ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่อง L15A1, L15A7 และ L15Z1 ที่วางใน City กับ Mobilio ครับ  (อ่าน 6084 ครั้ง)

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
เครื่องตัวไหรวาในไหนบ้างครับ แล้ว มันต่างกันยังไงบ้าง

เท่าที่ผมทราบคือ City 2014 กะ Mobilio ใช้เครื่องรหัส L15Z1 เหมือนกัน
แต่ City 118 ps ใช้ E85 ได้
Mobilio 120 ps ใช้ E85 ไม่ได้
งงว่าทำไมถึงใช้รหัสเครื่องเดียวกัน

แล้ว L15A1 กะ L15A7 อีก ต่างกันยังไง ว่างในไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
 L15A7 เครื่อง Homda Freed 118 แรงม้าครับ :D

• **
L15A7 เครื่อง Homda Freed 118 แรงม้าครับ :D
อ้อครับ งั้นก็เหลือแค่เรื่อง L15A1กะL15Z1

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
mobilio เติมได้แต่ E20 เป็นเหตุผลภายในเล็กน้อยครับ MC ออกมาก็คงเติมได้แล้ว

รหัสเครื่องเหมือนกัน แต่ อนุกรมที่เป็นตัวเลขต่างกันอยู่ดี

ส่วนตัวอักษรตัวท้าย ของรหัสเครื่องที่เปลี่ยนจาก A --> Z ส่วนมากจะเปลี่ยนการเปลี่ยนแปลงเรื่องของการปล่อยมลพิษซะมากกว่า ความแรงแทบไม่ค่อยเกี่ยว(รึอาจจะเกี่ยวตรงที่แรงม้ามันลดลง ::))

• **
mobilio เติมได้แต่ E20 เป็นเหตุผลภายในเล็กน้อยครับ MC ออกมาก็คงเติมได้แล้ว

รหัสเครื่องเหมือนกัน แต่ อนุกรมที่เป็นตัวเลขต่างกันอยู่ดี

ส่วนตัวอักษรตัวท้าย ของรหัสเครื่องที่เปลี่ยนจาก A --> Z ส่วนมากจะเปลี่ยนการเปลี่ยนแปลงเรื่องของการปล่อยมลพิษซะมากกว่า ความแรงแทบไม่ค่อยเกี่ยว(รึอาจจะเกี่ยวตรงที่แรงม้ามันลดลง ::))
ชัดเจน ขอบคุณครับ
ถ้างั้นที่พี่จิมมี่บอกว่า Mobilio ใช้เครื่องเดียวกับ City ตัวก่อนปัจจุบัน (GM2) ก็ไม่ถูกซะทีเดียวสิครับ
เพราะคนละรหัส L15A7 กับ L15Z1 เหมือนกันตรงที่เติมได้แค่ E20