ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้ว MG6 ก็ได้ราคาอย่างที่มันควรจะเป็น  (อ่าน 9201 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ตอน MG6 2015 ออกมาใหม่ ราคาถูกลงแต่ในความรู้สึกผมยังคิดว่าราคาสูงไปหน่อยเมื่อเทียบกับราคารถที่จีนครับ หรือแม้แต่อังกฤษ

แต่เดือนนี้มีโปรลดมาอีก 50,000 บาท ผมจองซีดาน 4 ประตูไปราคาเหลือแค่ 848,000 บาทซึ่งตัวล่างสุดราคาก็รู้สึกจะลดเท่ากัน แปลว่าราคามันเริ่มต้นแค่ 7 แสนกลางๆ เท่านั้นเอง

ตอนนี้ตื่นเต้นรอรถใหม่ครับ ไว้ได้รถแล้วจะมารีวิวให้อ่านกันครับ

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
Re: และแล้ว MG6 ก็ได้ราคาอย่างที่มันควรจะเป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 20:32:34 »
 :D :D :D จะรอนะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

Re: และแล้ว MG6 ก็ได้ราคาอย่างที่มันควรจะเป็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 20:37:18 »
ยินดีด้วยนะครับ ผมจะรอชมรีวิวนะครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:03:24 »
ตัวนี้ถ้าเทียบกับ cruze minor ตัวไหนน่าสนกว่ากันครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:16:51 »
cruze

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:38:12 »
ยินดีด้วยครับ mg6 minor change เป็นรถที่ผมหลงชอบโดยไม่มีเหตุผลอื่นนอกจากรูปลักษณ์ที่สวยขึ้นมากมาก

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 22:11:24 »
สวยครับ รอชมรีวิวด้วยคน
เป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้า ที่จานดิสก์เบรคหลังมีครีบระบายความร้อน
ถ้าไม่นับวอลโว่ กับ ออดี้ (หรือเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 11:47:09 โดย laempiab »

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 22:37:19 »
แจ่มเลยครับ  รอรีวิวใจจดใจจ่อเลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 22:57:35 »
ยินดีด้วยครับ

รอชมด้วยคนครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 23:41:56 »
ตัวนี้ถ้าเทียบกับ cruze minor ตัวไหนน่าสนกว่ากันครับ

ผมไม่มีโอกาสได้ทดสอบ Cruze นะครับ แต่ข้อดีที่ดีกว่าแน่ๆ ที่ผมเห็นชัดคือ อัตราเร่งดีกว่าแน่นอนครับ Cruze เครื่องเดิมถ้าอิงตาม HLM 0-100 ฟาดไป 12.5 วิ ส่วน MG6 ตอนเกียร์+คันเร่งโง่วิ่งได้ 11.09 แต่ตอนนี้เกียร์หายโง่แล้วจากที่ไป Test drive เส้นบางนา-ตราดมา เหยียบเยอะๆ หลังติดเบาะ หน้าหงายเหมือนกันครับ มันน่าจะเร็วกว่า 11.09 แน่นอน

อีกเรื่องที่ผมคิดถึงคือศูนย์บริการ อันนี้อาจจะดูเร็วไปที่จะตัดสินนะครับและบอกไม่ได้ว่าดีกว่าศูนย์เชฟมั้ย เพราะผมไม่เคยขับเชฟ แต่ผมสิงอยู่ในกรุ๊ป MG3 มาตั้งแต่รถคันแรกยังไม่ออก จนถึงปัจจุบัน เห็นปัญหายิบๆ ย่อยๆ เช่นคลัชร้อนและไหม้จากการที่คนขับไม่คุ้นเกียร์ไปเหยียบเบรคพร้อมคันเร่ง มีเสียงก็อกแก๊กที่ประตู รถโดนชนตูดบี้ มดเข้ากล่อง ECU ทุกปัญหาถูกแก้ไขอย่างรวดเร็วครับ ศูนย์ไม่มีงอแง แก้ให้หมด ทำให้ผมค่อนข้างวางใจในจุดนี้ครับ

ตอนนี้ผมก็รอรถอย่างใจจด ใจจ่อครับ แปลกดีทางโรงงานไม่มีกำหนดการให้ดีลเลอร์ว่ารถจะได้เมื่อไร ตอนนี้ผมเลยยังไม่รู้ว่าจะได้รถตอนไหนแค่คาดว่าน่าจะได้ใน 2-3 สัปดาห์นี้ครับ

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 06:14:42 »
ปูเสื่อรอด้วยคนครับ ตัว mc ผมแอบชอบอยู่ แถม option ตรึม ตอนแรกเฉยๆแต่ยิ่งมองยิ่งสวยแฮะ indy ชอบๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 06:44:56 »
.......รอชมด้วย  ผมชอบนะ  คิดว่าอีกสี่ห้าปีเจอกันแน่(มือสอง)

