ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเรื่องเก่าๆ มาเล่าให้ฟัง จากความประทับใจเกี่ยวกับรถ  (อ่าน 2094 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เมื่อปี 2540 ที่บ้านไปเจอรถกระบะ Isuzu kb คันนึงอยู่ในโรงรถเก่าๆในบ้านหลังหนึ่งโดยบังเอิญ (เอางานไปส่ง) แล้วก็มีสัญญาณบางอย่างบอกว่าให้เข้าไปดู สภาพภายนอกมีแต่ฝุ่น และเศษกระดาษปกคลุม พอเดินเข้าไปดูใกล้ๆ เห็นภายในรถ โอ้ว.. มันงามนัก เลยถามว่ารถใคร เจ้าของบ้านบอก รถที่บ้านนี่แหละ แกซื้อเงินสดมาจาก 0 แล้วมาทะเลาะกับภรรยา ภรรยาโยนกุญแจทิ้งไปในป่าคูน้ำข้างบ้าน แล้วรถคันนี้ก็จอดสนิทตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา เรื่องเลยเกิด ความอยากได้จึงติดต่อคุยกันกับเจ้าของรถ คุยถูกคอกันไปๆมาๆ ตกลงขายให้ราคาแสนสาม แต่ต้องมาเอารถเองเพราะรถไม่ได้ใช้มา10ปี ยางแบน แบ็ตฯไม่ต้องพูดถึง พ่อก็รีบตกลง อีกวันก็ขับรถไปหาอีกทีเพื่อเอาเงินสดไปให้แล้วลากกลับบ้าน
  พอถึงบ้านก็หาช่างมาสะเดาะกลอน เปิดออกมา ภายในกริ๊ปมาก พลาสติกยังไม่แกะเลย เข็มไมล์(ที่พ่อแอบส่องตอนไปดูรถที่เจ้าของเก่า) 7พันกว่าโล โอ้ มาย ก๊อต ... มันยอดมาก จัดการเอารถเข้าอู่ประจำ เปลี่ยนยางรถ เปลี่ยนแบตฯ เปลี่ยนท่อยางที่ควรเปลี่ยน เบ็ดเสร็จหมดไปอีก หมื่นกว่าบาท มันนิ๊งมาก ขอบอก แต่.....
  ไม่มีเล่ม ลืมถามถึงเล่มทะเบียน ขับกลับไปถามเจ้าของเก่า แกบอก ไม่รู้อยู่ไหน ซื้อสดมา ได้เล่มแล้ว แต่พอมีเรื่องเขวี้ยงกุญแจรถทิ้งก็ไม่ได้สนใจมันเลย ตัยห่าน.!!  ทำไงดี วิ่งพล่าน หาวิธีโน่น นี่ นั่น เหมือนโชคจะเข้าข้าง ช่วงนั้นมีประกาศให้รถเก่ารีบมาจดทะเบียนให้ถูกต้อง ใครเล่มหายมาขอคัดใหม่ได้ รีบเลยสิครับ จนท อยากได้อะไร สรรหามาให้อย่างไว จนเรียบร้อย หมดตังค์ค่าทำเล่มทะเบียนให้ขึ้นมาให้ถูกต้องอีกเกือบสองหมื่น สบายใจแฮ ใช้งานได้ไม่ถึงปี มีคนมาขอซื้อต่อ 2แสน2 กำไรเหนาะๆ แต่เสียดายรถเลยใช้เรื่อยมา แล้วก็ใช้รถคันนี้มาอีก 10ปี คนเดิมที่เคยมาถามนั่นแหละ มาขอซื้อต่ออีกที คราวนี้จนใจ ขายต่อออกไปในราคา แสนสี่ เสียดายนะ เสียดาย แต่ใช้มาคุ้มค่าแถมมีกำไร จึงตัดใจขายไปตอนเลขไมล์ แสนสอง 10ปีใช้รถไป 11x,xxx โล แถมมีกำไรอีก 2หมื่น มันช่างน่าดีใจจริงๆ  :)

Cr: ให้เครดิตเรื่องเล่ากับคุณพ่อ ที่ภูมิใจกับรถคันนี้มาก ซื้อมาใช้งาน ขายไปได้กำไรต่ออีก ขอบคุณที่อ่านกันจนจบนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ scotch_fillet

+1 ครับ
คล้ายๆกันครับ
เมื่อ 4-5 ปีก่อน เอาท่านผบ. ไปทนลำบากอยู่แดนกันดาร
ซื้อรถให้เธอขับไปจ่ายกับข้าว และส่งข้าวกล่อง (ขายข้าวกล่องเป็นงานอดิเรกครับ)
ซื้อมือสองมาห้าแสนแปด ใช้ไปเกือบสองปี ขายไปเป็นมือสามได้ห้าแสนห้า
คุ้มใช้มากๆครับ

ออนไลน์ sukhontha

อิจฉา...อยากได้บ้างครับ...

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ฟังแล้วอึ้งเลยครับ แต่อึ้งเจ้าของเก่านะ โยนกุญแจทิ้งแล้วไม่ใช้อีกเลย สวดยวดๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
เพราะมันคือ ISUZU

แถวอีสานนิยมชมชอบ เลยขายต่อได้ราคาดี

กระบะมี Cab ขายต่อราคาดีมาก