ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ BMW  (อ่าน 31770 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
น้ำมันเกียร์ BMW
« เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 16:10:07 »
สวัสดีครับ หลังจากที่ผมเคยตั้งกระทู้ที่แล้วเกี่ยวกับการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์รถ BMW 520d E60 ตาม link ด้านล่าง

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45294.msg764116#msg764116

สรุปว่าตอนนั้นยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเพราะได้ลอง consult ช่างแล้ว ช่างบอกว่ารถใกล้หมด BSI เต็มทีแล้ว รอให้หมดไปเลยค่อยมาเปลี่ยน ศูนย์จะได้ไม่เล่นแง่เวลาเกิดปัญหาอะไรเกี่ยวกับเกียร์ระหว่างอยู่ในประกันจะได้เคลมได้ ซึ่งตอนนี้รถได้หมด BSI เรียบร้อยแล้ว และผมก็กำลังจะไปเปลี่ยนจริงๆ สักที

ผมลองโทรไปปรึกษาช่าง ช่างคิดราคามาราวๆ 1 หมื่นกว่าๆ แต่ว่าน้ำมันเกียร์ที่ช่างใช้ไม่ได้เบิกศูนย์ แต่เป็นยี่ห้อ Square หรืออะไรสักอย่างผมจำแน่นอนไม่ได้ ผมก็กังวลเล็กน้อยครับว่าควรใช้ของศูนย์แบบ part number ตรงเลย หรือยี่ห้อแบบนี้ก็เทียบได้ครับ กลัวเปลี่ยนมาแล้วมีปัญหาครับ เอาจริงๆ ผมก็คิดว่าบริษัทรถหรือบริษัท ZF ที่ผลิตเกียร์ให้ BMW คงไม่ได้ผลิตน้ำมันเกียร์เอง คงให้บริษัทน้ำมันเป็นผู้ผลิตให้ ดังนั้นน้ำมันเกียร์ก็น่าจะใช้ยี่ห้อใดก็ได้ที่มีการรับรองมาตรฐานเดียวกัน แต่จากการหาข้อมูลก็มีหลายท่านบอกว่าต้องใช้ของศูนย์เท่านั้น ไม่งั้นจะมีปัญหาได้

ผมจึงมาตั้งกระทู้เพื่อรบกวนถามความเห็นทุกๆ ท่านอีกครั้ง ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ hispza

Re: น้ำมันเกียร์ BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 18:30:37 »
ใช้ของ ZF เถอะครับ ผมก็เบิก0 รวมๆแล้ว 17000 ได้

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 21:25:38 »
จริงๆ เลือกได้ อยากให้เปลี่ยนกับ 0 ไปเลย มีน้องไปเปลี่ยนมา 2 หมื่นกว่า แต่ชัวร์ มีปัญหา 0 ก็ไม่งอแง และอยากให้เปลี่ยนก่อน bsi หมด เพราะหากหมด ไปเปลี่ยนเอง เกิดปัญหา ซวยแน่ครับ แต่หากไม่หมด เปลี่ยนกับ 0 ผมเชื่อว่า BMW Thailand ต้องรับผิดชอบใน bsi นะ

อันนี้ลองตัดสินใจดู ต่างกันหลายพัน แต่ความสบายใจน่าจะหลายเท่า
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 22:43:37 »
BMW ใช้น้ำมันเครื่องของ Shell ครับ  ดังนั้นคิดว่าคงใช้น้ำมันเกียร์ของ Shell ด้วยนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 22:49:41 »
สมมุตินะ มีวิธีเปลี่ยนอู่นอกโดยไม่ต้องรีเซ็ต ระบบเชคของ bmw ทำได้มั้ยครับ เพราะราคาที่ จขกท ให้ดูผมว่า แพงเกิ๊น

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 22:56:40 »
ผมเข้าใจว่าใช้ข้างนอกได้ครับ น้ำมันนี่สินค้า Community ชัดเจน แปะตราต่างกันเฉยๆ ถ้าดูสเปคออกเอาที่ตรงกันก็ใช้ได้เลย ถ้ารถหมดประกันเป็นผม ผมกล้าครับ แต่ขอดูผู้รู้ท่านอื่นแสดงความเห็นดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 01:28:03 โดย Impulse »

