ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระหว่าง series 5 กับ lexus gs ครับ ความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป  (อ่าน 7576 ครั้ง)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
สอบถามหน่อยครับว่า 528i ตัว lux  ราคา 3.7ล พอหักส่วนลดแล้วเหลือ 3.5ล พร้อม ประกัน 2 ปีไม่จำกัดระยะทาง + bsi 5 ปี เทียบกับ
lexus gs300h ค่าตัว 4.59ล กับประกัน 4 ปีไม่จำกัดระยะทาง ถ้าเทียบเป็นตัวเงินก็ห่างกันประมาณ 1.1ล
ถ้าผมเลือก bmw 3.5ล เหลือส่วนต่าง 1.1ล ผมจะเอาเงินส่วนต่างนี้มาบำรุงรักษาได้ประมาณกี่ปีครับ ถ้า 2 ปี จะพอไหมครับเงินประมาณนี้ (เท่ากับ 4 ปีเหมือน lexus) หรือจะโดดไปเล่น lexus ไปเลย 4.6 ล ครับ เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงครับ ขอบคุณครับ (ไปลองมาทั้ง 2 ตัวแล้วครับ)

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
เชียซีรี่ 5 ครับ เเต่ส่วนลดต้องมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ iamitman

ถ้าราคานี้ ไป BM ครับ ส่วนต่างน่าจะมีไม่ต่ำกว่า 1.3 ล้านครับ เอาไว้ซ่อมรถได้แบบเปลี่ยนได้ทั้งคัน ไม่ก็ไว้ออก D-Segment 2.0 เอาไว้สำรองขับได้อีกคันครับ  ;D

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
เอาตรงๆ ผมยังไม่เคยขับ หรือนั่ง GS แต่ดูจากภายนอก ไม่ premium เท่าที่ควรกับการจ่าย 4.6 ล้าน
ยังไง S5 ดูมีภาษีกว่านี้ ยิ่งถูกกว่าเป็นล้านบาทขึ้น

แต่ตอนนี้ เขาเช็คกัน Series 5 ลดกันเกิน 500k ละนะครับ ลองดูหลายๆ ที่เลยครับ บางที่เลยเถิดไปผ่อน 0% เพิ่มเติมด้วย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Anvers30

ผมก็มาช้อยส์เดียวกับคุณจขกท. สุดท้ายจอง GS ครับ ไปลอง 5-Series มา 2 รุ่นทั้ง 528i และ 520d สิ่งที่ประทับใจมีแค่อัตราเร่งกับเกียร์ที่ฉลาด นอกนั้นผมค่อนข้างผิดหวังในหลายๆ เรื่อง และผมไม่ยึดติดแบรนด์ เลยออกพรี่เมี่ยมญี่ปุ่นแบบไม่คิดมาก ถึงราคาจะไม่เมกเซ้นส์เอาซะเลย (ถ้าสนใจ GS ก็ต้องขอส่วนลดครับ ราคาเต็มมันแพงไป ลดได้หลายแสนอยู่ ถ้าไม่ลด คุณไปบีเอ็มได้เลย)

ออฟไลน์ Artist

จุดอ่อนของ Lexus คือราคาที่แพงกว่าเบนซ์และบีเอ็ม
ตอนแฟนจะซื้อรถ ไปลอง Lexus แล้วหนาวเลย รถไซส์ C-car (รุ่นISมั้ง) แต่ราคาไปชนซีรีย์5
รถ GS ซึ่งควรจะเทียบกับซีรีย์ 5 ดันแพงกว่ากันเกินล้าน
ตอนนั้นผมกับแฟนตัด Lexus แบบไม่ลังเลเลย
ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ แต่ราคามันกระโดดเกินไป

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ถ้า GS ราคานั้นผมว่า BMW ดีกว่าครับ ต่างกันโหดมากกกกกกกกกกก  ต่อให้ GS ลด 500k ผมยังซื้อไม่ลงเลย (ขนาดผมเป็นคนชอบ lexus แล้วนะเนี่ย)
ถ้าชอบ Lexus ไม่ลองดูตัว ES ตัว MC ที่พึ่งออก ราคาอาจจะต่างกันไม่มาก แถม ES ตัวนี้ Lexus ให้ maintemance free 5 ปีเหมือน BSI ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

