ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกลิ่นน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 2244 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ถามเรื่องกลิ่นน้ำมันเครื่องครับ
« เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 22:24:48 »
เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งแรกมาไม่นาน ระยะเปลี่ยนตอนเจ็ดพันโล ใช้ mobil1 0w40 แกลลอนทอง วิ่งไปไม่ถึงพันโล

ตอนวัดน้ำมันเครื่องลองดมดู มีกลิ่นต่างจากน้ำมันเครื่องใหม่คือมีกลิ่นไอเสียและมีสีคล้ำขึ้น อย่างนี้ปกติมั้ยครับ กลัวเจอน้ำมันเครื่องปลอม

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ถามเรื่องกลิ่นน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 22:46:04 »
ปกติครับ เป็นแบบนั้นถูกแล้วครับ
ถ้าใช้ไปแล้วยังใสปิ๊ง อันนี้ผิดปกติอย่างมากครับ

ออฟไลน์ toonze

Re: ถามเรื่องกลิ่นน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 01:01:40 »
รถเบนซินใช้ป่าวครับ ธรรมดาครับ ในห้องเครื่องมีเขม่า บวกน้ำมันเก่าข้างในที่เหลืออยู่

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 09:52:13 »
ผมก็ใช้โมบิลวัน แต่ซื้อจากร้านตัวแทนจำหน่ายเท่านั้นครับ
ราคาจะแพงกว่าในเน็ตพอสมควร แต่เอามั่นใจและสบายใจครับ
ไหนๆ จะใช้ของดีซื้อจากแหล่งที่มั่นใจได้ดีกว่าครับ ราคาต่างกันหลายร้อยก็จริง แต่เติมน้ำมันรถทีนึกก็เป็นพันแล้วหรือเปล่าครับ
ปล. ร้านในเน็ทหลายร้านน่าจะขายของแท้นะครับ แต่แค่ผมไม่มั่นใจว่าใช่หรือไม่เท่านั้น
ปล.2 ถ้าปั้มมันเอาของปลอมมาขาย ผมก็จนปัญหา
ปล.3 ผมฝากเพื่อนที่เอ็กซอนซื้อ ได้ส่วนลดไม่มาก แต่ก็ถูกกว่าปั้มนิดนึงครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 16:57:43 »
เอาน้ำมันหยดลงบนพลาสติกครับ เช่นขวดน้ำอัดลม ขวดน้ำขุ่น
ทิ้งไว้คืนนึง ถ้ามันละลายก็แสดงว่าปลอมด้วยพวกทินเนอร์ น้ำยาล้างต่าง ๆ

ลองหยดลงไปบนโลหะผิวหยาบ ๆ ที่เป็นสนิมได้ เอาผ้าเช็ดออกไม่ต้องขัด เอาน้ำหยดซ้ำตรงที่น้ำมันเคยอยู่ ทิ้งไว้ซักคืน ถ้าเป็นสนิมก็แสดงว่าเป็นน้ำมันเกรดต่ำปลอมมา