ผู้เขียน หัวข้อ: ยังสับสนกับภาษีปีหน้าอยู่ดี  (อ่าน 2708 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
ยังสับสนกับภาษีปีหน้าอยู่ดี
« เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 18:10:41 »
เมื่อวานไปดู Pajero Road Show มา  เซลบอกว่าปีหน้า เพิ่มขึ้น 5% ไปอบรมมาเรียบร้อยแล้ว ...  ดูในตาราง carbon ไม่เกิน 200 น่าจะขึ้นจาก 25% เป็น 35%   คือบวก 10%   เซลยืนยันว่าขึ้น 5%        จริง ๆ แล้วเค้าคิดยังไงอ่ะครับ หลักการคือ บวกจากราคาขายปัจจุบัน  หรือบวกจากราคาที่หัก vat ก่อน   หรือบวกจากราคาเริ่มต้นที่ยังไม่บวกภาษีเลย  หรือแบบไหนอ่ะครับ   เบ็ดเสร็จแล้ว Pajero ตัว Top  ปีหน้าจะราคาเป็นเท่าไหร่   ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: ยังสับสนกับภาษีปีหน้าอยู่ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 20:12:38 »
ภาษี excise

กระบะดัดแปลงปัจจุบันถ้าไม่เกิน 3250cc เสีย 20% ครับ

ปีหน้า (2559) ถ้าไอเสียไม่เกิน 200g/km เสีย 25%

ส่วนถ้าเกิน 200g/km เสีย 30% ครับ

สรุปสำหรับรถประเภทนี้ยังไงก็ขึ้นครับ จะ 5% หรือ 10% ขึ้นอยู่กับ co2 ที่ปล่อย

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
Re: ยังสับสนกับภาษีปีหน้าอยู่ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:53:24 »
ผมก็แอบอยากรู้เหมือนกัน คือผมมีโปรเจคว่าจะออกyaris 1.2G กำลังลังเลว่าจะถอยปีนี้เลยหรือจะรอต้นปีหน้า อยากรู้ว่ามันจะถูกลงสักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 09:03:42 »
Yaris เท่าเดิมครับถ้าให้ชัวร์ก็รออีกไม่เกิน 2 เดือนตัวเลขระบุค่ามลพิษจะออกอย่างเป็นทางการ ตอนนั้นเห็นว่าทาง HLM จะทำบทความเรื่องราคารถรุ่นไหนจะเพิ่มลดอย่างไร

ส่วน Mazda2 เสียภาษีลดลงครับแต่คงขายราคาเดิมเพิ่มของแถมหรือปรับออปชั่นให้ดีขึ้นมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 15:13:00 »
รอได้ข้อมูลแบบชัวร์ๆ แล้วจะมีมาแน่นอนครับ
สำหรับบทความเรื่องภาษีสรรพสามิตใหม่ 2559
แต่ตอนนี้ข้อมูลที่มีมันยังไม่ละเอียดพอ อาจะมีความคลาดเคลื่อนได้ครับ

สำหรับกลุ่ม PPV เบื้องต้น ราคาขึ้นแน่นอนในทางนโยบาย
คือ 5% สำหรับคันที่ปล่อย CO2 ไม่เกิน 200g./km.
และ 10% สำหรับคันที่ปล่อย CO2 เกิน 200g./km.

เท่าที่ทราบ Pajero Sport ขึ้น 5%
Everest 3.2 ขึ้น 10% ส่วน 2.2 อาจจะขึ้น 5%
Trailblazer 2.8 ขึ้น 10% ส่วน 2.5 ยังไม่มั่นใจครับ
Fortuner ยังไม่มีข้อมูล
MU-X เปลี่ยนเครื่องใหม่ ซึ่งก็น่าจะโดนขึ้นแค่ 5%
หรืออาจจะเปิดราคามาสำหรับภาษีปีหน้าเลย (ช่วงพฤศจิกายน)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ข้อมูลข้างบนเป็นเชิงนโยบายครับ แต่ในทางปฎิบัติ
อาจจะมีแนวทางการตลาดของแต่ละค่ายออกมาอีกที ว่าจะมา
ในรูปแบบใด เพิ่มราคา เพิ่ม Option หรือ เพิ่มราคาแต่ดอก 0%
หรืออื่นๆ สุดแล้วแต่จะออกมากัน

Ecocar เฟส1 ราคาเท่าเดิม
Ecocar เฟส2 ลดราคาลง 3% หรือราคาเท่าเดิมแต่เพิ่ม Option

ช่วงเดือนตุลาคม ข้อมูลหลายๆอย่างน่าจะเริ่มชัดเจนขึ้นครับ
เพราะสติ๊กเกอร์ติดรถที่บอกข้อมูลตัวรถ น่าจะเริ่มทยอยใช้กัน

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 10:40:46 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 07:14:24 »
สุดยอดคับ
อีกเดือนเดียวจะได้รู้ข้อมูลเพื่อตัดสินใจเปลี่ยนรถปีหน้าพอดี
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"