ถามแบบคนไม่รุเรื่องหน่อยค่ะ คือ
1. 2 รุ่นนี้ คือ คู่แข่งกันโดยตรง??
2. ถ้าใช่ แล้วทำไมราคามันต่างกันมหาโหดขนาดนั้น

ปล. ถ้าเป็นเรา ราคาต่างกันขนาดนั้น แทบไม่ต้องคิดเลย

ออฟไลน์ AkE

ราคานี้ผม 528i แบบไม่คิดเลยครับ 1.1 ล้าน รถสมรรถนะดีด้วย อย่างเดียวคือใกล้ตกรุ่นแต่ใช่ว่า GS จะใหม่อะไรมากก้ออกมาพักนึงละนะคับ

แต่ประเด็นคือชอบคันไหนมากกว่ากันล่ะคับถ้าผมเดาน่าจะชอบ GS มากกว่าปะคับไม่งั้นแพงกว่า 1.1 ล้านจะเอามาเป็นตัวเลือกทำไม อันนี้ถ้า

ชอบเป็นการส่วนตัว จบครับ GS ซื้อได้รถดีมาก ภายในสวยกว่า F10 เยอะ สมรรถนะไม่แพ้แน่นอนแต่ก้ไม่ดีกว่านะครับ ถ้าเอาความสบายเป็น

หลักสบายกว่า BMW แน่นอนครับ แต่ผมชอบขับรถผมถึงเลือก 528i ครับมันดี

ออฟไลน์ nin122

ถามแบบคนไม่รุเรื่องหน่อยค่ะ คือ
1. 2 รุ่นนี้ คือ คู่แข่งกันโดยตรง??
2. ถ้าใช่ แล้วทำไมราคามันต่างกันมหาโหดขนาดนั้น

ปล. ถ้าเป็นเรา ราคาต่างกันขนาดนั้น แทบไม่ต้องคิดเลย

1. ใช่ครับ
2. 5 series ผลิตในประเทศ (CKD) แต่ Lexus นำเข้าทั้งคันจากญี่ปุ่นครับ (CBU)
3. แต่เหมือน Lexus ตั้งใจตั้งราคาให้แพงกว่า BMW หรือ MB นะ (ความเห็นส่วนตัว)  ตัวอย่างเช่น A Class, 1 Series, CT200h  ซึ่งก็เป็นรถ CBU ทั้งนั้น แต่ Lexus ยังตั้งราคา CT แพงกว่าอยู่ดี (หรือพอๆกัน แต่ option น้อยกว่าเมื่อเทียบกับอีก 2 ยี่ห้อ)

ออฟไลน์ Anvers30

เป็นคู่ชกโดยตรง ยกเว้นราคา (ที่ไทยโอนลี่) เพราะนำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคัน เจอภาษีค่อนข้างหนักเอาเรื่อง ผบห. ญี่ปุ่นตั้งราคาเผื่อมาร์จิ้นต่อคันมากเกินควร ไม่นับภาษีปี 59 ที่จะทำให้เลกซัสเสียเปรียบเข้าไปอีก นี่ขนาดรุ่น GS300h เป็นตัวที่ดึงมาทำตลาด ด้วยราคาที่พอสู้ชาวบ้านได้ (มันก็ยังแพงกว่า) ราคารุ่น 250 ตัวต่ำสุดเดิม มันก็ทะลุ ป้าย 5 ล้านไปแล้ว ถ้าไม่ได้รุ่น NX มาช่วยชีวิต เลกซัสมีสิทธิ์เจ๊งในไทยสูงครับ (แต่พี่โตสายป่านยาว อาจจะไม่พังพาบง่ายๆ)

ออฟไลน์ reyeshenry

รอ GS ไมเนอร์เชนส์ดีกว่าครับ
เพราะหลายๆรุ่นไมเนอร์เชนส์แล้วหน้าตา มาแนวสวยๆ ตามเจ้า NX ทั้งนั้น

