ผู้เขียน หัวข้อ: มาตราฐานของลูกคั้น มันเท่าไหรอะครับ  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
มาตราฐานของลูกคั่นมันเท่าไหรอะครับ มันมีปัญหากับรถมากเลย บางอันก็หลังเต่าใหญ่ บางอันก็สั้นๆแต่สูง คือรถผมก็โหลดมานิดนึง เข้าซอยทีไรขูดใต้ท้องทุกทีเลย(เฉพาะอันแปลกๆนะครับ เพราะว่าบางอันมันขนาดปกติพอขึ้นได้)
แล้วก็ผมรบกวนถามเพิ่มนิดนึง ขูดบ่อยๆใต้ท้องเป็นอะไรไหมครับผมกลัวมากเลย  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 06:59:59 โดย Alt+F4 »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: มาตราฐานของลูกคั้น มันเท่าไหรอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 23:27:20 »
หลังเต่า ก็เป็นสิ่งปลูกสร้างอีกอย่างหนึ่งที่คนทำอาจไม่ได้ใช้(ถึงใช้ก็อาจเอามาตรฐานของตัวเองเป็นที่ตั้ง(รถกระบะ)เพราะคนทำส่วนใหญ่เป็ช่างครับ)

แล้วก็คนที่ได้ใช้มันก็ไม่ได้เป็นคนก่อปูนเสียด้วยสิ

มาตรฐานก็เลยไม่มีเหมือนกับสิ่งปลูกสร้างอื่นๆที่เข้าข่ายแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ OHMMY

Re: มาตราฐานของลูกคั้น มันเท่าไหรอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 01:10:52 »
คั่นครับ คั้นไว้ใช้สำหรับ คั้นน้ำผลไม้ครับ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 07:00:28 »
คั่นครับ คั้นไว้ใช้สำหรับ คั้นน้ำผลไม้ครับ ::) ::) ::)
แก้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ อิอิ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 07:16:06 »
ความสูงไม่สำคัญเท่าความชัน เคยอ่านเจอว่า ที่ถูกต้องส่วนที่เป็น ramp ต้องเป็น 2 เท่าของความสูงครับ

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 14:36:30 »
สันชะลอความเร็ว ได้แก่ ลูกระนาด (speed bump) และเนินชะลอความเร็ว (speed hump)
มีข้อกำหนดในการออกแบบและการก่อสร้างที่กรมโยธาธิการและผังเมืองเผยแพร่อยู่ครับ

http://eservices.dpt.go.th/eservice_6/ejournal/42/42-01.pdf?journal_edition=42