ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ รถ ฺBenz เกรย์ ช่วงนี้ ยังน่าซือ้มั้ยครับ  (อ่าน 5842 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ซื้อ รถ เกรย์ ช่วงนี้ ยังน่าซือ้มั้ยครับ  พอดีสนใจจะซือ้ benz คันใหม่ แต่ผมยังไงก็ยังชอบ รถเกรย์ เพราะผมสั่ง option ได้ตามที่ผมต้องการ
เพียงแต่ ผมเป็นห่วงเรื่อง benz thailand ไม่รับ service รถเกรย์ แล้ว เนื่องจากคัน ต่อไปที่จะซื้อ ค่อนข้างจะเป็นรถเอาไว้ใช้งาน น่าจะใช้เยอะ
ล่าสุดผมไปเช็คศูนย์เบนซื เดี่ยวนี้ เวลา ซ่อมอะไรที ต้องต่อ internet ไป germany ผ่านเครือ่ง laptop ทุกครั้งเลย.. แล้วถ้ารถเกรย์ วิ่งเยอะๆ เราจะทำไงดี
update software ยังไง/ ระบบเสีย ซ่อมได้มั้ย อย่างพวก distronic streering control/Blind spot/ intelligent light ต่างๆ
ขอความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ warez

Re: ซื้อ รถ ฺBenz เกรย์ ช่วงนี้ ยังน่าซือ้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 07:52:30 »
รถใหม่ ถ้าไม่ถูกหวย ทั่วๆไปกว่าจะเสียก็ 4 ปีขึ้นไปครับ

คิดว่าจะใช้นานก็ศูนย์ เปลี่ยนบ่อยๆ เกรย์ก็ไม่เลวนะครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ซื้อ รถ ฺBenz เกรย์ ช่วงนี้ ยังน่าซือ้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 08:05:44 »
ถ้า จขกท กังวลเรื่องต่างๆที่ว่ามา ผมว่าออกกับ AD ก็น่าจะเหมาะกว่านะครับ ซื้อความสบายใจด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 08:10:03 »
ผมซื้อกับศูนย์
แต่ตอนนี้มานั่งเสียดาย
รู้งี้น่าจะซื้อกับเกรย์มากกว่า
option มากกว่าราคาถูกกว่า
ได้รถเร็วกว่า ราคาขายต่อแทบไม่ต่าง
คันต่อไปจะซื้อเกรย์ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:13:59 »
เเต่ซื้อเกรต้องระวังหวยลงนะครับ คุณซื้อรถนะครับ ไม่ได้ซื้อหุ้น ยังจะให้มันเป็นความเสี่ยงหรอ

คุณลุงเพื่อนพ่อผมซื้อเบ๊นมา ประมาณ 4 ปีได้กับเกร ตอนนี้เข้าๆออกๆศูนย์เกรย์จนแกบอกว่าพนักงานจำหน้าได้เเล้วครับ เอามาใช้ได้ 2-3เดือนก็ไปเข้าศูนย์เเล้วเป็นเเบบนี้ตลอด รายละเอียดของการซ่อมผมไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น เเต่เเค่นี้ก็พอเเล้วที่รถผมที่จองไปเเล้วจะไปออกรถศูนย์

เรื่องการเสียเงินไม่สำคัญเท่าเวลาที่ผมจะมาเสียไปทีหลังครับ เเทนที่จะเอารถมาทำมาหากิน ต้องไปจอดศูนย์ซ่อม รออะไหล่ ผมไม่เสี่ยงด้วยอะ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:36:25 »
ซื้อเกรย์ยังไงก็เสี่ยงกว่าศูนย์
แต่ถ้าย้อนกลับไปช่วง 2010 ที่ E Class วิ่งเต็มเมือง
ยุคนั้นบางคันที่ได้เอาเข้าศูนย์บ้าง ตอนนี้ยังเอาเข้าได้อยู่
แต่ตั้งแต่ปีหลังๆที่ MBTH ประกาศไม่รับทุกกรณี ผมว่าไม่น่าเล่นรถเกรย์แล้วครับ

จะซื้อรถ Benz เกรย์ต้องมั่นใจว่า
1. Spec จากประเทศที่มาใช้งานในเมืองไทยได้ไม่มีปัญหา
    รถมันไม่เสียง่ายๆครับ แต่ถ้ามันออกแบบเพื่อใช้งานบางที่
    มันจะไม่ทนทานในสภาพแวดล้อมบางที่
    บางคนสงสัยว่าแล้วรถประกอบนอกหละ  รถประกอบนอกแต่ถ้าถูกนำเข้าโดยศูนย์
    มันจะต้องถูกทดสอบว่าผ่านครับ มีรถหลายรุ่นเกิดในต่างประเทศ
    แต่ไม่ได้ถูกนำเข้ามาเพราะเทสแล้วไม่ผ่าน ก็ต้องไปจูนกันใหม่จนกว่าจะขายได้ ปรับจูนกันเหนื่อยครับ

