ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ C segment และ D segment เดินทางไกล !  (อ่าน 14398 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
Re: รถยนต์ C segment และ D segment เดินทางไกล !
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 23:28:03 »
D-Segment ดีกว่าทั้งในแง่ความนิ่งทางตรง (ยกเว้นแคมรี่ ไฮบริดตัวปัจจุบัน ที่ขับมากี่คัน ก็เป็นโคลงเป็นเรือ แต่เวลาเจอลมปะทะก็โอกว่าพวก C -*-) และเบาะที่ขนาดใหญ่ รองรับตัวเราได้เต็มที่กว่า นั่งแล้วผ่อนคลายกว่า C-Segment ขนาดบอดี้ และน้ำหนักตัว มีส่วนทำให้มันโดนลมปะทะแล้วส่ายได้ง่ายกว่าครับ

แต่ในแง่การเข้าโค้ง รถเล็กขับหน้าได้เปรียบกว่ากันเยอะครับ บอดี้ขนาด D-Segment จนไปถึงพวก Full Size ทั้งหลาย ยิ่งพวกตัวโย่งๆ ทรงต้านลมนี่อาการยิ่งหนัก ลองไปอัดใส่โค้งโอกาสแหกหรือท้ายปัดสูงกว่ามากครับ

ผมว่าไม่ทุกคันนะครับ ในแง่ของการเข้าโค้ง  ขอยกตัวอย่าง full size อย่าง s-class หรือ Series7 มาเทียบกับรถขับหน้าทั่วไปดูผมว่า s-class หรือ series7 มันใจกว่าเยอะครับ

ผมพิมพ์ตกไป ขับหน้านี่ต้องระดับกอล์ฟ หรือแนวๆ โฟกัส rs ถึงจะเข้าได้เทพครับ พวกอัลติส ซีวิค ซิลฟี่ไม่ได้ขี้เล็บพวก 7-Series แน่ๆ แต่อย่างน้อยก็เข้าได้ดีกว่ารุ่นพี่ของตัวเอง อย่างแคมรี่ แอคคอร์ด แม้แต่เทียน่า L33 ก็ตาม ถ้าเล่นโค้งหนักก็มีโคลงตัวมากเหมือนกัน ผมเจอมาแล้ว

ปล. แต่ f10 ที่ผมลองขับสองคันติดกัน ก่อนจะตัดสินใจไปออก GS ผมว่าเข้าโค้งไม่ดีเท่าไหร่ครับ เข้าแรงหน่อย มีอาการบอดี้โรลมากไป มากจนเกือบจะเท่าแคมรี่อยู่แล้ว พวงมาลัยก็เบาแปลกๆ ในความเร็วสูง แต่หนักช่วงวิ่งในเมือง เป็นทั้งสองคัน จนผมต้องถามตัวเองว่านี่เราขับบีเอ็มอยู่รึเปล่า :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 00:07:01 โดย Anvers30 »

ออฟไลน์ burst

• Full Member
Re: รถยนต์ C segment และ D segment เดินทางไกล !
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 15:00:40 »
เท่าที่ลองขับมาทั้งหมด
C-segment ที่นุ่มสบายและมั่นใจน่าจะเป็น Nissan Sylphy นะครับ
(โดยไม่นำความไวของพวงมาลัยมารวมกับความนุ่มหนึบของช่วงล่างนะครับ)
ความรู้สึกใกล้เคียงกับ Camry มากๆ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 06:16:47 »
ถ้าเน้นเดินทางไกลขับเร็วเน้นเกาะถนน C-seg บางตัวก็เกาะกว่า D-seg นะครับ เช่น Ford Focus,Mazda3 เกาะกว่า Camry แน่ๆ แต่ติดที่ข้างหลังนั่งไม่สบายเท่าไหร่

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 07:05:00 »
C-Segment WRX ครับราคาไม่แพงเว่อร์

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:58:46 »
มันอยู่ที่รุ่นรถอะครับ ตอบยาก D-Segment ก็ได้เปรียบแค่เครื่องใหญ่กว่า (ตัว 2.4 ขึ้นไป) คันใหญ่กว่านิดหน่อย