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 23:07:50 »
ถ้าในเชิงหลังบ้านผมไม่ทราบจริงๆครับว่าสุดท้ายแล้วน้ำมันเกียร์ของ BMW มารากฐานมาจากไหน

แต่ที่ผมรู้คือน้ำมันเกียร์ของ BMW นั้นมีเบอร์ตรงกับเกียร์ของแต่ละคันอยู่ครับ
โดยเบอร์น้ำมันนั้นจะติดอยู่กับเสื้อเกียร์ครับ
หากไม่ใช้น้ำมันของ BMW **ที่ตรงเบอร์***ผมค่อนข้างมั่นใจนะครับว่า อายุการรับประกันน่าจะหมดลงทันทีครับ

ผิดถูกยังไงก็ชี้แนะได้นะครับ ^^

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 00:03:34 »
น้ำมันเกียร์ราคาแพงไปนิดครับ ลิตรนึงน่าจะไม่เกินพันบาท
Cheercheers

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 01:11:58 »
จริงๆ เลือกได้ อยากให้เปลี่ยนกับ 0 ไปเลย มีน้องไปเปลี่ยนมา 2 หมื่นกว่า แต่ชัวร์ มีปัญหา 0 ก็ไม่งอแง และอยากให้เปลี่ยนก่อน bsi หมด เพราะหากหมด ไปเปลี่ยนเอง เกิดปัญหา ซวยแน่ครับ แต่หากไม่หมด เปลี่ยนกับ 0 ผมเชื่อว่า BMW Thailand ต้องรับผิดชอบใน bsi นะ

อันนี้ลองตัดสินใจดู ต่างกันหลายพัน แต่ความสบายใจน่าจะหลายเท่า
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเคยปรึกษาศูนย์หลายครั้งตั้งแต่ก่อนหมด BSI งอแงมาก ทั้งขู่ & ขัดตลอด เช่น เปลี่ยนแล้วอาจแย่ลง อย่าเปลี่ยนดีกว่า ถ้ายืนยันจะเปลี่ยนศูนย์ทำให้ได้ แต่ถ้ามีปัญหา BSI ก็จะไม่ cover ฯลฯ จนตอนนี้หมด BSI เรียบร้อยครับ ไม่รู้ผมเสียโอกาสทองไปหรือเปล่า :'(

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 01:15:27 »
สมมุตินะ มีวิธีเปลี่ยนอู่นอกโดยไม่ต้องรีเซ็ต ระบบเชคของ bmw ทำได้มั้ยครับ เพราะราคาที่ จขกท ให้ดูผมว่า แพงเกิ๊น
ผมลืมแจ้งครับว่าราคา 1 หมื่นกว่านั้นรวมน้ำมันเกียร์ประมาณ 4 หรือ 5 ลิตรนี่ล่ะครับ แล้วก็กรองเกียร์ของ ZF ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 01:20:02 »
น้ำมันเกียร์ราคาแพงไปนิดครับ ลิตรนึงน่าจะไม่เกินพันบาท
น้ำมันเกียร์ยี่ห้อที่ช่างบอกผมไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่ แต่ทราบจากช่างอีกคนว่าน้ำมันเกียร์เบิกศูนย์ราคาลิตรละราวๆ 1,200 บาทครับ ไม่ทราบแพงเกินจริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 10:44:13 »
E60 = ZF Fluid รุ่น Lifeguard 6

ใส่แล้วไม่มีปัญหาแน่นอนคับ คันแรกผม M54 เกียร์ 6hp19 ใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไร คันล่าสุดผม ปีสุดท้ายเบนซินเกียร์ 6hp21 ก็ใช้ตัวนี้

แต่กรอง(อ่างเกียร์)มันมาทั้งชุด แล้วแต่จะเลือก ข้างนอก 4-5พัน ศูนย์อาจจะเป็นลมได้ แล้วแต่สะดวกเลยคับ แต่น้ำมัน ขอให้เป็นตัวที่ผมบอกเท่านั้น
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 10:47:51 »
ในศูนย์น้ำมันอาจจะลิตรละพันกลางๆ 7-8ลิตร กรองมีเฉียดสองหมื่น

ข้างนอก ของแท้ zf lifeguard6 ลิตรไม่น่าเกิน700 กรองราคาตามที่บอก

และเรื่อง เปลี่ยน ก่อน หลัง หมด bsi เปลี่ยนก่อนสิคับ พังได้แจ้งเคลม bsi ช่างคุณตลกล่ะคับให้เปลี่ยนหลัง bsi พังขึ้นมา เอาเคสไหนมารับผิดชอบ? งานรับประกันการซ่อม???

