ผู้เขียน หัวข้อ: Mobilio เวลาแตะเบรคแล้วปล่อยเบรค รถจะยังรู้สึกหน่วงๆต่ออีกแปปนึง ถึงจะไหลๆต่อไป  (อ่าน 1987 ครั้ง)

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
แบบนี้ปกติป่ะครับ
สมมติผมขับมาความเร็ว 30
กำลังเบรค 30 28 26 24 22 20 รถควรจะไหลต่อไปช้าๆ เช่น 19 18 17 16 15 14 13 12 11...
แต่นี่มันให้ความรู้สึกเหมือน 18 16 14 13 12 11...
พอจะเข้าใจความหมายผมมั้ยครับ
ผมไม่รู้ว่า มันคือ แรงเบรคมันเบรคต่อให้เอง หรือ เครื่องสร้าง Engine Brake ให้เอง หรือ เป็นปกติของเกียร์ CVT
ที่สำคัญ! หรือรถผมมันผิดปกติครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ :(

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Jazz GK ก็เป็นครับ เพิ่งรับรถมาเมื่อเช้า
Subaru XV ก็เป็นนิดนึงครับ
ทั้งคู่ CVT ครับ ดึงๆหน่วงๆเล็กน้อย
แต่ E CVT ของ Camry HV ACV41 ไม่เป็นครับ

ไม่น่าจะผิดปกตินะครับ
: )

ออฟไลน์ kiwiwi

ปกติขับรถกี่เท้าครับ
ถ้าขับสองเท้าก็จะเป็นหนักหน่อย เพราะรอบเครื่องจะตัดด้วย
ถ้าขับแบบคนปกติขับ ก็หน่วงเพราะความปกติของ cvt ครับ

• **
Jazz GK ก็เป็นครับ เพิ่งรับรถมาเมื่อเช้า
Subaru XV ก็เป็นนิดนึงครับ
ทั้งคู่ CVT ครับ ดึงๆหน่วงๆเล็กน้อย
แต่ E CVT ของ Camry HV ACV41 ไม่เป็นครับ

ไม่น่าจะผิดปกตินะครับ
ครับผม ปกติผมใช้ vios พอปล่อยเบรคปุ้บ รถไหลๆต่อเลย แต่นั้พอปล่อยเบรค เหมือนมันยังเบรคต่อให้อีก1วิ รถถึงจะไหล
แอบงงครับ

• **
ปกติขับรถกี่เท้าครับ
ถ้าขับสองเท้าก็จะเป็นหนักหน่อย เพราะรอบเครื่องจะตัดด้วย
ถ้าขับแบบคนปกติขับ ก็หน่วงเพราะความปกติของ cvt ครับ
เท้าขวาเท้าเดียวครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็นที่เกียร์ CVT ครับ เพราะ jazz กับ swift ผมคิดว่ามีอาการเหมือนกันนะครับ

ว่าแต่ ขอยืมพื้นที่เจ้าของกระทู้หน่อยครับ พอดียังไม่มีเวลาไปดูที่โชว์รูม อยากทราบว่า

ภายใน และฟิลลิ่งช่วงล่าง ของ Mobilio กับ Jazz 2013 ต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ปกติ CVT ครับ teana J32 ก็เป็น อัลเมร่าก็เป็นครับ

ออฟไลน์ johnlee

ปกติ CVT ครับ teana J32 ก็เป็น อัลเมร่าก็เป็นครับ

ผมใช้อัลมีร่า ยืนยันว่าช่วงความเร็วต่ำ เกียร์มันช่วยหน่วงให้

แต่อย่าหวังว่ามันจะหน่วงตอนลงเขานะ  เบรคเพียวๆเลย 5555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ลอง skyactiv หน่อยมั๊ยครับ โดนทั้ง engine brake ทั้ง i-eloop หัวทิ่มเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

• **