ผู้เขียน หัวข้อ: มันใช่หรือ? ทฤษฎี...ห้ามเติมน้ำมัน "เต็มถัง"  (อ่าน 7592 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
จากบทความที่บังเอิญได้อ่าน
http://www.liekr.com/post_135425.html (ผิดกฎขออภัย และกรุณาลบให้ด้วยครับ)

ผมไม่ทราบข้อเท็จจริง จึงอยากถามครับ ว่า "ห้ามเติมน้ำมันเต็มถัง" มันจริงเหรอครับ?

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: มันใช่หรือ? ทฤษฎี...ห้ามเติมน้ำมัน "เต็มถัง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:11:06 »
ผมไม่เถียงเรื่องการขยายตัว  แต่การขยายตัวของมันไม่ได้สูงเหมือน แก๊สนะครับ   

รอผู้มีความรู้มาตอบอีกที...

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: มันใช่หรือ? ทฤษฎี...ห้ามเติมน้ำมัน "เต็มถัง"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:21:18 »
แย่แล้ว ผมเติมเต็มถังมาตลอดชีวิตเลยนะนั่น

แถมบางทีเวลาไปปั๊มเติมเอง ผมกดหัวจ่ายมิดแบบที่ทheadlight ทำทดสอบอัตราบริโภคเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:28:23 »
หลังจากเติมเต็มถังแล้วเราขับรถออกจากปั๊ม
น้ำมันมันคงเผาไหม้หมดไปเยอะกว่าที่มันขยายตัวแล้วล่ะครับ..

เหมือนๆเมื่อก่อนเคยได้ยินเรื่องการเติมน้ำมันเวลากลางวันกลางคืน
ที่เวลากลางวันน้ำมันมันขยายตัว จะได้น้อยกว่า
แต่ขอโทษ ถังน้ำมันปั๊มมันอยู่ใต้ดินที่อุณหภูมิค่อยข้างจะแปรผันน้อยมาก
ผลที่ได้มันแทบไม่มีนัยยะอะไรเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:34:15 »
เวลาบอกเด็กปั๊มเติมเต็มถังเอาแค่หัวจ่ายตัด มันยังเหลือที่อีกตั้งเยอะ น้ำมันขยายตัวยังไงก็ไม่ไหลออกจากถึงแน่นอน พอหัวจ่ายตัดเขย่ารถอีกเกือบครึ่งชั่วโมงเติมไปได้อีก1-2ลิตรเลยทีเดียว ขยายยังไงก็ไม่เกินออกจากถังแน่ๆ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:36:03 »
น่ารักดีครับ รถยิ้ม

ถ้า Altis ตัวหน้าได้ 40km/l เหมือนกันอาจจะได้กลับไปใช้โตโยต้าครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:44:35 »
เติมเต็มถังก็ยังไม่เต็มถังอยู่ดี พี่จิมมี่จึงต้องเขย่ารถทุกครั้งที่เทสรถไงครับ
เห็นว่าบางรุ่นนี่เติมเพิ่มเข้าไปได้อีกเป็น 10 ลิตรเลยนะ  :o :o :o

ออฟไลน์ chompoojarb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:58:25 »
วันไหนน้ำมันลดราคาผมจัดเต็มถึงตลอดเลย  ;D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 12:18:54 »
เขาว่า..เขาว่า...    (มั่วจริงๆ ครับเขาเนี่ย)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 15:21:05 »
เราก็ต้องพิสูจน์จากการทดลอง การเก็บบันทึกสถิติอ่ะนะครับ

แล้วถามว่าเติมเต็มถังกันกี่คันในโลก มีที่ไหนที่มีปัญหาบ้าง

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 15:29:25 »
ข่าวมั่วครับ ยืนยัน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 15:38:33 »
แต่สำหรับเฟียสต้าล่ะใช่เลยครับ ห้ามเติมน้ำมันเต็มถัง อุอุ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 17:32:09 »
เว็บพวกนี้มันมั่วครับ เขียนข่าวมั่วๆสร้างยอด page view

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 19:54:21 »
ยืนยันครับ
มั่วมากๆ

ผมไม่เคยมีปัญหาอะไรแบบนั่นเลย

เติมเต็มถัง หัวจ่ายตัด
รถบางคันเติมไดัอีก 14 ลิตร ก็มี!!