แบบว่าผมชอบแบบไม่ต้องรันอินครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 08:14:32 »
เพิ่งเคยเห็นรถคันจริงที่งาน BMS ตัว Fastback สวยมากครับ
ผมมองว่าเป็นรถที่คุ้มราคาดี (ตัว Top นะ ::))

ดูเค้าทำรถมาแบบว่าตั้งใจจะขายจริงๆ ที่เหลือก็ต้องให้คนไปลองขับดูเยอะๆ

อยากอ่านรีวิวตัว MC จังครับ ในเน็ทก็ไม่ค่อยมีเลย หาย๊ากยาก ;D

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:02:22 »
วัน 4ประตู มองด้านหลัง มุมเยื้องๆเหมือน new C-class มากครับ มากจริงๆ ยิ่งสีดำด้วยเหมือนมาก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:08:17 »
ยี่ห้อนี้โตไวกว่าที่คิดมากเลย วางขายมาแป๊บเดียวเอารุ่นใหม่ๆมาขายเสริมเต็มไปหมด  :o ต่างจากกระแสตามเว็บต่างๆที่พากันทำนายอย่างสนุกปากว่าอีกเดี๋ยวก็เจ๊งๆๆๆๆ  :-X ดูเหมือนว่าจุดอ่อนของ MG จะเหลืออยู่แค่อย่างเดียวคือเครื่องยนต์ด้านอัตราเร่งกับจุดขายด้านกินน้ำมันน้อยๆ ถ้าแก้ไขทำให้เครื่องยนต์กระโดดมาอยู่ระดับเดียวกับยี่ห้ออื่นๆได้เมื่อไหร่ยี่ห้อนี้น่าจะโตเร็วกว่านี้อีกนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:38:02 »
จริงๆแล้วหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อก็มักจะมีโปร ลดราคา หลายหมื่นถึงหลักแสนอยู่แล้วนะครับ (จะลดช้าหรือเร็วหลังจากเปิดตัวแค่นั้น)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:50:30 »
ยี่ห้อนี้โตไวกว่าที่คิดมากเลย วางขายมาแป๊บเดียวเอารุ่นใหม่ๆมาขายเสริมเต็มไปหมด  :o ต่างจากกระแสตามเว็บต่างๆที่พากันทำนายอย่างสนุกปากว่าอีกเดี๋ยวก็เจ๊งๆๆๆๆ  :-X ดูเหมือนว่าจุดอ่อนของ MG จะเหลืออยู่แค่อย่างเดียวคือเครื่องยนต์ด้านอัตราเร่งกับจุดขายด้านกินน้ำมันน้อยๆ ถ้าแก้ไขทำให้เครื่องยนต์กระโดดมาอยู่ระดับเดียวกับยี่ห้ออื่นๆได้เมื่อไหร่ยี่ห้อนี้น่าจะโตเร็วกว่านี้อีกนะ  :)

กินน้ำมันน้อยๆ นี่น่าจะยากครับ รถหนักมากเลย ดูไม่มีวี่แววว่าจะรีดน้ำหนักลงเท่าไรเพราะคอนเส็ปเค้าคือหนาแข็งหนัก ส่วนอัตราเร่ง 1.8 เทอร์โบอาจจะไม่ได้แรงเท่า Focus แต่ก็ถือว่าทันกินครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 14:13:58 »
เท่าที่ตามอ่านมานี่ 

สิ่งที่น่าสนใจคือ  คอนเซ็ป   ลูกค้าคือพระเจ้า  ....

มีปัญหารีบแก้ไขให้ด้วยความกระวีกระวาด  ไม่แชแหมเหมือนบางแบรนด์นี่แหละ  ได้ใจลูกค้านักแล

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 17:51:24 »

ผมไม่มีโอกาสได้ทดสอบ Cruze นะครับ แต่ข้อดีที่ดีกว่าแน่ๆ ที่ผมเห็นชัดคือ อัตราเร่งดีกว่าแน่นอนครับ Cruze เครื่องเดิมถ้าอิงตาม HLM 0-100 ฟาดไป 12.5 วิ ส่วน MG6 ตอนเกียร์+คันเร่งโง่วิ่งได้ 11.09 แต่ตอนนี้เกียร์หายโง่แล้วจากที่ไป Test drive เส้นบางนา-ตราดมา เหยียบเยอะๆ หลังติดเบาะ หน้าหงายเหมือนกันครับ มันน่าจะเร็วกว่า 11.09 แน่นอน

