ผู้เขียน หัวข้อ: PJS กับที่เท้าแขน ใครเปลี่ยนใจเหมือนผมบ้าง  (อ่าน 8180 ครั้ง)

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
จะจองอยู่แล้ว แต่มันติดแขนน่ะครับ ขับต่อเนื่องซัก 2-3 ชม. แขนขวาคงเป็นท่านกกะเรียน
แต่หัวเข่าซ้ายติดคอนโซลโอเคนะครับ เพราะใช้ J32 ตำแหน่งที่ติดก็ใกล้เคียงกัน ตอนนี้ชินซะแล้ว เวลาขับเร็วๆจะต้องยกเข่ามาดันเพิ่มความมั่นไต  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2015, 22:23:53 โดย SZG »

ออฟไลน์ SZG

• **
Re: PJS กับที่เท้าแขน ใครเปลี่ยนใจเหมือนผมบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 22:14:15 »
ลองเทียบกับ J32 นะครับ เวลานั่ง มือจับฝั่งคนนั่งจะกำถึงพอดี ไว้ใช้แทนมือจับศาสดาได้ ไม่เกะกะ แต่ฝั่งคนขับคงออกแบบแผงสวิตซ์ยากเลยเอาออกไปเลย
แต่แบบ PJS ใช้ไปนานๆจะชินได้เหรอครับ ยิ่งถ้าเอาแขนล้วงเข้าไปปรับสวิตซ์แล้วต้องหักเลี้ยวกระทันหัน หรือเกิดอุบัติเหตุพอดีนี่ ไม่อยากจะคิดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2015, 22:24:59 โดย SZG »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: PJS กับที่เท้าแขน ใครเปลี่ยนใจเหมือนผมบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 22:31:40 »
คิดเหมือนกันครับ เข่าติดนี่ผมกลับชอบ มันรู้สึกได้ว่ามันไม่เมื่อยเวลาขับไกลๆ แต่แขนติดเนี่ยไม่ว่ารถอะไร ขับแล้วเบื่อนะ ส่วนตัวขับนานๆจะเมื่อยข้อศอกอะไรแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 22:34:23 »
ผมไปลองมาก็เกะกะบ้าง แต่ก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรมากนะครับ ปกติก็วางแค่ข้อศอกอยู่แล้ว ส่วนมือก็ต้องจับพวงมาลัย ส่วนปุ่มกดกระจกก็กดแบบไม่ต้องไปลอดที่จับสิครับ มันไม่ได้ขวางอะไรมากขนาดนั้น แต่ถ้าคิดว่าเป็นปัญหา ก็มีสองทาง คือเอาที่จับออก กับเปลี่ยนไปซื้อยี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 22:38:16 »
ช่องเหมือนต้องถอยเบาะเพื่อแหย่แขนเข้าไป ดูแล้วขวางๆสำหรับคนตัวเล็กแขนไม่ยาวยุนะนี่ รอขับคันจริงดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 23:05:44 »
ผมยังไม่คิดที่จะซื้อ แต่ถ้าจะซื้อก็คงต้องเปลี่ยนใจเหมือนกัน เพราะการวางพักแขนขวาสำหรับผมสำคัญจริงๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 02:01:36 »
เด๋วผมต้องไปลองนั่งดูบ้างละ หาเวลาก่อน ;D

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 04:53:45 »
คนออกแบบ เน้นเส้นสาย ความสวยงามอย่างเดียวเลยนะครับ

น่าจะเน้นความสะดวกสบายก่อน  แล้วตามมาด้วยความปลอดภัย

นี่เป็นปัญหาใหญ่เลยนะครับ ในมิตซูไทยแลนด์ ไม่มีใครทักท้วงคนออกแบบเลยหรือไง

อย่างงี้คงต้องรอไมเนอเชน  หรือ ทำอุปกรณ์เสริม ขึ้นมาแทน โดยถอดอันเดิมออก

ไม่รู้ว่าออกมาแบบนี้ได้ไง สวยอย่างเดืยว

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 04:59:24 »
เสริมหน่อยครับ โฆษณา pjs ก็ไม่เห็นจะถ่าย มือจับประตูให้เห็นด้วยครับ

