ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสาเหตุของอาการรถดับกลางอากาศ  (อ่าน 21170 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
เพื่อนผมใช้รถยนต์ ฮอนด้า ซิตี้ รุ่น V ปี 2013 รุ่นน้ำมัน ปัจจุบันมีระยะทางวิ่งทั้งสิ้น 13,000 กม
รับรถมาใช้ เดือน ตค 2013 เริ่มแรกรถมีอาการดับกลางอากาศครั้งแรกเมื่อเดือน ตค 2014 โดยจะดับตอนเราเดินเบา หรือกำลังปล่อยไหลตามกระแสจราจร  เข้าศุนย์ ช่างไม่พบความผิดปกติ รับรถมาใช้ต่อ เดือน มีค 2015 เริ่มมีอาการดับอีกครั้ง ก่อนจะเปลี่ยนศุนย์ ช่างได้ทำการล้างและตรวจเช็คระบบน้ำมัน
ลบโค้ด ทำความสะอาดตัวกรอง เพราะมี code ระบบน้ำมันโชว์ รับรถมาใช้งานปกติ จนเมื่อวันพุธที่ผ่านมา รถเกิดอาการดับอีก 2 ครั้ง วันนี้ได้นำรถเข้าศุนย์เดิม ที่เคยเข้าไปในรอบก่อนหน้านี้ ช่างขอเวลาตรวจเช็ค 1 วัน ตอนบ่ายแจ้งว่ารถปกติ ไม่มีความผิดปกติ  เจ้าของรถจึงเกิดความไม่สบายใจ ไม่อยากใช้รถคันนี้อีกต่อไป เพราะรถใช้งานมา ยังไม่ถึง 2 ปีเต็ม ใช้งานมาน้อยมาก แต่รถมีปัญหาดับเกิน 10 ครั้ง แก้ไขไม่ได้  แต่ติดที่เป็นรถคันแรกคืนภาษี   เพื่อนๆที่คิดว่าผมควรจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไร เมื่อตอนกลางวันก็ได้โทรไปแจ้ง ฮอนด้าใหญ่ เค้าบอกจะประสานทางผู้จัดการให้ แต่ก็เงียบ  ผมอยากจะถามว่า

ปัญหาดังกล่าว เกิดจากสาเหตใดได้บ้าง ทำไมเค้าถึงหาสาเหตุไม่พบ ขอรบกวนถามผู้ที่พอมีความรู้ หรือประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้รถยังคงอยู่ที่ศูนย์

ปล.ใช้งานรถที่เชียงใหม่ครับ

Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามสาเหตุของอาการรถดับกลางอากาศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 23:04:08 »

คงต้องรอช่างใหญ่ตรวจสอบ

รถยังอยู่ในประกัน อย่าเพิ่งทำอะไรเอง

ออฟไลน์ csamabat

Re: สอบถามสาเหตุของอาการรถดับกลางอากาศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 02:47:46 »
เป็นแบบนี้ดับบ่อยอันตรายเลยนะครับ
เคสเพื่อนผมพึ่งซ่อมเมื่อวาน ดับกลางอากาศครั้งแรกแต่เป็น city cng ปี 2012 ครับ พอดีcng หมด ก็กลับมาใช้น้ำมันวิ่งได้ไม่นานรถดับเฉยเลย และสตารืท์ไม่ติด เลยลากเข้า0พึ่งเป็นครั้งแรก ปกติก็ใช้น้ำมันบ่อย เติมไว้เยอะตลอด  ผลสรุปปั๊มเชื่อเพลิงเสีย แจ้งราคามาราวๆ5700บาท ครับคันนี้วิ่งไปแสนพอดีเลย เคลมไม่ได้ไมล์เลยมาหน่อย   เลยเล่าสู่กันฟังครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 04:36:39 »
เอามาวิ่งบนถนนครับ จะได้ไม่ดับกลางอากาศ     อ่ะล้อเล่น

ผมเคยเป็นอาการแบบนี้ตอนไปจูนกล่อง stand alone ซึ่งกลับไปจูนใหม่ก็หาย อาการเหมือนส่วนผสมอากาศน้ำมันไม่ลงตัว

