอย่างที่คุณว่าก็เป็นได้

ถ้าใครไปเจอรถประหลาดใช้สปริงข้างซ้ายกับขวาไม่เหมือนกันก็เอามาเล่าแบ่งปันความรู้สู่กันฟังได้นะครับ

ออฟไลน์ phusi

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องสปริงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 16:11:26 »
รถที่ใช้อยู่เปลี่ยนสปริงมา สองชุดแล้วครับ เค้ากำหนดให้เลยว่าฝั่งไหนคนขับ ฝั่งไหนคนนั่ง และฝั่งคนขับค่า k จะมากกว่า สปริงเปลี่ยนใหม่ๆ วัดจากซุ้มล้อถึงขอบแม็ก ฝั่งคนขับจะสูงกว่าครึ่งเซ็นตถึงหนึ่งเซ็นได้ครับ อันนี่ตามประสพการณ์นะครับ