ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet Colorado 2.8 AT นี่มันแรงกว่ากระบะติดกล่องโบเดิมอีกหรอครับ  (อ่าน 14668 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
คือเพื่อนผมขับ All new Dmax ตัว 2.5 ของ​แต่ง​เท่าที่​ทราบก็​มี  กล่องคันเร่งไฟฟ้า กล่อง​ดัน​ราง + ยก​หัว​ฉีด ท่อ​ตรง​ยิง​ออกหน้า​เพลา แบบ​ว่า​คิกดาวน์แล้วควันดำท่วมเลยครับ เมื่อคืนเพื่อน​ผม​กลับ​จาก​ชลบุรี ใช้​เส้น​มอเตอร์เวย์ ช่วงเวลาหลัง​เที่ยงคืนถนน​โล่ง โดย​เพื่อน​ผม​บอก​ว่าขับ​อยู่​ที่​ประมาณ 80-100 แล้ว​มี Chevrolet Colorado ตัว High Country คันสีแดง แบบเดิมๆ เลย ขับแซงหน้า แล้ว​เพื่อน​ผม​บอก​ว่าหลังจากโดน​แซงแล้วก็​รีบ​กด​ตามแบบสุดๆ เลย ปรากฎว่า ตาม​ไม่ทัน​ครับ ยิ่ง​ตามเข้าไป​ใกล้ Colorado คันนั้นก็ยิ่งกดหนีแล้วทิ้งห่างไป​เรื่อยๆ เล่นเอาเพื่อนผมงงเลยครับ ซึ่งผมก็ได้​ดูวิดีโอจากกล้องหน้ารถเพื่อนผมแล้ว เลย​บอก​ไป​ว่า Colorado 2.8 อัตราเร่งดีสุดในรถกระบะเดิมๆ แต่​คิดไม่ถึง​ครับว่าจะแรงกว่ากระบะแต่งควันดำได้อีก ใคร​ใช้​หรือ​เคย​ขับ Colorado ตัว 2.8 ถาม​หน่อย​ครับ ว่ามันแรงได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ xman2029

เจ้า co ตัว2.8 นี่มันแรงสุดในกระบะเลยนะครับ ขนาด bt-50 pro 3.2 ยังไล่ยากเลยครับ เพราะรถมันเบากว่ากันเยอะเลยพุ่งกว่า bt-50 3.2 แต่ช่วงล่าง เคยไปลองขับของศูนย์ ไม่ผ่านอย่างแรงครับ ห่วยกว่า ranger revo tirton
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2015, 07:31:26 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ mamaman

ควันดำ DMAX นี่คืแรงเหรอครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

1. Colorado 2.8 เดิมๆ อัตราเร่งดีที่สุดในกลุ่มกระบะครับ
2. คุณไม่มีทางรู้หรอกครับ ว่ารถคันดังกล่าว เดิมๆ หรือ remap
หรือ ไปทำอะไรเพิ่มรึเปล่า ถ้าคุณไม่ได้เป็นเจ้าของคันนั้น

ออฟไลน์ n

• Full Member
ผมเคยลองอัดกะcolorado 2.8 มาครับ แต่น่าจะเป็นรถเดิมๆที่ไม่ได้แต่งอะไรครับ ช่วงปลาย180 ถ้ามีผ่อนนิดๆและเร่งส่งต่อ Colorado จะออกอาการอืดอย่างเห็นได้ชัด ช่วงนี้จะเริ่มทิ้งห่างcoloradoได้ แต่สักพักเขาจะเริ่มดันมาที่ใก้ล190 แล้วก็นิ่ง ซึ่งคิดว่าน่าจะโดนล๊อคอยู่ที่เท่านั้นไม่เกิน190 ตามที่คุณจิมมี่เคยทดสอบ ถ้ารถที่คิดจะเล่นกะเขาต้องอัดได้เกิน190 และช่วงความเร็วสูงต้องฉับไวกว่า ไม่งั้นจะโดนสวนเอาง่ายๆครับ แต่ถ้าเจอเขาแต่งกล่องดันรางมา อันนี้ผมไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
สมัยยังคึกก่อนเจอเหตุให้หายซ่า
ผมขับ160 และมีเจ้าโด้สมัย 200ม้า เจนแรก วิ่งแซงขวาผมไป
และมันค่อยๆขยับทิ้งห่าง ๆ ๆ ออกไป หายไปเลย
ทางด่วนไปพัทยานะครับ ไม่ได้แข่งกับใคร ความเร็วประจำผมก็ประมาณนั้น

