ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนที่กำลังเลือกซื้อรถใหม่ ผบ. ของท่านเข้ามามีบทบาทแค่ไหนครับ ?  (อ่าน 4471 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ตอนที่ท่านกำลังเลือกซื้อรถยนต์ใหม่ของที่บ้านนะครับ

:) อยากทราบว่าภรรยาเข้ามามีบทบาทในการเลือกซื้อแค่ไหนครับ

:) ทั้งๆที่เป็นเงินของเราเอง นะครับ

:) แล้วถ้าสิ่งที่ ผบ. เธอเลือกเกิดไม่ตรงกับสเปคกับใจเราขึ้นมาแล้วคุณจะยอมไหมครับ หรือจะไหลไปอย่างไรครับผม 555

:) อีกอย่างถ้าไม่ตรงกันมากๆเคยมีบ้านไหน โดนคุณ ผบ. เล่นงานเข้าบ้างไหมครับ ?

:) ขออีกประเด็นครับ ถ้าสมมุติเราเลือกเองหมดจนได้แล้ว พอขั้นตอนสุดท้ายท่าน ผบ. บอกไม่เอา ท่านต้องพับโปรเจคเลยไหมครับ หรือทำอย่างไรครับ 555 ขำๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 16:50:30 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
สำหรับผมมีผลทางด้านจิตใจครับทั้งลูกและภรรยา สุดท้ายผมเป็นคนเลือกอยู่ดีให้เหมาะสมกับการใช้งานและกำลังทรัพย์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผู้หญิงจะเลือกสามี "ความหล่อ" ต้องมาก่อน  ดังนั้นถ้าให้เมียเลือกรถก็ต้องเสร็จ "Honda" เพราะว่ามันสวย (แต่เธอไม่รู้หรอกว่าคุณภาพเป็นอย่างไร)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ capton

การซื้อรถใหม่ของผมภรรยามีบทบาทเพียง 2-3 % เท่านั้น การเลือกรถแต่ละรุ่น ออฟชั่นของแต่ละยี่ห้อ การทดลองขับ ชอบหรือไม่ชอบ เป็นความเห็นของผมหมด

ภรรยาผม มีหน้าที่เพียง ออกความเห็นว่า ให้ซื้อ หรือ ไม่ให้ซื้อเท่านี้น ก็ถือเป็นข้อยุติ สำหรับผมถือว่าบทบาทของเธอน้อยมากๆครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
ผบ.ผมมีเงื่อนไขเดียว คือ ฮอนด้าเท่านั้นครับ เพราะเธอประทับใจศูนย์บริการ อาหารการกินในศูนย์และบริการนวดเท้า  อิ อิ

ออฟไลน์ muza

ผู้หญิงจะเลือกสามี "ความหล่อ" ต้องมาก่อน  ดังนั้นถ้าให้เมียเลือกรถก็ต้องเสร็จ "Honda" เพราะว่ามันสวย (แต่เธอไม่รู้หรอกว่าคุณภาพเป็นอย่างไร)

ยอดขาย หมื่นคันต่อปี ตลอดสิบปี ของ CRV  มาจากจุดนี้เลยแหละ 555+

ออฟไลน์ Auto

ยอดขาย หมื่นคันต่อปี ตลอดสิบปี ของ CRV  มาจากจุดนี้เลยแหละ 555+
  เป็นคำตอบที่เห็นด้วยอย่างมากเลย     

ออฟไลน์ Coat145

เงินอยู่ที่เมียครับ  :'( :'( :'(. ทุกวันนี้ทำงานรายได้ต่อเดือน6หลัก มีเงินใส่กระเป๋าอยู่วันละ500 กระเป๋าเงินมีเเค่บัตรปชชกับใบขับขี่ครับ...เเล้วผมจะซื้อรถใหม่ทั้งที..ผมจะเอาเงินที่ไหนละครับ 55555

ปล.โชคดีภรรยาตามใจเรื่องรถพอสมควร..เพราะเธอเห็นว่าทำงานหนัก 8) 8)
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อาจมีการล็อคสเปค  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ iamitman

เกิน 100% ครับ รถที่อยากได้ ไม่เคยได้ซักที  :(

ออฟไลน์ Volta

เงินอยู่ที่เมียครับ  :'( :'( :'(. ทุกวันนี้ทำงานรายได้ต่อเดือน6หลัก มีเงินใส่กระเป๋าอยู่วันละ500 กระเป๋าเงินมีเเค่บัตรปชชกับใบขับขี่ครับ...เเล้วผมจะซื้อรถใหม่ทั้งที..ผมจะเอาเงินที่ไหนละครับ 55555