แต่เรื่องแบบนี้ไม่สมควรเกิดกับ ecu เดิมของรถ และยิ่งช่างหาสาเหตุไม่เจอยิ่งแย่

ถ้าคุณรับได้ลองติดกล่อง stand alone ดูผมว่าอาจจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ ไม่แนะนำแบบ piggy แต่อยากให้ช่างหาวิธีแก้จนหมดความสามารถช่างจริงๆค่อยทำ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 07:18:35 »
Focus ผมก็เคยมีปัญหาตอนใหม่ๆ วิ่งมาแค่ 6000 โล รถมือ 1

ปัญหาคือน้ำมันเครื่องรั่วซึมออกมาจากเครื่อง(เป็นละอองน้อยๆ)

เข้าศูนย์ แต่ละครั้งไม่ต่ำกว่า 1-2 อาทิตย์ สรุปทั้งหมดเข้าไป 4 ครั้ง

สรุปสุดท้ายเข้าศูนย์ใหญ่เช็ค ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ของน้ำมันซึม เลยทำการเปลี่ยนพวก ซีลยางทั้งหมดที่สามารถน้ำมันเครื่องรั่วซึมออกมาได้ครับ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 09:14:26 »
ผมเคยแจ้งช่างว่า มันจะเป็นที่ปั้มติ๊กหรือเปล่า เค้าบอกเช็คแล้ว เมื่อวานเย็นศูนย์บอกขยับสายน้ำมัน ให้แน่น พอถามกลับว่า ก่อนหน้ามันหลวมหรือเปล่า เค้าบอกมันก็แน่นดีครับ แต่ทำเพื่อความมั่นใจ ผมนี้งึดเลยครับ
ไม่รู้จะพาไปแก้ที่ไหน ยังไงแล้ว แล้วเวลาอยู่กับช่าง มันก็ไม่ได้ดับ ปีกผีเสื้อ พวกเซนเซอร์ต่างๆ ระบบแบตเตอรรี่ เค้าก็เช็คไปหมดแล้ว ยิ่งเข้าศุนย์ครั้งนี้เสียบคอมมันดันไม่ขึ้นโค้ดใดๆ เครียดแทนเพื่อนจริงๆครับ จริงๆอยากให้มันดับ แล้วสตาร์ทไม่ติดมากกว่า จะได้ลากเข้าอู่หาสาเหตุ คงจบไปแล้ว
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 09:45:09 »
ผมเคยแจ้งช่างว่า มันจะเป็นที่ปั้มติ๊กหรือเปล่า เค้าบอกเช็คแล้ว เมื่อวานเย็นศูนย์บอกขยับสายน้ำมัน ให้แน่น พอถามกลับว่า ก่อนหน้ามันหลวมหรือเปล่า เค้าบอกมันก็แน่นดีครับ แต่ทำเพื่อความมั่นใจ ผมนี้งึดเลยครับ
ไม่รู้จะพาไปแก้ที่ไหน ยังไงแล้ว แล้วเวลาอยู่กับช่าง มันก็ไม่ได้ดับ ปีกผีเสื้อ พวกเซนเซอร์ต่างๆ ระบบแบตเตอรรี่ เค้าก็เช็คไปหมดแล้ว ยิ่งเข้าศุนย์ครั้งนี้เสียบคอมมันดันไม่ขึ้นโค้ดใดๆ เครียดแทนเพื่อนจริงๆครับ จริงๆอยากให้มันดับ แล้วสตาร์ทไม่ติดมากกว่า จะได้ลากเข้าอู่หาสาเหตุ คงจบไปแล้ว