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
เดิมข้างนอก ไส้ในไม่เดิมหรือเปล่า

ตามทันไม่ทันอยู่ที่ใจ ที่เพื่อนคุณบอกตามๆนี่ความเร็วเท่าไหร่ ไม่ใช่กด 140 แล้วก็บอกตามไม่ทัน

ออฟไลน์ wa330

เซฟ2.8มัน200ม้า บูสโรงงาน35psi
dmax2.5ถ้าโบธรรมดา ดัน ยก ถ้าคุณบูสอยู่20-25 ก็โดนอยู่แล้วคับ

dmax2.5สเต็บหลังถนน เอาแบบพออยู่ได้ โบ3000 บูสอย่างน้อย40
หัวฉีดใหญ่ อินเตอร์ใหญ่ คลัชอย่างน้อยผ้าผสม
ไม่งั้นหายใจลำบากคับ เดี๋ยวนี้หนีไปโบใหญ่TF-08กันหมด
พ่นหมึกไม่ใช่จะแรง แต่ถมหนาไว้ก่อนเหนียวกว่า ยิ่งถ้าขึ้นนำได้ก็ได้เปรียบ
เจอหมอกหมึกหนาๆ มันต้องยกบ้างละ ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ลองจับระยะ 0-1,500 เมตรดู

ถ้าความเร็วที่ระยะ 1,500 เมตร ได้น้อยกว่า 175 ..ไม่ต้องไปเล่นกับ Colorado 2.8 ครับ
ถ้าจะเล่นกับ Colorado แล้วขึ้นหน้าได้ ที่ 1,500 เมตรคุณต้องมี 181-182 เป็นอย่างต่ำ

ถึงแม้รถทั้งคันจะมีจุดดีและจุดเด่นผสมกันไป แต่ยอมรับว่าตั้งแต่เทสต์รถกระบะมา เมื่อพูดถึง
อัตราเร่งและความลื่นของเข็มความเร็วเมื่อกระแทกคันเร่งเต็มๆ Colorado 2.8 เกียร์อัตโนมัตินี่
ไหลลื่นและมันส์สุดต้นกลางดึงๆ รอบปลายแรงจะไม่เยอะ แต่เกียร์มันจะเปลี่ยนเลี้ยงรอบไว้
ในช่วงที่แรงบิดดีที่สุดเสมอ..2.8 เท่า Revo + เข็มไมล์เพี้ยนน้อยกว่า เกียร์ 6 สปีดเท่ากัน
แต่พุ่งตัวคนละเรื่องครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ superest

• Full Member
ถามต่อ เล่นๆ นะครับ แล้วถ้า Co 2.8 เจอ d segment 2.5 หรือ 1.0 Eco boost  พอจะ วัดกันได้ไหมครับ

• นับ1ใหม่
ถามต่อ เล่นๆ นะครับ แล้วถ้า Co 2.8 เจอ d segment 2.5 หรือ 1.0 Eco boost  พอจะ วัดกันได้ไหมครับ

ตามตารางเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

ดันราง ยกหัวฉีก พ่นหมึกได้ ต้องดูว่าม้าเท่าไหร่ บางคันพ่นหมึกไม่ใช่ว่าแรง
เพื่อนผมเล่นวีโก้ ยกหัวฉีด ดันราง โบเดิม หนีแจ๊สเกียรธรรมดาแต่งเล็กๆน้อยๆไม่ออก

ถ้าวัดกับ D-Segment 2.4-2.5 ถ้าเดิมๆ ทางยาวๆ เจ้าโด้โดนครับ
ถ้าทางยาวๆกดตั้งแต่ต้นถึงปลายยังไง D-Segment ก็กิน
เพื่อนเคยเอา D-Max 3.0 VGS วัดกับแคมรี่แก่ๆของผม พอเลย 140 ขึ้นไปกระบะโดนยาวๆครับ
แต่ถ้าทางไม่ยาว มุดๆเร่งๆ D-Segment ดีดตัวสู้ดีเซลไม่ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สงสัยอาจจะโดนท่อหมก เปลี่ยนอินเตอร์ โบF55 เปลี่ยนหัวฉีด แต่ควันไม่ดำ รึเปล่า ผมไม่แน่ใจ
ของเดิมๆเค้าก็แรงมากๆแล้ว แต่ผมไม่ค่อยเห็นขับกันเร็วๆนะ รวมไปถึงTBZ

