ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอู่ซ่อมรอยเฉี่ยวครับ  (อ่าน 1918 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiratshane

• Newbie
  • *
สอบถามอู่ซ่อมรอยเฉี่ยวครับ
« เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 12:15:59 »
สวัสดีครับ

ตอนนี้ว่าจะเครมประกันรถพวกรอยเฉี่ยวต่างๆครับ ซึ่งประกันของผมตอนนี้เป็นซ่อมอู่ เเต่ไม่มีไอเดียเลยว่าจะไปอู่ไหนดี
รอยที่ว่าตามรูปเลยครับ รถ Volvo XC90 ประกันศรีเมือง โดเกียวมารีนครับ
ขอคำแนะนำสถานที่ซ่อมด้วยครับ อยู่เเถวสุทธิสาร สะพานควาย

นอกจากรอยเฉี่ยวเเล้ว มีอีกสงเรื่องคือ
1. กระจกหน้าเหมือนร้าวเล็กๆ ประมาณ 1.5 ซม มีที่ซ่อมแนะนำไหมครับ หรือควรซ่อมไหม กรณีของผมรอยเเตกเหมือนจะไม่ได้วิ่งต่อ
2. รอยลักยิ้ม โดยรวมมีประมาณ 2-3 จุดครับ

รบกวรด้วยนะครับ

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามอู่ซ่อมรอยเฉี่ยวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 14:56:02 »
ถ้าไม่อยากทำสี ดูจากรอย น่าจะขัดออกได้เกือบหมดนะครับ
เพราะไม่ถึงสีรองพื้น ยกเว้นส่วนพลาสติก
จุดไหนที่ถึงสีรองพื้นใช้สีแต้มเอา รอยลักยิ้มหาช่างรับดันลักยิ้มได้ครับ

ลองขัดดูก่อนก็ได้ครับ ถ้ารับได้ก็ไม่ต้องทำสี

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบวัดดวงกับการทำสี
เพราะสีใหม่ทำไงก็ไม่เนียน ไม่ทนเท่าของเดิม

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามอู่ซ่อมรอยเฉี่ยวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 21:31:03 »
รอยแค่นี้ขัดออกหมดครับ หาซื้อน้ำยาลบรอยหรือแว๊กที่มีส่วนผสมของผงขัดมาขัดเองได้เลยครับ

ส่วนตรงซุ้มล้อที่เป็นพลาสติกด้านให้เอากระดาษทรายแบบที่ละเอียดที่สุดขัดให้จางลงนิดนึง แต่อย่าขัดมาก เพราะมันจะเป็นปื้นเลย

ส่วนเรื่องรอยลักยิ้ม ถ้าไม่หนักมากจนน่าเกลียด ผมแนะนำให้ปล่อยไว้งั้นครับ เพราะช่างต้องรื้อแผงประตูออกมาแล้วใช้เครื่องมือดันๆ เคาะๆ ให้เหล็กกลับรูปเดิม แต่ตอนประกอบแผงประตูกลับอาจจะไม่สนิท ทำให้เวลารถวิ่งจะมีเสียงก๊อกแก๊กได้ครับ แต่ถ้าอยากทำจริงๆ ช่วงเสาร์-อาทิตย์ไปที่ลานจอดรถโลตัสเลียบทางด่วนรามอินทราเลยครับ ถูกและดีมากเลย :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 12:53:05 »
ดูแล้วแผล ขัดสีออกได้พอสมควร ไม่ถึงกับบุบ แต่หากอยากทำสี ลอง s brand ไหมครับ แล้วจ่ายส่วนต่าง เพราะเพื่อนทำมา สีไม่เพี้ยนนะครับ BMW ที่สำคัญ งาน 1 วันเสร็จ ไม่ต้องจอดนาน

ส่วนลักยิ้ม เห็นมีรับทำเยอะแยะ แนว ดูดๆ เป่าๆ ให้มันเด้งออก ว่ามีแบบทำเหมาๆ หลายจุดก็ถูกลงด้วยนะครับ ลอง search google ผมว่ามีเยอะเลย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ jiratshane

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 18:22:16 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ยังไงจะลองศึกษาเรื่องขัดสีดูก่อนตามที่เเนะนำมาครับ
ขอบคุณมากครับ