ไม่แน่ใจนะครับ อันนี้เดา มันสามารถลบ ECU และลงโปรแกรมใหม่หมดได้หรือไม่ บางทีอาจจะ Program มันน่าจะรวนๆได้ครับ (เดา)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 10:07:20 »
ลองเปลี่ยนยี่ห้อและปั๊มน้ำมันที่เติมดูก่อนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 10:43:15 »
 :D ของผมเคยใช้ฮอนด้าซีวิคไดเมนชั่นตัวแรก เจออาการแบบนี้ขับในช่วงความเร็วต่ำหรือช่วงรถติด ความเร็วประมาณ20-40 เครื่องจะดับ เบรคใช้ไม่ได้   ผมจำไม่ได้นะว่าเป็นที่ไดชารจ์หรือป่าว เข้าศูนย์2-3รอบถึงจะแก้ปัญหาได้  ขอบอกว่าหลอนมาเวลาเจอดับแบบนี้

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 11:21:33 »
ปวดหัวครับ ประเภทดับแล้วติดไม่มีโค้ดerrorค้างแบบนี้  ถ้ามั่นใจว่าไล่ระบบน้ำมัน ไฟฟ้า อากาศครบว่าไม่มีอะไรเสียตัน ต้องเดาแล้วลองไล่สลับกับรถเทสไดร์แล้วครับ ecu ปั๊มติ๊ก ออกเซ็นเซอร์  อุปกรณ์ไฟฟ้าอิเลคโทรนิคส์มีปัญหาน่าเบื่ออยู่อย่างที่น่าเบื่อคือintermittenceคือมีปัญหาแต่ไม่ได้เป็นตลอด แสดงอาการแบบสุ่ม แม้แต่ผู้ผลิตเองก็แก้ปัญหาไม่ได้

บี้ให้หนักครับ แค่เช็คแล้วปกติ ตอบแบบนี้ไม่พอครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 11:36:43 »
ก่อนตอบ  ถามก่อน  ใช้น้ำมันอะไร?

ข้อที่เป็นได้.....1.  น้ำมันต่ำกว่ามาตรฐาน  อันนี้ทดลองเปลี่ยนแบรนด์  หรือหันมาใช้ โซฮอล์ฯ หากเป็นจากกรณีนี้อาการจะหายไปเลย  ....
                  2.  เฟิร์มแวร์อีซียูบกพร่อง  ตรงนี้ แฟลชกล่องใหม่ ( ต้องทำโดย 0 เพราะรถอยู่ระยะประกัน)

นึกได้แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 12:00:43 »
เคยใช้ซีวิคไดเมนชั่นดับกลางอากาศเป็นอาการยอดฮิต
เซ็นเซอร์TDCเสียครับ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 12:21:51 »
เคยเจออาการนี้ ในรถ Jazz ปี 2004 ของเพื่อน  O2 sensor มีปัญหา ตอนแรกไม่รู้โดนอู่ที่ไม่ดี
หลอก overhual เกียร์ หลัง overhual แล้ว ใช้ไปก็เจออาการเดิมอีก  ถามผู้รู้ในคลับ ถึงรู้ว่า O2
sensor เสีย เลยเปลี่ยนทั้งตัวหน้า ตัวหลังเลย เพราะรถเก่า และลุยน้ำมา แต่รุ่นใหม่ๆ น่าจะเปลี่ยน
ตำแหน่ง ไม่กลัวน้ำแล้ว 

ลองพิจารณาประเด็นนี้ดูนะครับ อาจใช่หรือไม่ใช่ ก็ได้

อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 17:35:19 »
เพิ่งรับรถออกมาสดๆร้อนๆ ช่างให้เหตุผลว่า ลองเปลี่ยนน้ำมันอีกตามเคย แล้วลองใช้ดูต่อไป
ก่อนหน้านั้น 1 ปีแรก ใช้รถน้อยจริงครับ เพราะอยู่ใกล้ที่ทำงาน ใช้รถมอไซค์ไปทำงาน ช่วงนั้นใช้น้ำมัน e20 ของปตท   แต่พอเจอรถดับ เป็นช่วงเวลาย้ายที่พักออกมาไกลขึ้น   ขับรถใช้รถทุกวัน แล้วเปลี่ยนมาใช้ e20 ของบางจากตลอด  อยากทราบว่า น้ำมัน มันมีผลให้รถดับด้วยหรอครับ  บอกตรงๆ อัลติส 2009 ผมเอาไปเติม e85 ใช้งานแค่เสาร์ อาทิตย์ ไม่เคยเจอปัญหาใดๆเลย แต้ตอนนี้ จะลองเปลี่ยนมาใช้แค่ e10 gas 95 ดูครับ เผื่อว่าอะไรๆ มันจะดีขึ้น