ติดเครื่องปุ๊บ ปั้มมันก็เริ่มดูดน้ำมันแล้ว
ดังนั้น ไม่มีทางครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 20:47:08 »
ก็เติมเต็มถังตลอด ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 21:42:06 »
เหมือนเด็กเพิ่งหัดเขียนข่าว

มั่วๆ ปนๆ กันไป

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 08:27:22 »
แต่สำหรับเฟียสต้าล่ะใช่เลยครับ ห้ามเติมน้ำมันเต็มถัง อุอุ

เฟียสต้าทำไมหรอคับ ผมก็ใช้อยู่

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 08:44:54 »
ความรู้สึก กับความรู้ มันต่างแค่คำว่า "สึก" เอง อิ อิ

บทความสมัยนี้เอาคำโก้ๆ เก๋ๆ มาก็จะมีคนเริ่มมาแชร์ มา Like เดี๋ยวดัง เป็นกระแสเอง ไม่ต้องสน "ความจริง" ก็ได้ ไม่ต้องอ้างอิง "บทความ" ที่มี "ข้อเท็จจริง" ก็ได้

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 13:01:24 »
ถ้าห้ามเติมเต็มแล้ว เติมวันละนิดจิตแจ่มใสรึ น้อง 100เดียว
เดียวถังระเบิด ถังเค้าทำมารับแรงดันอยู่แล้ว

ทฤษฏี วิตกจริต กังวลใจ มากกว่า

ไปต่างจังหวัดจากจังหวัด1ไปอีกจังหวัด บ้างครั้งไม่มีปั้มเลย ถ้าไม่อัดเต็ม  จะทำอย่างไร
One Day.

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 13:24:39 »
เติมเต็มถังพอคุณขับเหยียบออกถนนใหญ่สัก5กิโลมันก็ลดลงแล้วครับ อย่าคิดมาก  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 19:55:16 »

เฟียสต้าทำไมหรอคับ ผมก็ใช้อยู่

เฟี้ยสต้าจะมีท่อระบายน้ำมันหากเติมเกินครับ
 ถ้าเติมน้ำมันจนหัวจ่ายตัด แล้วตัวเลขยังไม่ลงตัว
เด็กปั้มชอบเติมเข้าไปอีก ทีนี้หละล้นใหลนองลงพื้นเลย อันตรายมากถ้าโดนประกายไฟ

ผมนี่ลงมาดูทุกครั้ง และจะหลีกเลี่ยงไม่บอกเติมเต็มแต่จะกะปริมานแล้วบอกจำนวนเงินให้พอดีๆ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 09:39:55 »

เฟี้ยสต้าจะมีท่อระบายน้ำมันหากเติมเกินครับ
 ถ้าเติมน้ำมันจนหัวจ่ายตัด แล้วตัวเลขยังไม่ลงตัว
เด็กปั้มชอบเติมเข้าไปอีก ทีนี้หละล้นใหลนองลงพื้นเลย อันตรายมากถ้าโดนประกายไฟ

ผมนี่ลงมาดูทุกครั้ง และจะหลีกเลี่ยงไม่บอกเติมเต็มแต่จะกะปริมานแล้วบอกจำนวนเงินให้พอดีๆ

555 ตามนี้นะครัช สำหรับคนใช้เฟียสต้าจริงๆ  ต้องเจอทุกคน อิอิ
ยังไงคุณDozeda ลองลงจากรถแล้วมาก้มดูท้ายรถนะครับ
เผลอปล่อยให้เด็กปั๊มอัดเพิ่มเมื่อไหร่ เป็นรั่วทุกครั้ง หุหุ
แต่ทางแก้ก็มีนะครับ คือ เมื่อหัวจ่ายตัดปุ๊บ ให้รอสัก 20 วินาที(ถ้าพี่ใจแข็งทนสายตาเด็กปั๊ม และคันที่ต่อคิวด้านหลังได้)
รอให้ฟองน้ำมันมันฟอดลงไปก่อน แล้วค่อยอัดเพิ่ม ก็จะรั่วน้อยลง