ค่าล่าสุดผมหมด bsi เดือน3ปีนี้ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยคับ -*- แสนโลพอดีเป๊ะเลย  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 12:49:45 »
ตามคุณ neung23 เลยครับ :)

Lifeguard เป็นของเกียร์ ZF โดยเฉพาะ

ยืนยันอีกเสียงว่าเปลี่ยนแล้วก็ไม่มีปัญหาครับ เปลี่ยนเกียร์ลื่นปรี๊ดๆ

แนะอีกนิดช่างที่เปลี่ยนต้องเปลี่ยนถูกนะครับ

ปล.ผม inbox ไปให้อีกรอบแล้วนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 12:59:55 โดย Cheercheers »
Cheercheers

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 15:43:49 »
เรื่องน้ำมันเกียร์นี่ ที่จ่ายกันเป็นหมื่น ผมล่ะเชื่อเลยว่ามีคนจ่าย

เอาครับ มันเป็นเรื่ งของศรัทธาไปซะแล้วผมคงก้าวก่ายไม่ได้

แต่เผื่อไว้ สำหรับคนที่ไม่ใช่ประเภทใช้ของแท้แม้กระทั่งไส้กรองน้ำมันเครื่อง

Dexron VI จากบบริษัทผู้ผลิตน้ำมันเกียร์ชั้นนำใช้กับเกียร์ทุกรุ่นของ BMW รุ่นใหม่ถ้าตราบใดยังไม่เป็นCVTครับ

เรียนรู้Zf.com แล้วไปหาอ่านต่อกันเองครับ

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 20:23:04 »
คูณ Jae post ถูกต้องครับ   น้ำมันเกียร์ ZF และน้ำมันเครื่อง BMW มาจากบริษัทน้ำมันตรา _he_l 
ลอง search "ZF Life Guard 6 is equivalent to: Shell M-1375.4.
บริษัทเกียร์อย่าง ZF ไม่ผลิตน้ำมันเกียร์เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 20:37:56 โดย FlyMe »

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 22:11:09 »
Spirax S6 ATF ZM ... Premium automatic transmission fluid specially designed to improve performance and reliability in ZF transmissions.

ทั้งอู่นอก ทั้งศูนย์ เสนอราคาน้ำมันเกียร์ ZF ตั้งแต่ พันกลางๆ ไปพันปลายๆ จนถึง 3 พันกว่าต่อลิตร  หากินกับความไม่รู้จริงๆ ผมอ่าน
ที่คุณแจ (Jae) ตอบทุกกระทู้ ตามหาอ่านทุกอย่างที่คุณแจ แนะนำ จนหมดความกลัวและกังวล  สรุป น้ำมันเกียร์ ZF มันก็ไม่กี่ร้อยเอง
และยี่ห้อแปลกๆ ที่ขายๆ กันก็เป็น OEM จาก Shell อีกต่างหาก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 22:22:57 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 22:16:21 »
E60 = ZF Fluid รุ่น Lifeguard 6

ใส่แล้วไม่มีปัญหาแน่นอนคับ คันแรกผม M54 เกียร์ 6hp19 ใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไร คันล่าสุดผม ปีสุดท้ายเบนซินเกียร์ 6hp21 ก็ใช้ตัวนี้

แต่กรอง(อ่างเกียร์)มันมาทั้งชุด แล้วแต่จะเลือก ข้างนอก 4-5พัน ศูนย์อาจจะเป็นลมได้ แล้วแต่สะดวกเลยคับ แต่น้ำมัน ขอให้เป็นตัวที่ผมบอกเท่านั้น
แสดงว่ารถผมก็น่าจะใช้สน้ำมันเกียร์ของ ZF รุ่น Lifeguard 6 ได้ใช่ไหมครับ ผมลองเช็คจาก VIN รถผมใช้เกียร์ GA6HP19Z ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 23:12:33 »
ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคำตอบนะครับ

