ผู้เขียน หัวข้อ: **ครม. ไฟเขียวสิ้นสุดโครงการรถคันแรกสิ้น ก.ย นี้ครับ**  (อ่าน 3986 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
ส่วนการผ่อนปรนสิทธิ์ครอบครองกำลังอยู่ระหว่างการศึกษากับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องนะครับ...

http://www.posttoday.com/economy/finance/386814

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ยกเลกโครงการผมเห็นด้วย

แต่ถ้าจะผ่อนปรนสิทธิ์ครอบครองจาก 5 ปีเหลือ 3 ปีผมไม่เห็นด้วย
เพราะรับสิทธิไปแล้วรับส่วนลดไปแล้วก็ต้องถือครองตามระยะ 5 ปี
ถ้าจะลดก็ต้องให้คืนเงินภาษีที่รับไปแล้วถึงจะสมเหตุสมผล
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

อีก 1 โครงการ ที่สร้างปัญหามากมายในหลายๆเรื่องตามมาไม่จบสิ้น ใกล้ตัวสุดก็ รถติดเพิ่มขึ้น NPL ของไฟแนนซ์

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตลาดมือสอง ตายสนิทเลยครัชงานนี้  ;D ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
อีก 1 โครงการ ที่สร้างปัญหามากมายในหลายๆเรื่องตามมาไม่จบสิ้น ใกล้ตัวสุดก็ รถติดเพิ่มขึ้น NPL ของไฟแนนซ์

แล้วแต่คนหรือเปล่าเขาไม่ใช่บังคับให้ซื้อนะ มันเป็นโครงการที่ดีนะ แต่คนที่ไปใช้สิทธ์ไม่ประมาณรายได้ตัวเอง

ออฟไลน์ toonze

แล้วแต่คนหรือเปล่าเขาไม่ใช่บังคับให้ซื้อนะ มันเป็นโครงการที่ดีนะ แต่คนที่ไปใช้สิทธ์ไม่ประมาณรายได้ตัวเอง

ไม่ดีครับ แต่แค่ดูดี

ออฟไลน์ neung23

เป็นปัญหาไม่จบไม่สิ้นเสียที เห้อ

อย่าลดเหลือ3ปีเลย ราคารถมือ2ปีนี้จะได้ไม่ดิ่งเหวแบบปี 55-56 อีก

จะว่าไปบ้านผมก็เอามา2คันจากโครงการนี้ *-*
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ koruru

ตลาดมือสอง ตายสนิทเลยครัชงานนี้  ;D ;D
เห็นด้วยครับ ปัจจุบันก็แย่มากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ yourturle

จบจนได้
One Day.

ออฟไลน์ Ruksadindan

อ้าว มันยืดมาขนาดนี้เลยหรือครับ

ไม่ดีครับ แต่แค่ดูดี

ไม่ดีครับ ให้ประชากรแต่ละคนขับหนึ่งคันทั้งที่มีสี่ที่นั่ง ติดตายห่ากว่านี้พอดี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  เท่าที่เห็นๆ เพื่อนของน้องๆที่บ้านออกมาแล้วมาให้ญาติส่งต่อ(ส่งไม่ไหว) อันนี้เจอ 3คัน ส่วนอีก 2คันปล่อยยึด และอีกหลายเคสที่เต้นท์รถรู้จักกันเขาเล่าให้ฟังว่าจะปล่อยทิ้ง (eco car 1,200cc ทั้งนั้น) แล้วที่เป็นข่าวเมื่อปลายปีที่แล้ว เจ้าของเต้นท์ยิงตัวเองหนีหนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถมือสองตอนนี้ราคารตกกระจาย แถมยังขายลำบากอีกด้วย

promt

• บุคคลทั่วไป
สิ้นสุดแล้ว เป็นอีกหนึ่งโครงการที่มีข้อเสียและข้อดีมากมาย

ออฟไลน์ cadherin

เป็นโครงการที่ดี สำหรับคนที่ต้องการใช้รถ ไม่ลำบากในการผ่อน หรือซื้อสด

แต่โครงการที่ไม่ดี สำหรับคนที่ไม่มีเงิน ไม่มีกำลังผ่อน แต่อยากมีรถ ทั้งปวง

ส่วนลดภาษีที่ได้ไป ควรจะคืนเข้ารัฐด้วย

ออฟไลน์ tierak

ทำไมต้องห่วงรถตลาดมือด้วย อันนี้ผมไม่รู้จริงๆนะครับเลยถาม

เพราะภาษีที่รัฐได้จากธุรกิจนี้น่าจะน้อยมาก และเก็บได้ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยแน่ ดอกเบี้ยก็สูงประโยชน์ตกอยู่กับนายทุน