ปล.โชคดีภรรยาตามใจเรื่องรถพอสมควร..เพราะเธอเห็นว่าทำงานหนัก 8) 8)

เจอผู้ร่วมชะตากรรมแล้วครับ
ผมเขาใจความรู้สึกคุณนะ....(ตบไหล่เบาๆ)
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
ผมกลับเห็นว่าผู้หญิงส่วนมากเลือกผู้ชายจาก background ต่างๆ มากกว่า ในขณะที่ผู้ชายส่วนใหญ่จะเลือกผู้หญิงจากหน้าตา/รูปร่าง  :P

กลับมาที่กระทู้ ผมก็ต้องเลือกรถโดยเอาความเห็น ผบ. มาประกอบด้วย ก็ต้องอยู่ด้วยกันนี่ ครับ

ออฟไลน์ FireBird

• **
ไม่มากครับ พูดอยู่2อย่างเอง
1.แอคคอร์ด
2. สีขาว

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมไม่เคยบอกก่อนเลยครับ  ในรอบสิปปีนี่8 คันและ  บางคันผมขับเข้าบ้านดื้อๆ ส่วนมากจะบอกก่อนคืนนึงว่าพรุ่งนี้ไปรับรถด้วยกัน  ให้ลุ้นเล่นๆ
เหตุผลจริงๆแล้วคือ เราอยากได้เค้าห้ามเราไม่ได้ครับ55

ออฟไลน์ tadto

มีผลอย่างมากครับ

อาจจะเพราะส่วนตัวเกรงใจภรรยาด้วย เค้าเหนื่อยเลี้ยงลูกอยู่ด้านหลัง

ไอ้เราจะเอามันส์ของเราคนเดียวคงไม่ไหว แม้ใจจะไปแล้วก็ตาม

แต่คุณภรรยาก็ให้ผมตัดสินใจเองนะครับ

สุดท้าย ผมเลยให้เค้าไปลองขับด้วย เพราะเค้าเองก็ต้องขับไปส่งลูก

สรุปเลยได้ไปทางภรรยาแทน (โจทย์คือ X3 กับ Vellfire)

แต่ออกมาแล้วลูกเมียแฮปปี้ ผมก็โอเคครับ แม้จะขัดใจว่าต้นมันอืดไปหน่อย T^T

ออฟไลน์ Monn

ไม่มีบทบาทใดๆ เพราะไม่รู้เรื่องเลย และจะไม่ออกความเห็นใดๆ หากไม่ต้องไปแวะเกี่ยวกับกระเป๋าสตางค์คุณเธอ

แต่ก่อนซื้อ จะพาไปนั่ง ไปดูด้านนอก ด้านใน ลองนั่ง ลองขับเล็กน้อย ผ่าน ก็จบครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แฟนผมตามนี้เลย
ข้างนอกสวย ภายในสวย จบเลยสำหรับคุณเทอว์
ในสายตาแฟนผม Honda ที่เห่ยไม่เข้าตามีแค่ Brio, Brio Amaze, Mobiio, Civic
นอกนั้นวินหมด โดยเฉพาะ HRV
ตอนนี้ใช้ City 2012 เสียงก๊อกแก๊กเต็มคัน ไม่บ่นสักคำ เพราะมันสวย :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่อยากมีโมเม้นนี้เลย
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่มีบทบาท เธอตามใจผมทุกอย่าง ทุกรุ่น ทุกสี ทุกราคา จนตัวผมเองต่างหากที่ต้องห้ามใจเอาไว้ว่ารถ=ลด

เพราะบางครั้งมีรู้สึกผิดที่ซื้อมาแล้วไม่ไตร่ตรองให้ดีก่อน

แต่เธอไม่เคยบ่นไม่เคยรู้อะไรที่มันไม่ดีเลย

คันต่อไปผมจะเลือกรถครอบครัวมากกว่ารถซิ่งขับยัดโค้งสนองneedตัวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2015, 07:16:27 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Eddy5659

มีบทบาทพอควรครับ คันล่าสุดที่พึ่งได้มาคุณเธอก็ล็อคเสปกว่า
1. เป็นรถพาลูกๆ เที่ยวได้ ขนของได้บ้าง
2. สวยทั้งข้างนอกและใน
3. นั่งสะบาย
4. ไม่เกลื่อน