พรุ่งนี้ผมนัดเอารถเข้าไปที่อู่  เบื้องต้นช่างแจ้งว่าจะใช้น้ำมันเบิกศูนย์ ราคา 1200 ไม่รวม vat อ่างน้ำมันอีกราวๆ 5800 บาท ไม่รู้ราคารวมแล้วจะเท่าไหร่ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองถามช่างดูว่ามี ZF Lifeguard 6 หรือไม่ จะได้ประหยัดเงินหน่อย ได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครับ

ท่านใดมีความเห็นอะไรเพิ่มเติมผมรบกวนขอเป็นความรู้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 23:18:08 »
Spirax S6 ATF ZM ... Premium automatic transmission fluid specially designed to improve performance and reliability in ZF transmissions.

ทั้งอู่นอก ทั้งศูนย์ เสนอราคาน้ำมันเกียร์ ZF ตั้งแต่ พันกลางๆ ไปพันปลายๆ จนถึง 3 พันกว่าต่อลิตร  หากินกับความไม่รู้จริงๆ ผมอ่าน
ที่คุณแจ (Jae) ตอบทุกกระทู้ ตามหาอ่านทุกอย่างที่คุณแจ แนะนำ จนหมดความกลัวและกังวล  สรุป น้ำมันเกียร์ ZF มันก็ไม่กี่ร้อยเอง
และยี่ห้อแปลกๆ ที่ขายๆ กันก็เป็น OEM จาก Shell อีกต่างหาก

1กระป๋องมีกี่ลิตรแล้วถ้าเปลี่ยนต้องใช้กี่ลิตรครับ

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 08:48:57 »

1กระป๋องมีกี่ลิตรแล้วถ้าเปลี่ยนต้องใช้กี่ลิตรครับ

กระป๋องละ 1 ลิตรครับ ใช้ประมาณ 7 ลิตรครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 12:59:39 »
Dexron VI ของเกาหลี ราคาถูกกว่า ของเมกา แต่ไม่เขียนอะไร

ของเมกา จะเขียนว่ารองรับ Mercedes Benz NAG1

ส่วนNAG 2 เมกาบางยี่ห้อเขียนว่าใช้ได้ แต่ของศูนย์คนละเบอร์กัน

สรุปว่า
Dexron vi รองรับ zf ได้ทุกรุ่นที่เป็นทอร์คคอนเวอร์เตอร์
aisin,jatco ได้ทุกรุ่นที่เป็นทอร์คคอนเวอร์เตอร์

ส่วนเบนซ์ 722.4,722.5
722.6  NAG1
722.9  NAG2
ใช้ Dexron vi ได้รุ่นไหนบ้าง

น้ำมันเฟืองท้าย gl5 แบบสังเคราะห์ 75-90w ของเมกาที่ขายกัน ใช้แทนของศูนย์ได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2015, 13:27:18 โดย bahamu »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 14:48:20 »
ผมไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ของ ZF Lifeguard 6 พร้อมอ่าง+กรองเกียร์ ใช้น้ำมันไป 5 ลิตรกว่าๆ ต้องซื้อ 6 ลิตร หมดค่าใช้จ่ายไป 11,600 บาท น้ำมันเกียร์ที่ออกมาสีคล้ำมาก มีเศษผงโลหะปนออกมาพอสมควร หลังเปลี่ยนเกียร์เปลี่ยนนุ่มขึ้นเล็กน้อย เพราะเดิมก็ไม่ได้มีอาการกระตุกอะไร ผมแค่กังวลอยากเปลี่ยนน้ำมันเท่านั้นเอง ไฟโชว์ตอนนี้ยังไม่มีครับ

ผมเอามา update ฝากไว้เป็นข้อมูลให้กับท่านอื่นๆ นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 15:31:08 »
ผมไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ของ ZF Lifeguard 6 พร้อมอ่าง+กรองเกียร์ ใช้น้ำมันไป 5 ลิตรกว่าๆ ต้องซื้อ 6 ลิตร
ผมเอามา update ฝากไว้เป็นข้อมูลให้กับท่านอื่นๆ นะครับ

