ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง พวงมาลัย กับ คันเร่งสั่นครับ  (อ่าน 3771 ครั้ง)

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
รถ Focus 2.0 Mk3 ปี 2012 นะครับ

ผมมีปัญหามาปรึกษาครับ เกี่ยวกับอาการสั่น
รอบแรกรถจะสั่นทั้งคันเลย ที่ความเร็ว 80-120
พอถ่วงล้อ 2 รอบไม่หาย สลับยางคู่หน้าไปไว้คู่หลังหายเลย

ทีนี้ผมรู้สึกว่าพวงมาลัยกับคันเร่งมีอาการสั่น
ในทุกช่วงความเร็วเลย ยกเว้นตอนรถไหลคลานๆ
(ไม่แน่ใจก่อนเกิดอาการสั่นช่วง 80-120 มีอาการนี้อยู่แล้วหรือเปล่า)
ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะถนนไม่เรียบ

แต่ลองไปขับ Fiesta มันสั่นน้อยกว่าชัดเจนเลย

อาการแบบนี้เป็นอะไรหรือเปล่าครับ หรือว่าผมวิตกจริตไปเอง

ผมใช้ยาง Michelin PS3 จะเกี่ยวกับที่เป็นยางสปอร์ตหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2015, 01:34:34 โดย cherubian »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาเรื่อง พวงมาลัย กับ คันเร่งสั่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 06:31:15 »
ลูกปืนเพลาขับก็สั่นได้ครับกดคันเร่ง
ลองยกรถขึ้น แล้วชักเข้าชักออกดูครับ ถ้ามีขยับเยอะ น่ามีปัญหา
แต่ถ้ายางบวมหรือน้ำหนักไม่เท่ากันสั่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
Re: ปรึกษาเรื่อง พวงมาลัย กับ คันเร่งสั่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 07:27:46 »
ยางใช้มานานยังครับ

ของผมเป็นที่ยาง มันเก่า และเเอบบวมขอบด้านใน มันเลยสั่นมากครับ เปลี่ยนใส่ยางใหม่ RE003  4  เส้นเลย (ถึงรอบเปลี่ยนพอดี) หายสั่นเลยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 14:16:26 »
ลูกปืนเพลาขับก็สั่นได้ครับกดคันเร่ง
ลองยกรถขึ้น แล้วชักเข้าชักออกดูครับ ถ้ามีขยับเยอะ น่ามีปัญหา
แต่ถ้ายางบวมหรือน้ำหนักไม่เท่ากันสั่นเหมือนกัน
ขอบคุณแทนเจ้าของกระทู้มากๆเลยครับ เพราะรถผมก็มีอาการแบบนี้เหมือรนกัน แต่ของผมสั่นที่ 120-160  ตั้ง/ถ่วง ยังไงก็ไม่หาย ช่างเลยฝันธงว่าเป็นที่ ยาง ผมก็ทนใจมาปีกว่าจนได้เปลี่ยนยาง พอเปลี่ยนยาง ก็ยังไม่หาย

เมื่อกี้ผมไปค้นข้อมูลเจอ อาการคล้ายๆของผมเลยครับ แต่สิ่งสำคัญ ทำยังไงถึง 0 จะเคลมให้ผม???

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 18:21:33 »
ถ้ารถอยู่ในวารันตี ยังไงก็เคลมได้ ครับอาการเขาไป
แก้พวกยางไม่หาย ก็เหลือเพลาขับตัวในหล่ะครับที่ทำให้สั่นที่ล้อได้ แต่เป็นที่พวงมาลัยด้วย ก็เช็คแร็คพวงมาลัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 18:41:27 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

แต่อาการสั่นที่ผมบอกมันไม่ได้
สั่นจนเห็นได้ด้วยตาตอนปล่อยพวงมาลัย
ตัวรถก็ยังนิ่งดี แต่จับอาการสั่นที่พวงมาลัยและคันเร่งได้

ผมเลยลังเลว่าผมวิตกจริตไปเองหรือเปล่า
หรืออาจจะเป็นที่ถนนหรือยาง

ใกล้กำหนดเช็ก 90,000 ว่าจะให้ช่างไล่เช็ก
ทั้ง เพลาขับ แร็ค ยางรถ ยางแท่นเครื่อง และอีกสารพัด
แต่ก็ไม่รู้จะได้เรื่องหรือเปล่า

คุณ HELIFETEC ถ้าได้เรื่องยังไงรบกวนส่งข่าวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 18:37:53 »
น่าจะเป็นที่ยางแท่นเครื่องหรือเปล่าครับ ผมมี 1.8 Ghia อยู่คันนึง จำได้ว่าเคยเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ทั้ง 3 ตัว ตอน 1xx,xxx km นี่นึกว่ารถพึ่งซื้อมาใหม่เลยครับ ฮ่าๆๆ แต่ตอนนี้รถวิ่ง 25x,xxx km. แล้ว กลับมาสั่นอีกแล้วครับ น่าจะต้องเปลี่ยนอีกแล้ว มันสั่นตอนจอดนิ่งๆ แต่พอรถไหลๆ ไปจะสั่นน้อยลง
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