ออฟไลน์ mozart

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=23100.0

ขออ้างอิงกระทุ้งเก่าหน่อยนะครับ  ผมว่าน้ำหนักตัวเจ้าโด้ไม่เบาเลยนะครับ 2.2 ตันจากที่ท่านสมาชิกเคยชั้งน้ำหนักเอาไว้ครับ  และมีน้ำหนักของเจ้า ranger ด้วยครับ

ออฟไลน์ Tomz

55555 แรงจริงครับ พ่อผมใช้อยู่ 2.8 4x2 AT  ผมแอบเอาไปปลดล็อคความเร็ว กับเปลี่ยน กรองเป็นแบบเลส อัด 200 แล้วคิดว่ามันยังไปต่อได้อีกอะ เส้นมอเตอร์เว ชลบุรีนี่แหละ  หลังจากนั้น 1อาทิต ได้รูปถ่าย พร้อมใบปรับ ราคา 500 บาทมาเป็นของแถมด้วย อิอิอิ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **
ตอบในฐานะผู้ที่ครอบครองยอดกระบะแห่งยุคอยู่สามคันและขับใช้งานอยู่เป็นประจำนะครับ 

ถ้าคุณคิดว่า ซื้อมาแล้วคุณจะทำช่วงล่างใหม่ และยิ้มมุมปากได้ทุกครั้งที่กดคันเร่งเต็มตีน จงเลือกcolorado 2.8 6atครับ ขนาดผมใช้ตัว 180 ม้า แรงบิด470 เหยียบเต็มเท้าออกตัว ขนาดมีtraction ยังฟรีทิ้งส่งเสียงเบาๆ ได้ถึงสองเกียร์ และเข็มความเร็วจะกวาดต่อเนื่องอย่างไม่ชงักจนถึง speed limit lock ที่184 พูดเลยว่ากระบะดันรางท่อดังควันท่วมเกียร์ธรรมดา ถ้าคนขับไม่แม่นเกียร์ เจ้าโด้ ฟาดเรียบครับ 

แต่ถ้าคุณคิดจะซื้อรถคันเดียวแล้วไม่คิดจะทำอะไรกับช่วงล่างเลย เรียนเชิญ ranger wildrack 3.2 ครับช่วงล่างเดิมๆขับได้สบายๆครับ  option รวมครบที่สุดในกระบะขับสี่topทั้งหมดทุกยี่ห้อ

ปล. ถ้าใครขับถนนหมายเลข12 พิษณุโลกหล่มสักประจำ คุณอาจจะเคยเห็น เจ้าโด้ดำชอบวิ่งมุดโค้ง ที่ความเร็ว140 อยู่เป็นประจำครับ

สำคัญที่สุดถ้าคุณคิดจะใช้พี่น้องค่ายอเมริกัน คุณต้องมันใจว่าคุณมีศูนย์บริการที่ฝากผีฝากไข้ได้เป็นอย่างดี แล้วคุณจะมีควนมสุขกว่าการใช้รถญี่ปุ่นตลาดๆพอสมควรครับ  สำหรับ chevrolet ใครอยู่ย่านพิษณุโลก เขาค้อ ผมแนะนำยอมเปลืองน้ำมันวิ่งไปเข้าที่chevrolet สุโขทัย แล้วคุณจะลืมศูนย์โตโยต้าที่ว่าแน่ไปเลย  ส่วน ford พิษณุโลกอยู่ในเกณฑ์กลางค่อนไปทางดี พึ่งพาๆด้ดีอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2015, 22:36:47 โดย k_newlife »

ออฟไลน์ Gopz

จูนดีๆควันไม่ดำนะครับ ผมใช้ Mu-X บูส 30psi ควันไม่ดำเลยครับ

รถผมมีดัน ยก ecu-shop ท่อเดิม มีแต่เปลี่ยนแคท
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Fly to dream

