ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามความคิดเห็น honda odyssey ตัว Gen 4 ก่อนตัวใหม่ล่าสุด มือสองครับ  (อ่าน 5002 ครั้ง)

ออฟไลน์ wongpadoo

• Newbie
  • *
ผมขอทราบความคิดเห็นของรถ honda odyssey gen4 ที่เป็นศูนย์ ตัวนี้ว่าน่าใช้ไหมครับ ผมไปดูมา ว่าตัวนี้ ปี 11-13 ผมตั้งงบราคาอยู่ประมาณ 1.5 ล้าน ไม่เกินนี้ครับ เพราะครอบครัวผม มี พ่อ แม่ลูกอีก 2 8ขวบ กับ 16ขวบ ฝังผมมี มาม่าและอาโกว(ของเด็ก) และฝังแฟน มีคุณตาคุณยาย(ของเด็ก) คอนข้างครอบครัวใหญ่ ทั้งสองฝ่าย เวลาไปเที่ยวไหนกันไกลๆ มันไม่พอเท่าไรและตอนนี้ลูกคนเล็กก็โตขึ้นทุกวันจะมานั่งตักแม่เค้านานๆ  ก็แฟนก็ไม่ไหว (ตอนนี้ผมใช้รถ Accord G7 V6 3.0) อยู่ครับ ผมเลยเริ่มมองรถ แบบ 7-8 ที่นั่ง และผมสนใจ honda odyssey gen4 ไม่ทราบว่า รุ่นนี้เป็นอย่างไรบาง น่าใช้ไหมมีข้อดีและข้อเสียอะไรบางสำหรับรุ่นนี้ 
    ในราคานี้ที่ผมไม่มอง toyota alphard มือสองหรือ H1 ส่วนตัวผมนะ มันไม่เหมาะกับผมผมว่าบอดี้มันใหญ่ไป และไปไหนมาไหน ผมขับเอง แฟนผมขับบาง บางครั้ง บางที่ต้องใช้รถในเมืองซื้อกับข้าวในตลาดไปห้าง มันเทะทะไปครับ ไม่เหมาะกับผมและแฟน (ชอบไหมชอบครับ )
    ถามว่าราคานี้ทำไมไปซื้อ All New Fortuner/Pajero sport/Renger ผมมีปัญหาที่ว่าผมมีคนสู้อายุทั้งสองฝั่งครับ คุณยาย 68 ตัวใหญ่เข่าเสือม อาม่าอายุ 73 ส่วนตัวผมกับแฟนเห็นว่า พวกท่านจะขึ้นลงลำบาก ส่งสารพวกท่าน ผมกับแฟนเลยไม่ได้มองสักเท่าไหร
    คือไลต์ไตร์ของครอบครัวผม คือ มีคันเดียวไปไหนไปกันทั้งเด็กผู้ใหญ่ คนชรา และต้องไปได้ทั้งครอบครัว ไม่ทราบว่าที่ผมเลือก honda odyssey ตอบโจยษ์ครอบครัวผมได้ไหมครับ และอีกอย่างที่ผมมองว่า มันเป็นเครื่อง K24 ทีอยู่ใน accord g7 and g8 พวกอะไหล่หรือการซ่อมบำรุงทั้งเครื่องและช่วงล่างในอนาคต บางอย่างไม่ต้องเข้าศูนย์ก็ได้ และไม่ไฮเทคเหมือนตัวใหม่ ครับ
    ปล. ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้คำตอบในทุกคำตอบไว้ที่นี้ครับ และขออภัยท่านเจ้าของภาพที่ผมนำรูปมาใช้ ณ โอกาศนี้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2015, 12:30:14 โดย wongpadoo »

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
โจทย์แบบนี้ผมนึกถึงรถแนวอัลพาร์ดมือสอง หรือ h1มือหนึ่งก็ได้ ผมว่าคันเดียวมันจบ ในเมืองผมเห็นคนใช้เยอะมากใช้บ่อยๆก็จะชินขนาดไปเอง คิดง่ายๆว่าขนาดกว้างยาวมันใหญ่กว่ารถกระบะตรงไหน ส่วนโอดิซี่ผมว่ามันน่าจะดูอึดอัดและมีคนแก่จังหว่ะหย่อนก้นลงไปน่าจะไม่สะดวกเพราะรถมันเตี้ยเหมือนเก๋ง สรุป คหสต.เป็นผมไปอัลพาร์ดไม่ก็h1ครับ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ตามโจทย์มาผมว่า alphard มือสองหรือ H1 มือหนึ่งน่าจะเหมาะกว่าครับ

