ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะปรับแต่งช่วงล่างและเบรค ครับ  (อ่าน 2724 ครั้ง)

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
หลังจากที่ได้ลอง ขับรถวีออส รุ่นก่อนหน้านี้ (ที่ลองขับเป็นปี 2008 )  ประมาณ 1 เดือนกว่าๆ ทุกๆวัน มีข้อสงสัยอยากสอบถามและขอวิธีแก้ไขดังนี้ครับ

1. ช่วงล่างของรถรุ่นนี้ทำให้มันนุ่มกว่านี้ได้มั้ยครับ ต้องทำอะไรบ้าง (ตอนขับกระโดกกระเดกมากครับ เทียบกับซิตี้ ปีเดียวกัน ปล.ดูลมยางแล้วครับ) 
2.เบรค  คาแร็กเตอร์ มันเป็นแบบแตะนิดแตะหนน่อยก็หัวทิ่มหัวตำ คล้ายๆมาไวมากๆ  สามารถปรับแต่งแก้ไขได้หรือไม่ครับต้องทำอย่างไร (อยากได้อารมการเบรคแบบ แอคคอร์หรือแคมรี่ครับ)
3. อยากให้รถสูงกว่านี้ ซัก 2-4  นิ้ว ต้องทำอย่างไร  (ขอคำแนะนำที่ไม่ทำให้รถสูญเสียการทรงตัวหรือเสียน้อยที่สุดครับ)

คือผมรู้สึกว่าได้ขับแล้วดี   แต่มีข้อเสียสำหรับตัวผม คิดจะซื้อมือสองมาใช้ เลยลองหาวิธีการที่จะกำจัดจุดอ่อนของรถที่ผมไม่ชอบ
และอีกอย่าง รถรุ่นนี้ช่วงล่างกับระบบเบรค แบบเดียวกันกับยาริสด้วยหรือไม่
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอคำชี้แนะปรับแต่งช่วงล่างและเบรค ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 09:32:44 »

แก้ช่วงล่างก็เปลี่ยน shock  ถ้าอยากให้สูงขึ้นด้วยก็ต้องใส่ strut ปรับเกลียว เพื่อที่จะตั้งความสูงได้

ส่วนเบรค คงทำยาก เพราะมันเป็น style toyota

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: ขอคำชี้แนะปรับแต่งช่วงล่างและเบรค ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 09:57:11 »
ร่นนี้ออกศูนย์ใหม่ๆขับดี นุ่มใช้ใด้ ยกเว้นยาง
  หา MC BS เอารุ่นดีๆหน่อยจึงจะนุ่ม
ลองบูรณะทุกอย่างให้สมบูรณ์ด้วย spec เดิมๆ
ก็ดีพอแล้วละครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 10:12:53 »
สตรัทปรับเกลียวโดยทั่วไปสูงสุดได้ประมาณเท่าของเดิม และถึงปรับให้สูงมากขึ้นได้ก็จะเสี่ยงทำสปริงหลุดจากเบ้าได้ ถ้ามีการยืดสุด เช่นเวลาจั๊มคอสะพมคอแนะนำให้เสริมระยะระหว่างหัวโช๊คกับเบ้าโช๊คครับ โดยกลึงโลหะหรือ HDPE มาใส่เป็น spacer เห็นในกลุ่มซูบารู ตปท เค้าทำกัน ผมอยากทำเหมือนกันแต่ยังไม่กล้า กลัว จะมีปัญหาเรื่องเสียง

เบรค เป็นนิสัยพี่โต ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนมาใช้ผ้าเบรคที่ให้แรงกดที่ค่อนข้าง linear จะช่วยให้ดีขึ้นได้แค่ไหน เคยเปลี่ยนของ accord (ใช้ ebc yellowstuff) จากเดิมเบรคหัวทิ่ม มาเป็นนุ่มขึ้นดูดเท้ามากขึ้นคุมนำ้หนักง่ายขึ้น

ลองพิจารณาดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:08:22 »
ผมนึกว่าเรื่องเบรคผมคิดไปเองคนเดียว แสดงว่า เค้าเซทเบรคแบบนี้มาจากโรงงาน
ขอบคุณที่แวะมาอ่านมาตอบครับ

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:30:57 »
2. ลองเปลี่ยนผ้าเบรค เอายี่ห้อดีๆหน่อย อาจจะช่วยได้นะครับ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 20:23:08 »
ขอบคุณครับ

ออนไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 21:08:26 »
1. และ 3. เปลี่ยนยางหนานุ่ม รถจะสูงขึ้นหน่อย
ยางดีๆ ขอบ 15 เบอร์ 195 60 แหล่มเป็ด สูงวิธีอื่นไม่มี มีแต่เตี้ยลง อ้อไม่อยากให้กระโดกยากมาก รถมันเบา หาอะไรถ่วง ใน่ำว้ท้ายรถ จะหนึบเอง แต่กินน้ำมันเพิ่ม
2. ผ้าเบรคเลยจ้า นุ่มๆ เท้า ราคาพอได้ก็ Projec mu หรือไม่พอใจ
ก็เพิ่มเปลี่ยนสายน้ำมันเบรคเป็นสายถัก คุณภาพสูง เบรคตอบสนองดีขึ้น แต่อย่าเอาไปเทียบกับ camry
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 16:19:52 »
1.หาโช๊ค พวก kayaba excel-g อะครับ มาใส่ดู แล้วก็ไล่เปลี่ยนพวกบุชใหม่ กับเปลี่ยนยางเป็นพวก GR-100 ดูอะครับ
2.เบรคต้องลองเปลี่ยนผ้าเบรคหน้ากะเซ็ทดรัมหลังให้จับแรงขึ้นหน่อยน่าจะช่วยได้ครับ
3.รถเดิมๆมันก็ไม่ได้เตี้ยนี่ครับ แค่เอาเสกิร์ตออกก็พอครับ