ทั้งที่เส้นสายก็สวยงาม ทางมิตซูเอง คงรู้ถึง ฟีดแบค ดี ก็เลยไม่ให้นำเสนอส่วนนี้

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 05:59:54 »
งั้นทางออกของท่านที่รับรถมาแล้วไม่ชอบคือเบิกของ all new triton มาเปลี่ยนเลยจะได้ปะ เฉพาะด้านคนขับ หรือทั้งสองเลยทำได้ปะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 06:02:03 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 06:00:39 »
ปกติขับรถกันยังไงเหรอครับ ผมไม่เคยวางแขนเลย
ผมวางแค่ตรงศอกเองนะ แบบนี้ละมั้งเลยไม่เกะกะผมเท่าไหร่
จับพวงมาลัย2มือ ด้านขาซ้ายผมชอบแบบนี้นะ ไม่ต้องถ่างขามาก
เอียงขาซ้ายพิงได้ สบายด้วย ผมชอบ ส่วนที่วางแขนที่กังวลกัน
ต่างคนต่างขับไม่เหมือนกันละมั้ง สำหรับผม วางแค่ศอก ไม่มีปัญหาครับ
ขับจากภูเก็ตมาถึงกรุงเทพ ก็วางแค่ตรงศอกเอง เฉยๆครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 06:28:38 »
คนมือใหญ่ สอดไม่ได้

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 06:30:21 »
ปกติขับรถกันยังไงเหรอครับ ผมไม่เคยวางแขนเลย
ผมวางแค่ตรงศอกเองนะ แบบนี้ละมั้งเลยไม่เกะกะผมเท่าไหร่
จับพวงมาลัย2มือ ด้านขาซ้ายผมชอบแบบนี้นะ ไม่ต้องถ่างขามาก
เอียงขาซ้ายพิงได้ สบายด้วย ผมชอบ ส่วนที่วางแขนที่กังวลกัน
ต่างคนต่างขับไม่เหมือนกันละมั้ง สำหรับผม วางแค่ศอก ไม่มีปัญหาครับ
ขับจากภูเก็ตมาถึงกรุงเทพ ก็วางแค่ตรงศอกเอง เฉยๆครับ

ผมก็ขับแบบนี้ครับ วางนิดเดียว ยกเว้นตอนถ้าจะขับมือซ้ายข้างเดียว เพือผ่อนคลาย หรือเอามือขวาจับต่ำแหน่งที่ต่ำลง ประมาณ 4 5 6 นาฬิกา ตอนขับเท่านั้น ซึ่งก็น้อยมากๆ คือถ้าขึ้นไปนั่งเฉยๆ แล้ววางแขนนะมันติดเแน่ วางลำบากแน่ แต่ตอนขับจริงๆไม่เป็นปัญหานะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 06:51:52 »
อ่าววันนั้นไปดูไม่ได้สังเกตุ แต่ยังไงก้ไม่ซื้ออยู่ดีครับ รุ่นนี้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 07:06:40 »