GS หน้านี้ ออกมานานแล้ว หน้าตา ผมว่าดูไม่พรีเมี่ยม อย่างที่บางท่านบอกจริงๆ

ออฟไลน์ cefboy

มีงบเล่นรถขนาดนี้ ผมว่าไม่ต้องกังวลเรื่องคุ้มไม่คุ้มมากนักหรอกครับ เลือกรถให้เหมาะกับเราหรือที่อยากได้ดีกว่า
Lexus ก็หาวิ่งยาก ผมว่าถึงมันจะไม่มันส์เท่า 528 แต่มันก็โดดเด่น ในตัวของมันล่ะคับ ไม่ได้ขับเร็ว หรือ เน้น อัตราเร่ง GS จะดูมีภาษีซะมากกว่าอีกคับ
เพระ Series 5 ในถนนตอนนี้มันเยอะมากแล้ว ตั้งแต่ 520 ถึง Active 5 หรือ M5 เลย ถนนเมืองไทยกว่าจะได้เรียกพลังออกมา นับถนนได้เลย

แต่ก็ว่าด้วยเหตผล เงินที่จ่ายไปมันเหมาะสมกับสิ่งที่ได้มามากกว่ากันนั่นเอง คนเลยใช้รุ่นนั้นเยอะกว่ากันเท่านั้น ของแต่งก็แสนเยอะ
ลองดู คนที่ใช้ GT 86/ STI/ 370Z/GTR สิครับ ญี่ปุ่นแท้ๆ แต่คนขับรถยุโรปต้องเหลียวมอง มันคือรถที่คนชอบแต่ไม่ค่อยซื้อ เลยมีมนเสน่ห์ตรงนี้แหละคับ  :-*

ออฟไลน์ w212cdi

ขอแนะนำลองดู gs250 ของ grey ราคา 3 ปลายๆ น่าสนใจกว่า เป็นเครื่องธรรมดา ไม่ hybrid

รถ grey แต่เข้าศูนย์ได้

ออฟไลน์ SM.

เชียซีรี่ 5 ครับ เเต่ส่วนลดต้องมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
series 5 ครับ เชียร์ๆๆไม่ได้หรูมากก  แต่เท่ห์ครับ

ออฟไลน์ shogun

คู่นี้ผมเลือก BMW อย่างไม่กังวลใจเลยครับ ทั้งราคาที่ต่างกันมาก แถมหน้าตา GS ดูไปดูมาก็ไม่หรูอย่างที่หลายๆ ท่านว่า แม้ภายในอาจดูสวยแบบหวือหวา แต่ผมว่ายิ่งหวือหวามากๆ ยิ่งสวยได้ไม่นาน เวลาไปดูตามเว็บมือสอง เจอภายใน Lexus แต่ละคันที่เคยคิดว่าสวยมากๆ กลับรู้สึกว่าไม่ชอบเลย ต่างกับรถยุโรป ผมรู้สึกว่าสวยได้นานกว่า สิ่งหนึ่งที่ผมจะรู้สึก fail ทุกครั้งที่ไปดูรถ Lexus ความอยากได้หายไปหมด คืออุปกรณ์หลายๆ อย่างยังหนีความเป็น Toyota ไม่ออก บางชิ้นเหมือนกันแบบยกมาทั้งดุ้นเลยด้วยซ้ำไป ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น การตัดสินใจก็ขึ้นกับ จขกท.ล่ะครับ ว่าคิดว่ารถคันไหนเหมาะกับตัวเองมากที่สุดครับ 

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
เรื่องสวยไม่สวยมันรสนิยมใครรสนิยมมันจริงๆ
ใครบอก gs300 สวย ผมมองดีไซกระโหลกกะลามากยิ่งเทียบกับค่าตัวยิ่งแล้วใหญ่
ดีไซใครเก่งกว่าลองมองดูตัวเก่าๆครับ bmw e60 e39 e34 ดูเป็นยังไง
เทียบกับ gs300 เวลาตกรุ่นดูเป็นรถโบราณไปเลย

ผมขาย E coupe มาขับ F10 รู้สึกฟินมาก มันใช่ไปหมดถึงจะไม่ได้แรงอะไรมากมาย
แต่ขับสนุกมองในรถเนียนตาไปหมด ที่บ้านผมเคยคลั่ง lexus อยู่พักนึง
พอได้มาขับจริงๆ พอขายแล้วไม่คิดหวนคืนไปอีกเลย มันก็ toyota นั่นเอง ไม่ได้ฟิลรถหรูเวลาขับเลย

ทั้งนี้ทั้งนั้น คหสต นะครับ ผมเลือก f10 แน่นอน
Choice lexus ไม่ make sense ครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ TRcdi