ดูมาหลายคัน ชอบมากสุดมี 3 คันคือ kia sorento, honda odyssey และ toyota estima
ผบ ผมเลือก odyssey แต่ผมก็ดึงเกมไว้รอ ford เปิดตัว everest อย่างเป็นทางการ และใช้เวลา 2 วันในการอัดข้อมูลเข้าหัวเธอ แล้วขับไปจองเอาดื้อๆเลย. ตอนแรกเธอเคืองมากครับ 5555+ ตั้งธงไว้เยอะเลย เช่น ต้องนั่งสะบายนะ แถว 2และ 3 ต้องเอนได้มากกว่านี้ และอื่นๆ ผมก็หาร้านที่ชื่อเสียงดีๆไว้รอแล้ว

แต่พอหลังจากนั้น 5 เดือนพาไปดูและลองขับที่งาน BIG เปลี่ยนอารมณ์คุณเธอไปเลย ชอบมาก ไม่ต้องปรับอะไร พร้อมอนุมัติให้เงินสดด้วย. ถือเป็นการเสี่ยงที่คุ้มค่าครับ แต่ถ้าเธอไม่ชอบหละก้องานยากรอผมอีกเยอะเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ V221

ถ้าเป็นรถที่ผมขับก็ไม่ค่อยมีผลครับแต่ถ้าเธอขับจะมีผลมากเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NPS2

• **
เวลาจะซื้อก็ถามแฟนว่าชอบมั้ยรุ่นนี้ ถ้าชอบ ก็ซื้อครับ

ผมเคยอยากได้ evox แฟนบอกไม่ชอบ ผมก็ไม่เอา ง่ายๆอย่างนั้นแหละ ก็เอา subaru sti มาให้ดูชอบมั้ย ตกลงชอบ ก็เอา sti

ตอนนี้ผมจะเอา gtr อีกคัน ถามแฟน เขาชอบ โอเคซื้อได้ 555
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมกลับเห็นว่าผู้หญิงส่วนมากเลือกผู้ชายจาก background ต่างๆ มากกว่า ในขณะที่ผู้ชายส่วนใหญ่จะเลือกผู้หญิงจากหน้าตา/รูปร่าง  :P

กลับมาที่กระทู้ ผมก็ต้องเลือกรถโดยเอาความเห็น ผบ. มาประกอบด้วย ก็ต้องอยู่ด้วยกันนี่ ครับ

เห็นด้วยครับ จากการไปงานแต่งหลายๆงานและงานตัวเองงานนึง ส่วนใหญ่จะสนใจว่าเจ้าสาวสวยมั๊ยส่วนเจ้าบ่าวหน้าที่การงานดีมั๊ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

มีส่วนมากครับ เพราะเงินเก็บอยู่กับภรรยา

ออฟไลน์ SM.

ไม่มากครับ พูดอยู่2อย่างเอง
1.แอคคอร์ด
2. สีขาว

อันนี้ฮาจริงๆๆ 555555

ถ้าเป็นรถที่ผมขับก็ไม่ค่อยมีผลครับแต่ถ้าเธอขับจะมีผลมากเลยครับ

แสดงว่า จริงๆก็มีผลทั้ง 2 คันนะครับ 55555

ออฟไลน์ yourturle

ไม่มีบทเลย เพราะยังไม่มี   ::) ::) ::)
One Day.

ออนไลน์ AkE

ไม่มีผลต่อการตัดสินใจใดๆครับ เค้าก้ให้ผมคิดอยู่แล้วเพราะเค้าไม่รู้เรื่องรถไรมากแต่ถ้าซื้อให้เค้าหรือเค้าซื้อเอง ผมให้เค้าเลือกเลยครับ

แล้วแต่เลยต้องแบบที่ไม่โอเคจริงๆถึงจะเตือนก่อน

ออฟไลน์ frosty

• **
มีผลนิดเดียว
คือเบาะต้องนั่งสบาย เอนหลับได้
แอร์เย็น ต่อฟังเพลงจากไอโฟนได้
นอกนั้นไม่มีผล

เพราะเค้าก็มีรถของเค้าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ whitedogs

• Newbie
  • *
คนละครึ่งทางครับ แต่ถ้าเห็นไม่เหมือนกัน ก็ใช้เหตุผลของตัวเองครับ เพราะเงินเรา