ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถรุ่นอะไรบ้างที่ปล่อย wifi ได้ นอกจาก Everest  (อ่าน 6746 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
พอดีไปเทสไดร์ฟมา Everest มีให้ใส่ซิมแล้วปล่อย wifi ในรถได้ ผมเลยเอะใจรถรุ่นอื่นๆมีมั้ยครับ หรือรถที่ผมขับๆอยู่มันมีรึป่าวเนี่ย

ชักเริ่มงง เพื่อนๆมีใครรู้มั้ยครับว่ามีรุ่นไหนที่มีเหมือนกันบ้าง ก้ดีนะครับไว้เวลาเดินทางไกล ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: มีรถรุ่นอะไรบ้างที่ปล่อย wifi ได้ นอกจาก Everest
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 11:47:54 »
ผมเลือกที่จะปล่อยไวไฟจากมือถือแชร์ให้คนในรถใช้
เพราะผมขับ ยังไงก็ไม่ได้ใช้อยู่ละ  :)

ออฟไลน์ pjs6306

Re: มีรถรุ่นอะไรบ้างที่ปล่อย wifi ได้ นอกจาก Everest
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 12:52:35 »
ผมก็เลือกปล่อยไวไฟจากมือถือให้แฟนช่วยดู map ดูที่เที่ยวที่พักครับ สะดวกดี

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 13:25:51 »
ไวไฟในที่ต้นกำเนิดมาจากซิมการ์ดนี่เวลาออกต่างจังหวัดแทบไม่ได้ใช้ประโยชน์เลยครับเพราะมันไม่มีสัญญาณGPRSเลย  :( ถ้าอยากได้จริงๆแก้ไม่ยาก pocket wifi กับซิมเติมเงินโรโมชั่น GPRS ไม่จำกัดรายวันช่วยท่านได้ในรถทุกคัน  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 13:37:25 »
มันไม่มีที่ใส่ sim นะครับเท่าที่ผมดูมา ต้องใช้จาก air card USB อะไรแบบนั้นครับเสียบในช่อง USB
และก็ Wifi ตัวนี้ทำหน้าที่เป็น Router ครับไม่ใช่แค่ Hotspot เหมือนในมือถือ ซึ่ง Router ตัวนี้ทำหน้าที่เหมือนเป็น HUB ที่ต่อสาย LAN ระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์แบบในสำนักงานได้
เพราะฉะนั้นเราสามารถเอา notebook หลายๆเครื่อง มาแชร์ไฟล์ข้อมูล เล่นเกมส์ด้วยกันในรถ แบบ wireless ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2015, 16:14:36 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:17:49 »
โอ้  พัฒนาไปอีกขั้น...โถ ...มือถือผม ยังเล่นลายไม่ได้เลย...  แก่ไปแล้วจริง ๆ เรา...

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:24:08 »
ไวไฟในที่ต้นกำเนิดมาจากซิมการ์ดนี่เวลาออกต่างจังหวัดแทบไม่ได้ใช้ประโยชน์เลยครับเพราะมันไม่มีสัญญาณGPRSเลย  :( ถ้าอยากได้จริงๆแก้ไม่ยาก pocket wifi กับซิมเติมเงินโรโมชั่น GPRS ไม่จำกัดรายวันช่วยท่านได้ในรถทุกคัน  :-X
ค่ายสีแดงสิครับ อย่าใช้สีฟ้า สีเขียว เนตแรงแท้ ทุกวันนี้ผมใช้สีเขียวโหลดหยั่งกะสมัย 10 ปีก่อนไม่ไปเลย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:26:40 »
มันไม่มีที่ใส่ sim นะครับเท่าที่ผมดูมา ซึ่งต้องใช้จาก air card USB อะไรแบบนั้นครับเสียบในช่อง USB
และก็ Wifi ตัวนี้ทำหน้าที่เป็น Router ครับไม่ใช่แค่ Hotspot เหมือนในมือถือ ซึ่ง Router ตัวนี้ทำหน้าที่เหมือนเป็น HUB ที่ต่อสาย LAN ระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์ในสำนักงานได้
เพราะฉะนั้นเราสามารถเอา notebook หลายๆเครื่อง มาแชร์ไฟล์ข้อมูล เล่นเกมส์ด้วยกันในรถ แบบ wireless ได้เลย
ขอบคุณครับ เข้าใจมากขึ้นเลย สงสัยผมไม่ได้ก้มไปดูว่าไม่มีที่ใส่ซิมครับ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:50:58 »