รอชมครับ

กระป๋องละ 1 ลิตรครับ ใช้ประมาณ 7 ลิตรครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 16:34:47 »
เอารูปมาฝากเล็กน้อยครับ จากการนำรถเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ในครั้งนี้ ทำให้ทราบว่าบางครั้งการเช็คเบอร์อะไหล่จากเว็บโดยใช้ VIN number ก็ไม่แน่เสมอไป เพราะก่อนไปผมเช็คจากเว็บทราบว่ารถผมใช้เกียร์ 6HP19 แต่พอดูที่ตัวเกียร์จริงๆ พบว่าเป็นรุ่น 6HP21 ครับ แต่จากการหาข้อมูลก็พบว่าเกียร์ 2 ตัวนี้ไม่ได้ต่างกันมากแค่มีการปรับปรุงเล็กน้อยเพื่อให้รับแรงบิดได้มากขึ้นและช่างก็บอกว่าใช้น้ำมันตัวเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 16:42:59 »
อ่าง+กรองที่ถอดออกมา เป็นไฟเบอร์ไม่หนักเท่าไหร่ น้ำมันสีคล้ำมีเศษผงโลหะปนออกมาเยอะเหมือนกันครับ ลืมคำพูดเจ้าหน้าที่ศูนย์ที่ชอบขู่ว่าเปลี่ยนแล้วเกียร์อาจมีปัญหาอย่างโน้นอย่างนี้ไปเลย เพราะผมคิดว่าถ้าไม่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วปล่อยผงโลหะเหล่านั้นไว้ในเกียร์คงมีผลเสียมากกว่าผลดีแน่ๆ ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 16:45:43 »
น้ำมันที่ใช้ครับ ZF Lifeguard 6

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 16:51:29 »
รูปตอนช่างกำลังเติมน้ำมันเกียร์โดยต้องปั๊มใส่จากใต้ท้องรถ ด้านข้างของเกียร์

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 16:54:15 »
ตอนเสร็จสมบูรณ์ ก่อนปิดแผ่นกันกระแทกใต้ท้องรถครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 18:07:22 »
หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วไม่มีไฟเตือนอะไรขึ้นมา ก็เหมือนจะผ่านไปด้วยดี แต่ก็มีของแถมจากงานนี้อีก 2 เด้งจนได้

เด้งที่ 1คือตอนก่อนจะปล่อยรถลงจากที่ยกผมสังเกตเห็นว่าล้อหลังขวาถูกน๊อตตำคาอยู่ สงสัยเพิ่งจะโดนไม่นานเพราะรถไม่ได้เตือนเรื่องลมยางอ่อน ตอนแรกคิดว่าเดือนหน้าจะเปลี่ยนยาง พอโดนตำแบบนี้เลยไม่อยากปะ เปลี่ยนออกไปเลย โดนค่าเปลี่ยนน้ำมันแล้วยังโดนค่าเปลี่ยนยางอีก  :'( ตัวเบาเลยครับ

เด้งที่ 2 คือตอนเอารถไปเปลี่ยนยางก็พบว่าล้อแม๊กที่ติดรถมาดุ้งไป 2 วง ไม่ทราบเหมือนกันว่าไปกระแทกอะไรตอนไหน ช่างพยายามแก้ด้วยการถ่วงล้อให้ แต่ไม่สำเร็จ เลยเอาไปไว้ล้อหลังก่อน ตอนนี้เอามาวิ่งก็ไม่ได้รู้สึกสั่นอะไรจนรู้สึกได้ครับ

หลังจากเรื่องน้ำมันเกียร์จบก็ต้องมาหาที่ซ่อมล้อแม็กอีก  ??? เรื่องล้อแม็กผมขอแยกไปตั้งไว้อีกกระทู้ตามนี้นะครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46348.msg783136#msg783136

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีข้อมูลร้านที่รับซ่อมช่วยแนะนำผมอีกสักครั้งนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 18:21:23 โดย shogunies »