ส่วนตัวผมใช้ spacewagon อยู่ ถ้าไม่ติดที่ว่ารถเป็นยี่ห้อ mitsu นะครับ ก็น่าจะโอเคนะ
หาปีใหม่ๆหน่อย รถก็ดีใช้ได้นะครับ ติดกินน้ำมันไปนิด ถ้าติดแก๊ซก็ดีครับ ประหยัดไปโขเลย
น่าเพิ่มเป็นตัวเลือก ถ้าต้องการรถแนวๆนี้ครับ

เรื่องขนาดของรถ เอาจริงๆ alphard ความกว้างความยาวมันพอๆกับ space และ ody เลยครับ
แต่ด้วยความสูงของตัวรถมันทำให้หลอกตาว่าดูใหญ่ขึ้น (H1 ยาวกว่า)

ผมก็ออก vellfire ใหม่ครับ ตอนแรกก็ลังเล เลยลองไปยืมคนรู้จักขับดูก่อนก็พบว่า ก็ไม่ได้ขับยาก
อะไร จะกังวลอย่างเดียวก็เรื่องความสูงเวลาเข้าที่จอดรถครับ ห้าง กทม. ส่วนใหญ่พ้นอยู่แล้ว
ไม่น่าห่วงมาก

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ Ichok และคุณ tadto นะครับ ผมก็คุยกับเพื่อนหลายๆคน ส่วนใหญ่ ไม่ใช่สิ ทุกคนล้วนแล้วแต่เชียร์ toyota alphard มือสอง ทั้งนั้น ครับ ผมก็เริ่มลังเลแล้วสิครับ ผมเลยอยากถามต่อว่า ผมซื้อแบบนี้มา เอามาออกทริปหรือไปทางจังหวัดไกลมั่งใกล้มั่ง และบ้านผมชอบไปทางเหนือขึ้นดอยหรือภูแบบนี้ จำเป็นต้องใช้ตัวเครื่อง 3.5ไหมหรือ 2.4 ก็พอ เพราะผมดูราคามือสองทั้งสองเครื่อง ราคาไม่ต่างกันเท่าไหรครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2015, 14:41:34 โดย wongpadoo »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
ผมนับได้8คน  ก้ต้องหารถ8ที่นั่งขึ้นไปหรือป่าวครับ 

ออฟไลน์ reyeshenry

งบนี้ อย่างที่หลายๆ ท่านบอกครับ
อัลพาร์ทมือสอง  ใช้ยาวๆ สบาย
ภาพลักษณ์ยังดูดี แม้โฉมใหม่ ออกมาแล้ว
เอา 2.4 พอครับ  ส่วนปี  ราคา 1.5 ล้าน  ปี 2008-2011 ราคาแทบจะไม่หนีกันเลย

เรื่องเบาะแถวสองผมว่า นั่งไกลๆ อาจไม่สบาย  แนะนำ ไปทำเป็น VIP  มิกกี้เมาส์ เหมือนตัว ไมเนอร์เชนส์ 2012 ก็ได้ครับ
ทำเฉพาะสองตัวนี้ครับ งบ ไม่เกิน แสนครับ

ออฟไลน์ SM.

เห็นด้วยกับหลายๆท่านนะครับ แนวรถตู้ น่าจะเหมาะกว่า เข้าออกง่ายกว่า ภายในกว้าง โปร่ง สบายกว่านะครับ ส่วนจะเอาพวก alphard มือสอง หรือพวก H1 มือ1 อันนี้แล้วแต่เลยครับ ถ้าห่วงเรื่องศูนย์บริการ ก็ Ventury เลยครับ 

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
แนะนำ เป็น stepwagon ครับ ตอนนี้ปี 11-12 ราคา 1.1 - 12 ครับได้ปีใหม่ด้วย

• Newbie
  • *
ขอถามอีกนิสนะครับ แล้วจำเป็นไหมต้องเป็นรถที่ออกจาก ศูนย์โตโยต้า แล้วถ้าเป็นรถเกย์ ได้หรือเปล่า มีข้อแตกต่างในการเซอร์อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mothsan

แนะนำ stepwagon มือสองเหมือนกันครับ ใช้ง่ายสะดวก ขับง่ายกว่า accord อีกครับ
เพราะที่บ้านเปลี่ยนจาก accord มาเป็น stepwagon ครับ เข้าออกสะดวกว่าโอดิสซีย์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Alphardมือสองไปเลยครับ

ออฟไลน์ ohmynaja

• Newbie
  • *
ผมก็มีปัญหาคล้ายๆ จขกท.  ในความคิดผมAlphard กับ H1 มันใหญ่ไป 
ผมเลยไปจบที่ estima มือสองครับ  ลองดูนะครับเป็นตัวเลือกที่ดีเหมือนกัน สำหรับผมชอบมาก