2. รถ Benz ที่จะซื้อมีรายการไหนที่ซ่อมยาก หรืออู่นอกทำไม่ได้ไหมครับ
    เครื่อง Star หาไม่ยาก แต่บางรายการไม่มีใครอยากซื้อ เช่น ระบบเบรคของ W211 ก่อนไมเนอร์
    ต้องการอุปกรณ์เฉพาะในการซ่อมบำรุง อู่ที่ลงทุนซื้อ Star ยังไม่ยอมควักเงินซื้อเครื่องที่ว่าเลย
    เพราะซ่อมได้แต่ 211 ก่อนไมเนอร์เท่านั้น

3. มีอู่เบนซ์ที่ไว้ใจได้จริง ไม่ใช่แค่สนิทกัน
    ซ่อมรถ ถ้าไม่ซื่อสัตย์จริงๆ ฟันมาแบบไม่รู้ตัวน๊ะครับ
    หากรถเสีย แล้วเขาบอกว่านี่นู่นนั่นเสีย คิด 10,000บาท
    ถ้าไม่ซ่อมวิ่งไม่ได้ เราไม่รู้จะทำยังไงก็จบแล้วครับ

4. เกรย์ที่จะซื้อด้วยจะยังทำธุรกิจไปอีกนานไหมครับ
    เท่าที่นั่งรถผ่าน ล้มหายตายจากไปเยอะน๊ะครับ ประกัน Xปี แต่เจ๊งไปก่อนก็จบกัน

5. ราคากับ Spec มันแตกต่างขนาดต้องซื้อเกรย์เลยเหรอครับ
    ผมว่า Benz ยุคนี้ทำราคาดีมากแล้ว ไม่เหมือน Eclass W211 หรือ S 221 ที่รู้สึกแพง
    แต่ถ้าเป็น C 205 ก็รู้สึกแอบแพง

6. ถ้าพลาดพลั้งต้องขายออก ราคาตกแค่ไหนก็รับได้รึเปล่า

ลองพิจารณาดูครับว่ารับความเสี่ยงได้มากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:50:44 »
ชื้อได้นะคับผมก็มีทั้งรถเกรย์กะรถ 0 เลือกเกรย์ที่ใหญ่ๆ น่าเชื่อถือคับ เห็นหลายๆเจ้ามีประกันนะคับแต่รายละเอียดการประกันต้องคุยให้ชัดเจน ส่วนการช่อมมีอู่ด้านนอกดีๆหลายอู่ช่อมได้นะคับ รถ 0 ก็ดีคับแต่ optionน้อยแต่ที่ให้มาก็พอใช้นะคับ รถเกรย์บาง option ผมไม่ได้ใช้เลยก็มี รถ 0 บางรุ่นก็สั่งเพิ่มได้คับแล้วแต่คุย  ส่วนความชวยนี่เท่าที่อ่านในเวปของ benz ก็มีทั้ง0 และเกรย์นะคับที่มีปัญหาตั้งแต่แรกช่อมไม่จบประมาณนี้แต่รถ 0 บางเคสได้เปลี่ยนคันใหม่เลยนะคับแต่เกรย์คงจะยาก

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:35:01 »
หึหึยังไงก็ไม่มีทางซื้อรถเกรย์แน่นอนของแบบนี้ไม่เจอกับตัวอาจยังไม่เข้าใจ :-X

ออฟชั่นที่มากกว่าแต่ไม่มีออฟชั่นดังกล่าวใน mbth เสียมาแล้วจะเข้าใจครับ
อยากจะบอกว่าขนาดซื้อ 0 mbth ไปรับรถมาตอน 9 โมง รถผมที่รับมายังไม่ทันครบ 24 ชม เลยครับ
เครื่องเสียงไม่ทำงานติดๆดับๆ เสียอารมณ์มาก เอาเข้า 0 สรุปต้องเปลี่ยนกล่องควบคุมเครื่องเสียงรออะไหล่สิงคโปร์ 3 อาทิตย์
ก็เลยลองถามพนักงานถึงราคากล่องใบนี้  ก็ได้ทราบราคา 7หมื่นกว่าบาท พอทราบแล้วก็เงิบเลยครับแพงมากแค่กล่องใบเดียว
นี่ถ้าเล่นเกรย์จะเป็นยังไงครับเค้าจะเปลี่ยนให้เราง่ายๆมั้ยนี่แค่ตัวอย่างว่าซื้อ 0 มันดีตรงที่มีการรับประกันที่แน่นอนครับไม่ต้อง
ไปไฟท์อะไรแต่เพียงเสียความรู้สึกกับรถใหม่ครับ    0 ที่ผมเข้ามี ml250 รถเกรย์เข้ามาซ่อมยังไม่จบเลยครับเพราะออฟชั่นที่ว่านี่ล่ะเย่อะจัด
ช่างบอกค่าซ่อมโดนไป 2 แสนกว่าแล้วยังไม่จบเลย  ผมฟังแล้วเงิบแทน :-X