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 17:41:44 »

กับรถผมที่เคยเป็นนะแต่ผมขับซีเดีย คือ Airflow เสีย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 20:48:38 »
รถคันนี้วิ่งนัอยมากๆปีนึงไม่ถึงหมื่นโลไม่ควรเติมE20หรือE85เลยครับ เติมแค่Gasoholหรือเบนซินจะดีกว่าครับ ส่วนที่ให้เปลี่ยนยี่ห้อหรือปั๊มเพราะบางที่อาจจะมีน้ำมันผสมหรือมีน้ำทำให้ดับได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 07:04:57 »
รถคันนี้วิ่งนัอยมากๆปีนึงไม่ถึงหมื่นโลไม่ควรเติมE20หรือE85เลยครับ เติมแค่Gasoholหรือเบนซินจะดีกว่าครับ ส่วนที่ให้เปลี่ยนยี่ห้อหรือปั๊มเพราะบางที่อาจจะมีน้ำมันผสมหรือมีน้ำทำให้ดับได้ครับ
เห็นด้วยครับเริ่มจากง่ายๆก่อนลองเปลี่ยนน้ำมันที่ใช้ดูเช็คพวกกรองเบนซินกับเปลี่ยนน้ำมันที่ใช้ครับถ้าเติมที่เดิมหรือน้ำมันชนิดเดิมบ่อยๆพอเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:36:38 »
เพิ่งรับรถออกมาสดๆร้อนๆ ช่างให้เหตุผลว่า ลองเปลี่ยนน้ำมันอีกตามเคย แล้วลองใช้ดูต่อไป
ก่อนหน้านั้น 1 ปีแรก ใช้รถน้อยจริงครับ เพราะอยู่ใกล้ที่ทำงาน ใช้รถมอไซค์ไปทำงาน ช่วงนั้นใช้น้ำมัน e20 ของปตท   แต่พอเจอรถดับ เป็นช่วงเวลาย้ายที่พักออกมาไกลขึ้น   ขับรถใช้รถทุกวัน แล้วเปลี่ยนมาใช้ e20 ของบางจากตลอด  อยากทราบว่า น้ำมัน มันมีผลให้รถดับด้วยหรอครับ  บอกตรงๆ อัลติส 2009 ผมเอาไปเติม e85 ใช้งานแค่เสาร์ อาทิตย์ ไม่เคยเจอปัญหาใดๆเลย แต้ตอนนี้ จะลองเปลี่ยนมาใช้แค่ e10 gas 95 ดูครับ เผื่อว่าอะไรๆ มันจะดีขึ้น

รถใช้น้อย  หากเลือกได้  เลือกน้ำมัน 95 เพียว ๆ.. 34 บาท เถอะครับ...รถผมขนาดวิ่งทุกวัน  แต่ใช้น้ำมันเฉพาะติดเฉพาะตอนเข้า  ยังมีอาการรอบตกตอนติดเครื่องตอนเช้า  บางวันมีสวิง วูบวาบ พอเปลี่ยนเป็น 95 เพียว  ไม่มีอาการนี้ให้เห็นอีกเลย...คิดว่าแอลกอฮอล์ มันดึงน้ำในอากาศเข้าหาตัวมันได้ด้วยก็เลยมีปัญหา...

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:35:59 »
ผมก็เป็นครับใช้ almera 2ปี4เดือน เพิ่งเคยเจอ 2 ครั้งภายใน 1เดือน ขับๆปกติจอดติดไฟแดงเครื่องดับเฉยเลย แต่ไฟอยู่ในตำแหน่ง on นะ (ปิดระบบ ids)ไว้ด้วย
เข้าศูนย์เช้คช่างหาสาเหตุไม่เจอ เอาคอมมาเสียบหาก็ไม่เจอ ไม่มี code อะไรแจ้งว่าผิดปกติเลย