ผู้เขียน หัวข้อ: มาร์ชผมบรรทุกของหนักบ่อย รู้สึกยางแบนลง เติมลมไม่เป็น  (อ่าน 3375 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมเติมลมไม่เป็นเลย มอไซยังเติมไมีเป็น ให้ร้านเติมตลอด
เคยอ่านวิธีเติมในเน็ต เติมแบบไหนจะพอดีครับ ล้อ 14 นิ้วอะครับ ยางเดิมของมาร์ช หรือจะให้ร้านเติม

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ไปปั้ม ใช้เครื่องเติมปั้มอัตโนมัติ ตั้งค่าไว้ว่าเท่าไหร่ จากนั้นก็เอาไปใส่ในจุกยาง ถ้าเต็มมันจะมีเสียงร้อง

กับอีกทาง คือ เติมลมไนโตรเจนครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

tแรงดันลมยางดูได้จากสติ้กเก่อร์ข้างประตูรถครับ
จะมีบอกไว้ว่าบรรทุกเติมเท่าไหร่โโดยสารอย่างเดียวเติมเท่าไหร่ครับ

ควรศึกษาคู่มือที่ติดมากับรถด้วยนะครับในนั้นจะมีบอกไว้หมดครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ABUSEz

ขับรถเข้าปั๊ม ปตท ครับ มองหาจุดเติมลม
ตั้งค่าตัวเลขเอาว่าจะเติมเท่าไหร่ (ดูสติกเกอร์ตรงข้างประตูตรงที่ท่านอื่นบอก)
หมุนจุ๊บยางที่ล้อออก เอาสายเติมเสียบแทน รอจนเครื่องมันร้อง
ทำจนครบสี่ล้อ เป็นอันเสร็จ

ออฟไลน์ ps000000

ไม่ยากครับ ลองจิ้มๆดู เดี๋ยวก็เป็น

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ทุกอย่างย่อมมีครั้งแรกเสมอ  ลองดู ง่ายๆ เพราะมันเป็นสิ่งที่ผู้ชายต้องทำเป็น   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขับรถเข้าปั๊ม ปตท ครับ มองหาจุดเติมลม
ตั้งค่าตัวเลขเอาว่าจะเติมเท่าไหร่ (ดูสติกเกอร์ตรงข้างประตูตรงที่ท่านอื่นบอก)
หมุนจุ๊บยางที่ล้อออก เอาสายเติมเสียบแทน รอจนเครื่องมันร้อง
ทำจนครบสี่ล้อ เป็นอันเสร็จ
ตามนี้เลยครับ
เหมือนพี่ที่ทำงานผม อายุ 35+ แล้ว เติมลมรถยนต์ไม่เป็นเหมือนกันครับ บอกกลัวระเบิดใส่หน้า...
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ shipcake

ขอบคุณครับ จะลองทำดู

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ซื้อปั๊มไฟฟ้าตัวเล็กกับgaugeวัดแรงดัน(แบบ digital อ่ายง่ายดี) ติดรถไว้สักชุดซิครับ แล้วลองหัดเติมดู ไม่ยากเท่าขับรถแน่นอน  ถ้าจะเติมตามปั๊ม ก็ซื้อแค่gaugeวัดแรงดันไว้คอยเช็คอีกที เพราะตามปั๊มความดันจริงมันจะเกินจากจอไปเยอะ

ส่วนแรงดันก็ดูตรงเสาประตูไม่ก็ในคู่มือครับ

ออฟไลน์ gundam126

ตามที่หลายๆคนบอกครับ หาปั๊มที่มีที่เติมลมแบบกำหนดตัวเลขได้ ถ้าใช้ไม่เป็นก็เดินไปถามเด็กปั๊มให้สอนวิธีใช้งานให้หน่อย แล้วก็ให้ทิปไปครับ เติมเองง่ายๆ ง่ายกว่าเปลี่ยนล้อเวลายางแตกเยอะครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ตามทฤษฎี ถ้าเติมที่ปั๊ม และปั๊มอยู่ไม่ใกล้ ล้อก็ร้อน ทำให้ค่าเพี้ยนครับ

ผมซื้อ เกจ์ อนาล๊อก ของเยอรมันมาตัวนึง และของ MyCar ถูกๆมาตัวนึง ลองวัดและเฉลี่ยๆกัน
เติมเองทุกคันครับ เพราะแต่ละคันในบ้านเป็นรถต่างประเภทกัน

ไม่ยากครับ ติดที่เติมลมไฟฟ้าไว้ในรถ กรณียางรั่วซึมๆ พอช่วยได้นะครับ
ง่ายกว่าสูบลมจักรยานเสือหมอบอีกครับ ลองซื้อติดรถดูครับ
: )

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เปิดตู้ digital ตามปั้มก็ดีครับ สะดวกและง่ายมาก ไปลองเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ยากครับจ้างเด็กปั๊มสอนก็ได้ รึจะยืนมองคนที่เค้าเติมลมมาก่อนหน้าก็ได้เป็นแนวทาง ซื้อเกจเอาไว้ติดรถด้วยเติมก็มากกว่าค่าปกติซัก 3- 5 ปอนด์ ตอนเช้าก็มาวัดใหม่โดยใช้เกจของเราแล้วปล่อยลมออกให้เท่าที่เราต้องการเป็นอันเสร็จ

ทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนรถจะเติมหลายๆค่า เช่นครั้งแรกเติม 30 ครั้งที่สองเติม 32 ครั้งที่สามเติม 34 แล้วจับฟิลลิ่งว่าชอบที่ค่าไหนมากที่สุดก็เอาค่านั้นแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tvm

ลมยางถือเป็นเรื่องสำคัญ ที่ว่าไม่เป็นคือไม่รู้วิธี หรือแค่ไม่เคยลองทำครับ

เพราะมันเป็นเรื่องที่ไม่ยากเลย ไม่ต้องอาศัยความสามารถและประสบการณ์อะไรมากนัก

จริงๆ ให้เด็กปั้มหรือร้านยางทำให้ก็ได้ แต่ควรรู้วิธีที่ถูกต้องจะได้เช็คได้ว่าเด็กมันเติมให้ถูกไหมนะครับ

ถ้าไม่รู้อีกว่าจะเรียนรู้วิธีการเติมลมยังไง ไปปั้มเชลล์หรือเจ้าอื่น เรียก พนง.มาสอนเติมเลย รับรองเติมเป็นแน่ๆครับ

ออฟไลน์ yourturle

เหมือนท่านอื่นด้านบน
ง่ายไม่อยาก ลองดูครับ ถ้าได้ลองทีนี้
เติมเองโดนใจกว่า จะลด จะเพิ่ม สบาย ;D
One Day.