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:54:21 »
ซื้อ รถ เกรย์ ช่วงนี้ ยังน่าซือ้มั้ยครับ  พอดีสนใจจะซือ้ benz คันใหม่ แต่ผมยังไงก็ยังชอบ รถเกรย์ เพราะผมสั่ง option ได้ตามที่ผมต้องการ
เพียงแต่ ผมเป็นห่วงเรื่อง benz thailand ไม่รับ service รถเกรย์ แล้ว เนื่องจากคัน ต่อไปที่จะซื้อ ค่อนข้างจะเป็นรถเอาไว้ใช้งาน น่าจะใช้เยอะ
ล่าสุดผมไปเช็คศูนย์เบนซื เดี่ยวนี้ เวลา ซ่อมอะไรที ต้องต่อ internet ไป germany ผ่านเครือ่ง laptop ทุกครั้งเลย.. แล้วถ้ารถเกรย์ วิ่งเยอะๆ เราจะทำไงดี
update software ยังไง/ ระบบเสีย ซ่อมได้มั้ย อย่างพวก distronic streering control/Blind spot/ intelligent light ต่างๆ
ขอความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าห่วงเรื่องบริการ อย่าซื้อรถเกรย์ครับ

ซื้อกับศูนย์เบนซ์ เวลารถเสียมีบริการลาก แถมคูปองรถแท๊กซี่ของเบนซ์ส่งให้ถึงบ้าน (เฉพาะช่วงในประกันนะครับ)

รถเบนซ์ใหม่ ๆ ในช่วงประกัน ใครใช้เป็นประจำแล้วไม่ได้เคลมอะไรกับศูนย์เลย ถือว่าโชคดีระดับหนึ่ง ใครใช้แล้วไม่เคยต้องลากรถเลยโชคดีขั้นที่สอง ใช้จนหมดประกันแล้วไม่เคยปัญหาอะไรแม้แต่นิดเดียว คุณไปซื้อล็อตเตอรรี่รางวัลที่หนึ่งเลยครับ

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 12:35:41 »
ผมคิดว่ารถศูนย์สมัยนี้ ก็อัดออพชั่นมาเต็มเเล้วนะครับ

อย่างที่พี่จิมมี่บอก MB ตื่นเเล้วกับการวางราคาให้เหมาะสม

ยกตัวอย่างนะครับ

C Class C300 Bluetec hybrid ถ้าคุณไปดูรถเกรย์ มันต่างกันเเค่พวกออพชั่นที่ไม่จำเป็น เช่น เบาะฮีตเตอร์, head up display, blind spot assist มีเเค่สองสามอย่างเองครับ คุณว่าเเลกกับบริการศูนย์ที่หายไปตลอดชีวิตของรถคุณ มันคุ้มมั้ยครับ

ลำโพง Burmester, ไฟ intellligent light เเละอื่นๆที่สำคัญก็ได้ครบเเล้วนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 13:23:17 »

ถ้าห่วงเรื่องบริการ อย่าซื้อรถเกรย์ครับ

ซื้อกับศูนย์เบนซ์ เวลารถเสียมีบริการลาก แถมคูปองรถแท๊กซี่ของเบนซ์ส่งให้ถึงบ้าน (เฉพาะช่วงในประกันนะครับ)

รถเบนซ์ใหม่ ๆ ในช่วงประกัน ใครใช้เป็นประจำแล้วไม่ได้เคลมอะไรกับศูนย์เลย ถือว่าโชคดีระดับหนึ่ง ใครใช้แล้วไม่เคยต้องลากรถเลยโชคดีขั้นที่สอง ใช้จนหมดประกันแล้วไม่เคยปัญหาอะไรแม้แต่นิดเดียว คุณไปซื้อล็อตเตอรรี่รางวัลที่หนึ่งเลยครับ

อย่าว่าแต่ Benz เลยครับ ต่อให้เป็นรถญี่ปุ่นธรรมดาๆ ปัจจุบันถ้าใครซื้อมาแล้วไม่เจอปัญหาอะไรเลยจนหมดประกันไปซื้อหวยยี่สิบคู่เลยดีกว่าดวงดีเกินแล้ว

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 23:21:44 »
ผมว่ายังไงซื้อรถศูนย์สบายใจที่สุดเเล้วคับยิ่งถ้าเอาไว้ใช้งานนี้เวลาซ่อมโอเคกว่าเกรย์เยอะ เพราะจิงตามที่ จขกท. ว่าคับเดียวนี้เวลาเปลี่ยนอะไหล่บางชิ้นต้อง ออนไลน์กับไปที่บริษัทเเม่คับ อันนี้ถ้าเป็นรถนอกจะลำบากมากก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 08:05:27 »
เว็บของเรา มีนโยบาย ไม่แนะนำให้ซื้อรถกับ พ่อค้ารายย่อย ในทุกกรณี ครับ
ยกเว้น รุ่นที่คุณต้อการ เขาเอามาขาบ ไม่ทับซ้อนกับผู้จำหน่ายอย่างเป็นทางการเท่านั้น