ตอบแบบไม่ลำเอียง (มั้ง 55) 
ถ้าราคาเท่ากัน ผมก็ยังเลือก F10
เป็นรถที่เกือบจะสมบูรณ์แบบคันนึงเลย

Lexus พอตกรุ่นแล้ว มันดูเก่าเร็วไปหน่อย
อาจจะด้วยการออกรุ่นต่อมาแบบที่เน้นหวือหวา
ในช่วงยุคนั้นๆ มาก (จนอึ้งในบางที)

เช่น RX ตัวปัจจุบัน  ตอนแรกชอบมาก หรูสุดๆ
แต่ตอนนี้ขาดความน่าสนใจไปเลย
(เหตุผลนึงคือ  รุ่นใหม่มันล้ำไปอีกละ)

ดังนั้น 
คำถามคือความคุ้มค่า  -->  F10
แต่ถ้าเน้นความหวือหวาในช่วงอายุรถ --> GS
(แต่ผมว่าไม่คุ้ม)

ออฟไลน์ O_o"

รอดูตัวใหม่ก่อนก็ได้ครับ Lexus GS 200t

ออฟไลน์ axister

f10 กับ gs ใกล้เปลี่ยนโฉมน้อย โฉมมากกันทั้งคู่

แต่ผมคงเลือก f10 ด้วยราคาครับ จริงๆผมชอบ lexus นะโดยเฉพาะ nx gs ตัวใหม่สวยดุมากๆ

lexus ทำราคามาสูงจนน่าตกใจแล้วเวลาเปลี่ยนไมเนอ หรือโมเดลที เหมือนจะฆ่าตัวเก่าให้ตายเลย มันทำให้ตัวเก่า ดูเก่าสนิท ดีไซน์มันยังไม่ค่อยนิ่ง แต่อนาคตผมก็ไม่รู้นะ ตั้งแต่เค้าได้ spindle grille มาแล้วมันก็ดูเป็น lexus family ดี

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

คนที่เข้ามาตอบส่วนใหญ่ไม่มีความเป็นกลางเอาซะเลยครับ คนใช้bmwทั้งนั้น อย่าเอามาคิดเป็นข้อมูลให้มาก

เลือกbmไปเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Pre MC ของ Lexus GS จืดมากเลยครับ
หาบนถนนยากแล้วเจอคันจริงไม่ได้รู้สึกว้าวหรือพิเศษเลย
แถมราคาก็แพงกว่าใครเพื่อน
ดังนั้นเชียร์ F10 อย่างไม่ลังเล
แต่ Lexus รุ่นหลังๆ IS RC NX เท่มาก โดยเฉพาะ RC หันมองคอแทบเคล็ด :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความคุ้มค่านี่ตอบลำบากครับ พูดยาก เป็นผมเลือก F10 นะครับ ชอบส่วนตัว
ราคาก็ถูกกว่า แล้วส่วนลดต้องจัดเต็มมากกว่านี้ครับเพราะใกล้ตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ simcity

ถ้าราคาเท่ากัน ผมเลือก GS ครับ F10 เริ่มเกลื่อนถนน

แต่ถ้าส่วนต่างเป็นล้าน ทำใจยากจริง ๆ ถ้าจะซื้อ lexus

สรุป โจทย์นี้ขอเลือก 528i ครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าส่วนต่างล้านกว่า ผมยอมถอยไป Series 5 ครับ ไม่งั้นก็ไปเอา ES300h MC ผมว่าโฉมนี้สวยจบทั้งภายนอกภายในแล้ว ต่างกับตอนยังไม่ MC ดูขาดๆไปบางส่วน

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse

คนที่เข้ามาตอบส่วนใหญ่ไม่มีความเป็นกลางเอาซะเลยครับ คนใช้bmwทั้งนั้น อย่าเอามาคิดเป็นข้อมูลให้มาก

เลือกbmไปเลยครับ

เอาซะผมไม่กล้าตอบเรยยยยยยย  ;D ;D ;D

เลือกใบพัดครับ  เวลาไปต่างจังหวัดคนยังรู้จักว่ารถหรูมากกว่าครับ  ;D ;D ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ g_abac

อยู่ที่ความชอบส่วนตัวครับ คันเก่าผมใช้ Lexus ตอนนี้ใช้ BMW

ตอนซื้อ Lexus บอกได้เลยครับ อารมณ์ล้วนๆ เพราะอยากได้อะไรที่แปลกใหม่
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)