ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ Mobilio ขับในเมือง จะกินน้ำมัน 9 กิโล/ลิตร  (อ่าน 8682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ปกติครับ รถติดยังไงก็กินจุ

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกคนนะครับ ผมไล่อ่านทุกๆคอมม้นแล้วครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

ปกติครับ เฟียสต้าผมเคย 7 km/l มาแล้วใน กทม  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
อัลเมร่า 3สูบ เข้า กทม.ไม่เคยเกิน 10กม./ลิตรเช่นกันครับ
ช่วงนี้น้ำมันยังถูกอยู่ แนะนำให้ใช้ไปก่อน
แล้วเมื่อน้ำมันกลับมาแพงอีกหน ค่อยไปติด LPG
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
ลักษณะการขับขี่
ผมออกจากบ้านช่วงเช้า
สตาร์ทรถ กลับรถ รอคนในบ้านประมาณ 5 นาที ทุกวัน <<<<<< 5นาทีอัตราสิ้นเปลืองที่จอก็ลดลงแล้วครับ
พอขับออกบ้าน รถก็ชะลอๆตัวในซอย ขับความเร็วได้ไม่เกิน 40 km/h สักพักก็ติดไฟแดง
แล้วก็ต้องคอยเร่งให้ติดคันหน้า ไม่ให้คันอื่นมาแทรก  <<<<<< อันนี้สำคัญเลย คุณเร่งรอบเพื่อให้ติดคันหน้า ก็เปลืองครับ
พอเข้าเลียบด่วนได้ รถก็ชะลอๆ ขับได้ไม่เกิน 60 km/h แล้วก็ไปติดไฟแดงต่อ
ติดพระราม 9 ต่อ
ช่วงเย็น ไปรับคนที่แอร์พอร์ทลิ้งหัวหมาก รถติดลำสาลี ศรีนครินทร์ จอดรอรับคนที่แอร์พอร์ทลิ้งอีกประมาณ 2-3 นาที ขากลับก็ติดศรีนครินทร์ต่อ <<<<<< อันนี้ก็ใช่ครับ

อยากประหยัดค่าน้ำมัน ให้อัตราสิ้นเปลืองออกมาสวยๆ
ต้องไม่จอดแช่
ห้ามเร่งเกิน2พันรอบ
เพิ่มความเร็วแบบเนิบๆโดยใช้รอบไม่เกิน2พัน
คาดคะเนระยะปล่อยไหลให้ได้เยอะๆ เช่นข้างหน้าโล่งมีไฟแดง ยกคันเร่งปล่อยไหลยาวๆเลยครับ ใครจะปาดจะแทรกช่างเค้า
ไม่เร่งเครื่องให้ติดคันหน้ามากเกินไป ใครจะปาดจะแทรกช่างเค้า

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
เรื่องปกติครับ ถ้าขับไปอีกซัก หนึ่งหมื่นกิโล จะกินน้อยกว่านี้นิดนึงครับ
อาจจะได้ 10 กลางๆ นานๆทีถึงจะได้ 11 km / L

( รถของที่บ้านผม jazz GE เกียร์ออโต ขับแบบบู๊แหลกนะครับ ): D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จากเส้นทางที่คุณใช้และลักษณะการขับขี่ 9 ก.ม./ลิตร นี่เป็นไปได้อยู่แล้วครับ โดยเฉพาะตอนจอดรอผู้โดยสารประมาณ 5 นาที และการเร่งจี้คันหน้าเพื่อไม่ให้คันอื่นแทรกเข้ามา (ได้โปรดทิ้งระยะบ้างเถอะนะครับ เห็นใจคันหน้าเสียวตูดหน่อยเนอะ >< )
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ onspeeds

• **
กลับมาอ่านคอมเม้นเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สถานการณ์ก็บ่งบอกว่ารถติด ลิตรหนึ่งไปไม่ถึงกิโลก็เป็นไปได้ครับ ถ้าติดกับที่ห้าชั่วโมงแบบที่จีน

ออฟไลน์ chettaphong

• **
ก่อนหน้านี้ผมใช้ Honda Freed ก็ได้ราว ๆ นี้ครับ วิ่งเส้น พระรามเก้า ขึ้นทางด่วน รามอินทรา ลง สุขาภิบาล 5 ช่วงเวลา หกโมงเย็น
ก็ได้ราว ๆ นี้ครับ 9 km/l แต่หลังจากเปลี่ยนมาใช้ Mazda 2 XD วิ่งเส้นเดิม อัตราสิ้นเปลือง แย่สุด ๆ ก็ราว ๆ 16 km/l ครับ นับว่าเลือกรถไม่ผิดจริง ๆ