ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคุณจิมมี่และคุณแพน  (อ่าน 2457 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามคุณจิมมี่และคุณแพน
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 12:03:51 »
ได้ดูรีวิวที่คุณจิมมี่กับคุณแพน ขับ Hyundai Sonata YF
เหนชมว่าช่วงล่างและเครื่องยนต์ดี อัตราเร่งดี เลยขอความคิดเห็นว่า
มันอยู่ระดับไหนครับ ถ้าเทียบกับ Teana Camry Accord
เหนราคามือสองลงมามากๆๆ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามคุณจิมมี่และคุณแพน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 14:51:35 »
เปลี่ยนหัวข้อให้ตรงกับเรื่องที่ถามดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: รบกวนสอบถามคุณจิมมี่และคุณแพน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 15:52:18 »
เครื่องยนต์และเกียร์ ดีในวันของมัน สมัยที่ Camry ยัง 4 สปีดอยู่ครับ
พอมายุคนี้ Camry ตัวใหม่เครื่องดีขึ้นมาก เกียร์ดีขึ้น Sonata เลยออกจะธรรมดาลง
เรื่องการขับขี่ ช่วงล่างของ Sonata ให้ความรู้สึกมั่นใจ แต่มันจะไม่เหมือน Sonata โฉมก่อนปี 08
ซึ่งนิ่งหนึบนุ่มได้ราวกับเบนซ์ W124 ใน Sonata Sport นั้นจะคล้ายรถญี่ปุ่นมากขึ้น ช่วงล่างแข็งขึ้น

เทียบไปแล้วผมถือว่า Sonata Sport ขับได้มั่นใจ มั่นคงกว่า Accord G9 2.0 และ Camry
แต่ยังสู้ Teana ไม่ได้ครับ Teana นี่ชนะ Sonata ตัวเก่าด้วยซ้ำถ้าวิ่งเร็วๆ ถ้าอยากรู้ว่าผม
ชมแบบติ่งนิสสันหรือเปล่า ลองไปโชว์รูมเบนซ์ ขับ E-Class สักคันแล้วไปโชว์รูมนิสสันต่อได้เดี๋ยวทราบแน่นอน

ราคาของ Sonata Sport ถูกลงมาก แต่เรื่องอะไหล่เรื่องศูนย์ แพงกับ สั่งแล้วรอนานมากนี่
ยังมีอยู่นะครับ เพื่อนผมใช้ H1 สองสามท่านก็บ่นกันว่า Hyundai ยังต้องปรับปรุงเรื่องนี้
ของถูกและดีไปหมด ย่อมมีเรื่องให้ต้องระแวงตามมา เราต้องชั่งน้ำหนักความเสี่ยงดูครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 17:50:44 »
ขอบคุณครับคุณแพน