Remap เป็นไปได้ครับ ส่วนใหญ่พวกกระบะที่ไม่ใช่พวกญี่ปุ่นอย่าง ฟอร์ด เชพ รวมถึงมาสด้า(มัน T6) พวกนี้เค้ามีสำนักที่ไม่เหมือนกับพวกพี่โต อีซูสุ ครับ
พวกนี้จะใช้พวก Chip หรือ Remap ไปเลย มันดูเดิมๆทุกอย่าง แต่หารู้ไม่แต่ละคันม้า + มา 40-60 ตัว แรงบิด เกือบ 700 ในราคา ไม่ถึง 2 หมื่นบาท
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
เวลาขับ D Seg 2.4 กับ 2.5 อยู่ 140-150
เวลาโดนกระบะ(เดิมๆ)ดันตรูด นี่มันเหนื่อนจริงๆ จะหนีได้เข็มไมล์ก็ล่อไป 180+ ซึ่งต้องคิกดาวน์จมมิด เกียร์ตกไปที่ 3 เสียงคำรามทรมานเครื่องสุดๆ
ซึ่งกระบะกดมิดก็ไม่ได้เหนื่อยอะไร แช่ยาวเกียร์ 5 สบายๆ (อาจจะเหนื่อยการคอนโทรล)
จะทิ้งไม่เห็นฝุ่นได้ก็ต้องสุดเข็ม 210-215
ผมขับไปกลับ พิจิตร-พิษณุโลก ทุกวัน วันละ 180 โล เกือบจะทุกวันที่มีกระบะมาเล่นด้วย
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Tonge

ที่บ้านผมมี TBZ ตัว180แรงม้า
ทำช่วงล่างมานิดหน่อย เรื่องอัตราเร่ง มันก็ไม่ได้แรงมากนะครับ
แต่ถ้าทางตรงยาวจะกล้ากด(รถนิ่งมากในทางตรง) ออกรถมาใหม่ๆ มีกดเล่นกับ E30แต่งครั้งเดียว ไม่รู้เครื่องอะไร(แต่น่าจะNA) แต่ผมแปะติดตูด ตั้งแต่120-184(ตัดความเร็ว) หนีผมไม่ออก

ถ้าขับออก ตจว. จะเจอกระบะเล่นด้วยบ่อยมาก ผมจะใช้เกียร์บวกลบเอง เกียร์Dมันคิดนานไปหน่อย ไม่ทันใจ ก็สูสีกับรุ่นอื่นๆนะครับ ถ้ามีระยะก็จะค่อยๆหนีห่างออก
ล่าสุดเห็นมีคนRemap ได้แล้ว ประมาณ2หมื่นบาท ให้แรงดีกว่านี้ กลัวเกียร์จะรับไม่ไหว แต่มีคนบอกว่าเกียร์ตัวนี้ก็ตัวเดียวกับsilverrado น่าจะรองรับแรงบิดไหวอยู่นะ
เลยรอให้คนอื่นลองกันไปก่อน ไว้หมดวารันตี ค่อยตาม

promt

• บุคคลทั่วไป

สำคัญที่สุดถ้าคุณคิดจะใช้พี่น้องค่ายอเมริกัน คุณต้องมันใจว่าคุณมีศูนย์บริการที่ฝากผีฝากไข้ได้เป็นอย่างดี แล้วคุณจะมีควนมสุขกว่าการใช้รถญี่ปุ่นตลาดๆพอสมควรครับ  สำหรับ chevrolet ใครอยู่ย่านพิษณุโลก เขาค้อ ผมแนะนำยอมเปลืองน้ำมันวิ่งไปเข้าที่chevrolet สุโขทัย แล้วคุณจะลืมศูนย์โตโยต้าที่ว่าแน่ไปเลย  ส่วน ford พิษณุโลกอยู่ในเกณฑ์กลางค่อนไปทางดี พึ่งพาๆด้ดีอยู่ครับ

อีกเสียงว่า เชฟสุโขทัย ฝากผีฝากไข้ได้ครับ

แต่ฟอร์ดสองแคว โอเคอยู่เหรอครับ

• นับ1ใหม่
55555 แรงจริงครับ พ่อผมใช้อยู่ 2.8 4x2 AT  ผมแอบเอาไปปลดล็อคความเร็ว กับเปลี่ยน กรองเป็นแบบเลส อัด 200 แล้วคิดว่ามันยังไปต่อได้อีกอะ เส้นมอเตอร์เว ชลบุรีนี่แหละ  หลังจากนั้น 1อาทิต ได้รูปถ่าย พร้อมใบปรับ ราคา 500 บาทมาเป็นของแถมด้วย อิอิอิ

คันนี้รึเปล่าที่ผมเห็นแต่ไฟท้ายและค่อยๆจางหายไป  :)

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **

อีกเสียงว่า เชฟสุโขทัย ฝากผีฝากไข้ได้ครับ

แต่ฟอร์ดสองแคว โอเคอยู่เหรอครับ

ฟอร์ด สองแควผมใช้บริการมาสองครั้งครับ ยังไม่มากเพราะรถทั้งสองคันเพิ่งออกมา  เรื่องงานซ่อมยังไม่มีข้อติอะไรนะครับ แต่ก็ต้องรอดูกันยาวๆต่อไปครับ ในขั้นต้นผมถือว่าokครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เอาจริงๆนะ 