อีกเรื่องที่ผมคิดถึงคือศูนย์บริการ อันนี้อาจจะดูเร็วไปที่จะตัดสินนะครับและบอกไม่ได้ว่าดีกว่าศูนย์เชฟมั้ย เพราะผมไม่เคยขับเชฟ แต่ผมสิงอยู่ในกรุ๊ป MG3 มาตั้งแต่รถคันแรกยังไม่ออก จนถึงปัจจุบัน เห็นปัญหายิบๆ ย่อยๆ เช่นคลัชร้อนและไหม้จากการที่คนขับไม่คุ้นเกียร์ไปเหยียบเบรคพร้อมคันเร่ง มีเสียงก็อกแก๊กที่ประตู รถโดนชนตูดบี้ มดเข้ากล่อง ECU ทุกปัญหาถูกแก้ไขอย่างรวดเร็วครับ ศูนย์ไม่มีงอแง แก้ให้หมด ทำให้ผมค่อนข้างวางใจในจุดนี้ครับ

ตอนนี้ผมก็รอรถอย่างใจจด ใจจ่อครับ แปลกดีทางโรงงานไม่มีกำหนดการให้ดีลเลอร์ว่ารถจะได้เมื่อไร ตอนนี้ผมเลยยังไม่รู้ว่าจะได้รถตอนไหนแค่คาดว่าน่าจะได้ใน 2-3 สัปดาห์นี้ครับ

กร๊ป MG3 นี่ผมหามานานยังไม่เจอเลยครับ ช่วยส่ง link ให้ได้มั้ยครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 22:32:39 »
ยินดีด้วยครับ รอชม

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:14:17 »
มีแต่คำชม ซึ่งต่างกับช่วงแรกๆ แบบนี้น่ายินดีครับ 

แบรนด์นี้ ซีพีถือหุ้นอยู่49% ถ้าดันแรงๆหน่อย น่าลุ้นนะ

ออฟไลน์ slammer2x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 16:26:15 »
สอบถามนิดนึงครับ ระบบ INTELLIGENT BRAKE DISC CLEANING ในMG ที่ทำความสะอาดเบรค มันทำงานยังไงครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 21:01:31 »
สอบถามนิดนึงครับ ระบบ INTELLIGENT BRAKE DISC CLEANING ในMG ที่ทำความสะอาดเบรค มันทำงานยังไงครับ
รุ่นในไทยเหมือนจะไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 22:53:36 »
ได้มีเจ้าของ MG ตัวจริงอีกคนก็ดีครับ ศูนย์ดีไม่ดีตรงไหนจะได้มีคนช่วยกันติดตาม

การเซอร์วิสแบบพรมแดง ผมก็เคยพูดกับผู้บริหารระดับกลางของทางค่ายว่าถ้าทำได้
มันจะสร้างความมั่นใจได้มาก เพราะทุกวันนี้พวกค่ายใหญ่ๆที่ว่าดีก็ยังมีเคสให้ติกันได้
บางค่ายก็พยายามพัฒนาตัวขึ้น แต่ไม่รู้ว่าจะทันหรือเปล่าถ้า MG เร่งมิดสู้แบบเต็มที่

MG6 ที่ผ่านมานั้นคะแนนรีวิวเราสับซะเละเพราะดูราคารถที่ตั้งมาแล้วลองไปเทียบกับ
Focus 2.0 แล้วเทียบมันไปทุกด้าน (ยกเว้นบริการหลังการขาย) เราไม่เห็น Point
ที่รถเกียร์เหียกๆ หน้าปัดล้าหลัง อัตราเร่งธรรมดา อัตราสิ้นเปลืองโอเค ช่วงล่างดี
จะควรคู่กับราคาที่แพงขนาดนั้น

พอมารุ่นไมเนอร์เชนจ์ สัญญาณดีเริ่มมา พวกเราในทีมบางคนได้ไปลองมาแล้ว
ต่างพูดเหมือนกันว่าแม้เกียร์จะยังไม่ใช่คลัตช์คู่ที่เร็วนิ้งอย่าง DSG แต่ก็ทำมา
จนอยู่ในระดับที่ขับแล้วไม่รำคาญ ไม่รู้สึกว่ามีข้อเสียเรื่องเกียร์ พร้อมกันนี้ก็ยัง
มีออพชั่นที่ถือว่าครบดีกว่าเจ้าตลาดที่ราคาเท่ากัน..และยังปรับปรุงภายในให้
ดูทันสมัยขึ้นเท่าที่ทำได้ แถมยังราคาถูกกว่าเดิม

เหมือนนักเรียนที่สอบตก แต่พอสอบซ่อมใหม่คะแนนกลับสูสีหัวกะทิของชั้น

ยังไงก็จะรอดู ว่าประสิทธิภาพรถจะดีแค่ไหน ว่างๆจะไปหาโอกาสลองขับ
ผมสนใจจะดูการทำงานของเกียร์และอัตราเร่งเป็นหลัก ส่วนช่วงล่างนั้นผมไม่เคย
มีข้อกังขา เพราะตั้งแต่ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์มันก็ทำให้ผมพอใจได้อยู่แล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 23:31:51 »
ยินดีด้วยครับ รอชมๆ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 10:58:51 »
ส่วนตัวผมชอบนะหน้าตาดีทีเดียวครับ