ผมก็ขับแบบนี้ครับ วางนิดเดียว ยกเว้นตอนถ้าจะขับมือซ้ายข้างเดียว เพือผ่อนคลาย หรือเอามือขวาจับต่ำแหน่งที่ต่ำลง ประมาณ 4 5 6 นาฬิกา ตอนขับเท่านั้น ซึ่งก็น้อยมากๆ คือถ้าขึ้นไปนั่งเฉยๆ แล้ววางแขนนะมันติดเแน่ วางลำบากแน่ แต่ตอนขับจริงๆไม่เป็นปัญหานะครับ
ประมาณนั้นครับ คือบางคนชอบเอาไปเทียบ ดังกับเก้าอี้นวดเท้าไฟฟ้า คือขึ้นไปนั่งปุ้บมือไม่จับพวงมาลัยเวลาขับ
ขึ้นไปนั่งเอามือวางที่วางแขน ขาถ่างอล่างฉ่าง คือ ที่ท่านๆนั่งกันนะ เก้าอี้คนขับนะครับ ไม่ใช่เบาะแถวสองอัลพาด
บางคนบอกพวงมาลัยลึกไป คือ มันปรับได้ครับ เข้าออก งัดขึ้น กดลง
ส่วนเบาะคนนั่งด้านซ้ายนี่เห็นด้วย วางแขนลำบาก แต่ถ้าเอาออกด้านนึง มันก็ดูไม่สมประกอบใช่ไหม อันนี้ให้เค้าเอาไปพิจารณาดู

ออฟไลน์ unsignedint16

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 07:07:28 »
ใช้ไปสักพัก เดี๋ยวก็ชินเองครับ

ออฟไลน์ hayabusa

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 07:23:30 »
ตอนแรกคาใจปากับจูนมากครับ ได้ทดลองนั่งจูนเฉยๆ อึดอัดกว่าเก่าหน่อยแต่ก็จองไปแล้ว วันที่ปามีรถมาโชว์ตัวที่เซ็นทรัลพระราม2 ใช้เวลาดูรถไม่น่นก็ตัดสินใจตัดปาออกก็เพราะเรื่องการจัดวางตำแหน่งนี้, คอนโซนเกียร์, เบาะนั่งแถว2-3
ต่อมาวันนึงได้มีโอกาสทดลองขับev ผมลืมจูนไปเลย สบายกว่าในทุกๆเรื่อง เว้นการเข้าออกแถว3 แค่นั้นเอง จากที่ผมและแฟนอคติ ev มากกลับต้องยอมรับเอาดื้อๆ ต่างกับจูนที่ผมจองเอาไว้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 07:26:01 โดย hayabusa »

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 07:27:17 »
บางทีเราอาจมองข้ามบางเรื่องไปนะครับ ลองมองมุมกลับดู

- ผมคิดว่าเค้าออกแบบมาให้ใช้งาน อย่างใดอย่างนึง ในเชิงป้องกันครับ  อย่างเช่น ในขณะเลี้ยวรถ ผู้ขับขี่ควรบังคับพวงมาลัยทั้ง 2 มือถึงจะปลอดภัย มากกว่าที่จะหมุนพวงมาลัยไปด้วยกดปุ่ม ข้างประตูไปด้วย  เวลาใช้งานจริงผมเองก็ไม่เคยทำ 2 อย่างพร้อมกันในขณะหมุนพวงมาลัย ยกเว้นจังหวะล้อตรง
 - ส่วนฝั่งผู้โดยสารด้านหน้า ช่องวางแขนสอดเข้าไปกดได้พอดี พร้อมยึดจับไปได้ในตัว

อุปกรณ์บางอย่างในรถ บางครั้งถูกออกแบบมาเพื่อประโยชน์เฉพาะด้านที่สำคัญสุด แม้บางทีเราอาจมองว่ามันไม่เหมาะหรือสวยก็ตาม   

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 07:58:06 »
ต่างคนต่างเหตุผลครับคันจริงผมว่าสวยดีแต่ผมไปนั่งตำแหน่งคนขับแล้วคอนโซลกลางดันขาซ้ายครับ
เลยตัดออกครับเพราะขับนานๆคงเมื่อยน่าดู

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:10:37 »
ผมเฉยๆ นะ ไม่เคยวางทั้งแขน วางแต่ช่วงศอกแล้วมือจับพวงมาลัยไว้

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 09:21:03 »
สำหรับผมที่ คอมเมนต์มาทั้งหมดนี่ยังไม่ได้เห็นรถคันจริงเลย ไม่เคยลองคันจริงๆ พอเห็นคันจริงอาจความคิดเปลี่ยน

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 09:29:36 »
ผมจอง PJS GT Top ไปแล้ว  8)
ที่วางแขนติดขัดจริงๆ วางมือตามยาวไม่ได้จริงๆ วางได้แค่ข้อศอก ยืนยัน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 11:05:27 »
ปกติผมขับรถก็จับพวงมาลัยสองมือตลอดครับ  แต่มันจะมีบางจังหวะติดไฟแดงบ้างก็จะพักแขนขวาไว้ตรงที่วางแขน...