แนะนำเพื่อนคุณกลับไปจูนรถใหม่เถอะ   

เพื่อนผมจูน Bt-50 ตัวก่อน T6

กล่อง กับดันราง    0-100 เลขตัวเดียว 9.6X
80-120  6.xx     (ยาง Pilot3)

บูสต์ 24 โบเดิม ท่อไอเสียใหม่  อินเตอร์ใหม่ กรองใหม่

ไปได้ 210  แล้วยกเพราะช่วง190-210  นานอยู่   (ทุกวันนี้คันนี้ไป Tf-08 แล้วไม่ได้ไปนั่งคุยกันเลย)

เอาจริงอยู่กับกระบะมาพบว่าสำนักแต่งหลายเจ้าดันไม่ใช่ของจริงทำเหมือนเก่งแต่หลายแห่งดันไม่มีความรู้เชิงเทคนิค 

บางทีเข้าไปแซะคุย ถามว่าเปลี่ยนแคมทำไม  ยังอธิบายถึงกลไกของแคมชาร์ฟไม่ได้เลย 

ถามว่าทำไมเปลี่ยนท่อร้านดังแล้ว บูสต์มันเพิ่มได้  (ลองหาอ่านดูนะครับ)   ตอบมาได้มั่วมาก 

พวกนิตยสารกระบะก็ใช่ว่าอ่านได้ หลายเล่มผมให้เลวร้ายเลยด้วยซ้ำ  ข้อมูลมั่วสุด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

JONNY

• บุคคลทั่วไป
โด้ 2.8 mt ผมใช้อยู่ครับ ออกต่างจังหวัดยาวๆผมชอบมาก เร่งทันใจ ดีแมกเดิมๆวิ่งไม่ทันแน่ ต่อให้2.5 โมมาแรงก็ยังไม่ถึงม้าโด้ครับ แต่ขับในเมืองไม่ค่อยเหมาะ พวงมาลัยหนักช่วงล่างแข็ง  ขับนานๆข่อนข้างเหนื่อย
ตอนนี้ผมชอบพวงมาลัยช่วงล่างเรนเจอร์mc เป็นที่สุด

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ผมเคยได้ไปลองขับ เทลเบรเซอร์ 2.8 Duramax เครื่องเดียวกับเจ้าคันส้มที่คุณว่า
ไม่แปลกใจครับ เพราะ ขนาดอยู่ใน PPV มันยังดึงจนผมแทบกรี๊ด
อยู่ใน กระบะ ที่น้ำหนักเบา ยิ่งพุ่งทะยาน
จริงๆ ตัวนี้ แรงสุดในตลาดครับ ฟอร์ด กับ BT50 ยังไล่ยากครับ ยอมเค้าจริงๆ

ออฟไลน์ ps000000

เข้ามาเสพความแรง ชอบๆ

ออฟไลน์ AkE

ตามตารางเลยครับ
ดูจากเคสนี้ Ecoboost ไม่ต้องสืบ colorado 2.8 นำไปสั่งเบียร์รอได้เลย ส่วน D segment 2.4-2.5 บอกได้เลยว่าหนีไม่ออก

ถ้าไม่เกิน 180 ต้อง HV ถึงจะจบไปเปิดเบียร์รอได้อยู่ 555 แบบนี้ล่ะครับ เวลาผมขับ G9 2.0 ถ้าไม่ใช่ ทางด่วนวิ่งได้เกิน 180 ผมไม่เอา

ด้วยเคยลองเจอ Mazda 3 ใหม่ซัดผมอ้วกเลยบี้ตูดสุดๆ แต่ถ้า คัน G9 HV ได้อยู่ เคยขับ 525d แล้วพ่อขับ G9 HV จาก 100-180 F10

หนีไม่ออกเลยครับ แต่ colorado 2.8 นี่ผมยังไม่เคยเจอสงสัยจะหนีลำบาก ยิ่งเวลาขับคัน 2.0 ที่ต้นแสนอืดนี่โคดทรมานเลยครับ 555

ออฟไลน์ mamaman

แค่ผม ขับ NEW D-MAX  3.0 AT  ของพี่

ความรู้สึกคือ มันแรงกกว่า EX กับ  Accord 2.0 อีก ว้ากกกกกก ๆๆๆๆ
เหยียบแป้บเดียว 180 แล้ว แต่ D-MAX มันโคลงงง