GPRS นี่เลิกใช้กันนานนมแล้วนะครับ ตอนนี้เป็น 3G 4G LTE กันหมดแล้วครับ ทั้ง iPhone Android แทบจะทุกรุ่นก็เป็น wifi hotspot ได้กันหมดแล้ว ผมนี่ปล่อยแชร์ให้เพื่อนเล่นทั้งไอแพด แล็บท็อปทำงานในรถกันได้สบายมาก ๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 16:19:56 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับว่ารุ่นไหนมีบ้าง แต่คิดว่าไม่ค่อยได้ใช้แน่ๆ แต่รถใน US ปัจจุบันเริ่มมี 4G ในรถแล้วนะครับ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 16:55:51 »
บ้านผมแชร์ไวไฟจากไอโฟนครับ  ;D ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 21:42:08 »
Panamera ที่บ้านมีมาครับใช้ใส่ซิมเอา ตั้ง Password ก็ใช้ได้เลย
เคยใช้ครั้งเดียว หลังจากนั้นก็ปล่อยผ่านมือถือตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 21:50:13 »
ว้าว เจ๋งดีนะครับ
แต่เดี๋ยวนี้ปล่อยฮอตปอต 4G แรงๆเลยจากมือถือ แต่บางทีระหว่างเดินทางสัญญาณก็ห่วยนะ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 22:00:44 »
ผมไปมาหลายดอย ที่รถเข้าได้ ยังไม่เคยจอ ดอยไหนไม่มีสัญญาน 3G เลยนะครับ  :)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 22:01:43 »
ซื้อตัวกระจายไวไฟแบบใส่ Sim ได้ สะดวกกว่านะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 23:32:59 »
เดี๋ยวนี้ 3G คลุมไปทุกทีละครับ
ส่วน 4G True ก็ ทุกทางหลวงแล้ว

ถ้าอยากใช้แบบนั้นก็หา Pocket WiFi มาใช้ก็ได้

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 23:47:02 »

ไม่มีสัญญาน GPRS เพราะสมัยนี้เค้าไป 3G 4G กันหมดแล้วสิครับ  ;)

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 07:53:35 »
Audi เกือบทุกรุ่น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:14:04 »
ที่ผมใช้ทำงานเรียกคำจำกัดความของการเชื่อมต่อข้อมูลบนเครือข่ายไร้สายว่าเชื่อมต่อ GPRS ครับ ดูเป็น uplink กับ downlink แล้วการเชื่อมต่อผ่านเครือข่ายไร้สายก็ยังมีข้อจำกัดอยู่อีกในเรื่องของมุมอับและความเร็วในการเคลื่อนที่ ใต้ทางด่วนหลายจุดที่ข้างบนมีทางด่วนอีกขึ้นซ้อนทับก็เริ่มมีผลกระทบกับความเร็วในการรับส่งข้อมูลแล้ว แม้กระทั่งขับรถบนทางด่วนบูรพาวิถีในกรุงเทพถ้าแล่นเกือบ120ก็เริ่มมีการขาดหายของสัญญาณเช่นกัน ถ้าจะใช้โทรศัพท์เป็นตัวกระจายสัญญาณไวไฟก็จะมีปัญหาเพิ่มมาอีกที่แบตเตอรี่จะหมดเร็วขึ้นไปอีกเพราะโทรศัพท์ต้องทั้งรับส่งสัญญาณของตัวเองและต้องทำหน้าที่รับส่งสัญญาณให้โทรศัพท์เครื่องอื่นๆด้วย ผมเลยแนะนำว่าถ้าใช้งานไวไฟจริงจังซื้อตัวกระจายสัญญาณไปเลยดีกว่าใช้ที่ไหนก็ได้และรู้สเป็คเครื่องได้ด้วยว่ามันทำได้ดีแค่ไหน โทรศัพท์ที่รับส่งข้อมูลผ่านไวไฟจะใช้พลังงานน้อยกว่าผ่านเครื่อข่ายไร้สายมาก สังเกตุง่ายๆถ้าอยู่บ้านแล้วต่อไวไฟเปิดอินเตอร์เน็ตไปเรื่อยๆโทรศัพท์จะใช้งานได้4-5ชั่วโมงเลยแต่ถ้าออกมานอกบ้านระยะเวลาการใช้งานจะหดสั้นลงกว่าเดิมมาก ยิ่งถ้าอยู่ในที่อับสัญญาณหรือต้องมีการแย่งสัญญาณไร้สายกับโทรศัพท์เครื่องอื่นๆจำนวนมากเช่นในรถไฟฟ้าแบตเตอรี่จะยิ่งหมดไวขึ้นไปอีก ตอนผมไปต่างประเทศเช่าตัวกระจายสัญญาณไปช่วงที่อยู่ในรถไฟหรือตอมซอกตึกต่างๆมันพยายามรับส่งสัญญาณจนตัวเครื่องร้อนจี๋เลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 14:19:33 »
4G ค่ายสีแดง สุดๆแล้ว ใครยังไม่ลองต้องลองครับ
เมื่อวานไปตีเทนนิส เพื่อนใช้สีเขียวบ่นอุบเลยเน็ตไม่วิ่ง
ผมก็เพิ่งย้ายจากสีเขียว

แต่จะเอามากระจาย wifi ให้ใครอีก เพราะทุกเครื่องเสียบซิมหมดแล้ว
แกล้งทำเรื่องย้ายค่าย เพื่อจะเอาโปรลับของค่ายที่คุณใช้อยู่ ประหยัดค่าใช้จ่ายลง 50%
ใช้งานได้เพิ่มอีกจากข้อเสนอพิเศษ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 21:16:47 »
มือถือสะดวกกว่าครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.