ถ้า Designer Mitsuฯ ให้เหตุผลว่าทุกคนต้องจับพวงมาลัยสองมือตลอดเวลา ที่ท้าวแขนเลยไม่ค่อยมีความจำเป็น แล้วที่ท้าวแขนฝั่งคนนั่งข้างนี่....จะไม่นึกถึงหน่อยเหรอฮะ

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 12:21:43 »
ปรกติเลย ผมขับทางไกลนะครับ ส่วนใหญ่มือขวาจะอยู่ตรงพวงมาลัยตลอด

เลยไม่ค่อยเห็นความสำคัญของตรงนี้เลยแฮะ

แต่สำหรับแขนซ้ายไม่มีนี่ไม่ได้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 12:43:31 »
ผมไม่มีปัญหาอะไร ปกติที่วางแขนขวา ผมไม่เคยใช้วางแขนอยู่แล้ว ไม่ได้วางข้อศอกด้วย ที่วางแขนซ้ายตรงกล่องเก็บของข้างเบาะ ผมก็ไม่เคยวางเช่นกัน ปกติมือ2ข้างจับแต่พวงมาลัยรถอย่างเดียว เกียร์ออโต้ก็ไม่ค่อยได้เปลี่ยนเกียร์อะไร นานๆจับเกียร์สักที ส่วนคอนโซลที่มันดันขา ผมเฉยๆ แต่ไม่ดันดีกว่า ถ้าดันจนแคบแบบมาสด้า2ตัวปัจจุบัน ไม่ไหว มันบีบท่อนขาไม่สบายเท่าไร ตอนนี้มีปัญหาแค่อย่างเดียวคือ อัลติสรุ่นปัจจุบัน คอนโซลหน้ารู้สึกไม่ชอบเท่าไร มันสูง ดูไม่โล่ง อาจเพราะผมตัวไม่สูงด้วยมั้ง แต่แคมรี่รุ่นเก่า คอนโซลหน้ามันยังไม่สูงเท่านี้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 14:07:54 »

ผมขับส่วนใหญ่ใน กทม. รถติดๆครับ
ปกติขับมือเดียวตลอด ส่วนมากมือซ้าย มือขวาจะวางที่วางแขนครับ
ดังนั้นสำหรับผม มีความสำคัญเหมือนกัน คนอื่นๆก็สุดแล้วแต่ความถนัดครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 14:14:36 »
เดี๋ยวก็มีทำชุดแต่งฝาประตูข้างในออกมาใส่แทนมั้งครับ  ;D ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 14:24:01 »
ผมสูง180cm ไม่เคยมีรถคันไหนที่ผมขับแล้ววางแขนลงไปตรงนั้นแล้วจับพวงมาลัยได้สักคัน  อย่างดีก็วางขอบบนของประตูแล้วขับไปด้วยโดยเน้นที่ท้าวแขนด้านซ้ายมากกว่า

แต่ถ้าถามว่าเกะกะมั๊ยเวลาจะใช้งานปุ่มต่างๆ อันนี้เกะกะแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 16:44:49 »
ถ้ามีลูกค้าบ่นมากๆ สงสัยตัว MY ปีหน้า อาจจะมีการแก้ไขหรือเปล่าครับเนี่ยย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 22:59:36 »
รุ่นนี้ดูมีปัญหากับสรีระมนุษย์นะครับ

แถวสองยิ่งแล้วใหญ่
วางแก้วแล้วคงได้แต่นั่งมองตาปริบๆ