ราคารถมือสองในบ้านเราที่ผ่านมาผมว่ามันสูงเกินเหตุ

ออฟไลน์ Olympuspen

สำหรับผมก็ใช้สิทธิรถคันแรกครับของภรรยา ใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว เป็นอีโค่คาร์ ใช้งานคุ้มค่าจริงครับ ใช้ทุกวัน แต่ก็ไม่คิดจะขายหรือเปลี่ยนแน่ๆในช่วงนี้คง 5 ปีโน่นแหละ
เทียบดูแล้วส่วนลดราคารถใหม่ในตอนนี้ ได้มากกว่าเงินคืนภาษีอีกครับ... เศรฐกิจไม่ดี คนซื้อรถน้อยลงครับ ไม่อยากเป็นหนี้กันช่วงนี้  ยังงัย รถมือสองก็คงต้องตายนิ่งต่อไปแน่...

ออฟไลน์ Night_Angel

แต่สิ่งที่ผมเห็นคือ  โครงการนี้ออกมาหลังน้ำท่วม เป็นเหตุให้ค่ายรถไม่ย้ายฐานการผลิต และยอมลงทุนต่อ  การจ้างงานเกิด  ซึ่งรายได้ มันกระจายไปยัง suppyer ทุกๆเจ้า  คนเป็นล้านได้งานทำ  และ ภาคอุตสาหกรรมฟื้นตัวได้ 

ดีหรือไม่ดี ผมมองมุมนี้  ไอ้พวกผ่อนต่อไม่ไหว  เรื่องของมัน  ไม่ประมาณตัว เหมือนพวกมีปัญญาแค่ขี่ Fino แต่กระแดะไปขี่ Bigbike สุดท้าย ไม่พ้นปากซอยก็ตาย แยะไป
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Puitam

แต่สิ่งที่ผมเห็นคือ  โครงการนี้ออกมาหลังน้ำท่วม เป็นเหตุให้ค่ายรถไม่ย้ายฐานการผลิต และยอมลงทุนต่อ  การจ้างงานเกิด  ซึ่งรายได้ มันกระจายไปยัง suppyer ทุกๆเจ้า  คนเป็นล้านได้งานทำ  และ ภาคอุตสาหกรรมฟื้นตัวได้ 

ดีหรือไม่ดี ผมมองมุมนี้  ไอ้พวกผ่อนต่อไม่ไหว  เรื่องของมัน  ไม่ประมาณตัว เหมือนพวกมีปัญญาแค่ขี่ Fino แต่กระแดะไปขี่ Bigbike สุดท้าย ไม่พ้นปากซอยก็ตาย แยะไป

ใช่ครับ  เห็นด้วยตรงประเด็น  ได้มันมากกว่าเสียจริงๆ

เท่าที่ผ่านมา ข้างบ้านผมด่าๆๆๆ  โอ้ยรถติด  โอ้ยโน่นโอ้ยนี่ เอามาสองคัน

ใช้ชื่อคนใช้ซื้อด้วยซ้ำ  ทั้งที่ตัวเองใช้ได้แค่สิทธิเดียว  หึหึ  ...

แต่ 5ปีต้องเปน5ปี  ใครหมดปัญญาก็ต้องรับกรรมไปนะครับ  ไม่ประมาณตน

ไฟแนนซ์เค้าจ้างให้คุญมาดูมาประเมินว่าลูกค้ามีปัญญามั้ย  โลภเองง่ะ จะโทษใคร

แล้วมายกเลิกแบบนี้  มันก็คืออยากกระตุ้นให้คนซื้อใหม่นั่นแหละ เพราะปล่อยคันเก่าได้แล้วนี่

มันก็นโยบายเดิม เปลี่ยนหน้าตาแค่นั้น  มันต่างกันตรงไหน