ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าท่านเลือกรถคันแรกในชีวิตจะเลือกด้วยเหตุผลหรืออารมณ์กันครับ  (อ่าน 6316 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ถ้าคันแรกผมเลือกเอาเหตุผลดีกว่าครับ..
แต่มันก็แล้วแต่คนอ่ะนะ ถ้าผมรวย อาจจะซื้อตามอารมณ์ก็เป็นได้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
ส่วนตัวผม
กรณีที่ไม่่ได้เดือดร้อนคนอื่น อารมณ์ล้วนๆ ครับ

ซื้อรถที่ชอบ/อยากได้ เราจะมีความสุขกับการซ่อมแซม ดูแลรักษา หาข้อมูลเรื่องตกแต่ง ได้ศึกษาเรื่องเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ของแต่ง เยอะแยะมากมาย

หลังจากนั้น พอโตขึ้น(แก่ขึ้น) ก็มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์มากขึ้น รู้ว่าอันนี้ดี อันนั้นไม่ดี ซ่อมยาก แก้ได้
ต่อไป อารมณ์กับเหตุผล ของคนๆนั้น ก็จะจูนหากันเองครับ

ปล. อยากให้รุ่นน้องของ จขกท. ใช้รถอย่างมีความสุขครับ ซื้อเองใช้เองซ่อมเอง มีความสุขกับรถที่ชอบ นะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
1. เลือกด้วยอารมณ์และความชอบ
2. ดูวงเงินตัวเอง
3. ความสามารถและเวลาในการปั้น (ถ้าเป็นมือสอง)

วนสามข้อนี้ไปมาเรื่อยๆ ก็จะได้รถที่ใช่ครับ

(ห้ามมีข้อ 4. เสียงจากคนรอบข้างที่ไม่ใช่นักเลงรถเด็ดขาด เพราะไม่ได้ช่วยอะไรเลย
ช่วบเลือกก็ไม่ช่วย คอยแต่จะซ้ำเติม ใช่สิ เรื่องถนัดเขาล่ะ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
รถคันแรกที่ผมได้ใช้ก็คือ เรโน R19 รับตกทอดมาจากพ่อ ที่สุดของความจุกจิก ซ่อมนี่รายเดือนเลยครับ อะไหล่หายาก เดินเซียงกงแทบจะเป็นห้างไปเดินเล่น ของไม่มีก็ต้องหาเทียบ ถ้าคุณจะต้องเอารถมาใช้ในชีวิตประจำวัน ถึงแม้มันจะเป็นรถในฝัน มีความสุขเมื่อได้อยู่หลังพวงมาลัย หรือจะรักแค่ไหนก็ตาม แต่ถ้าต้องเวียนเข้าเวียนออกอู่ อยู่เรื่อยๆมันไม่สนุกหรอกครับ เวลาที่คุณจะต้องเอาไปทำงานทำการ ต้องเสียเวลาส่วนนึงมาเวียนอยู่กับอู่ซ่อม วิ่งหาอะไหล่ ตามช่าง ความสุขที่อยู่หลังพวงมาลัยมันมีแค่ไหนกันเชียว อาจจะไม่ถึงขนาดผมก็ได้ อู่ที่เอาเข้าซ่อมเขาจัดการให้เสร็จทุกอย่าง แค่ต้องซ่อมมันทุกเดือนหรือเดือนเว้นเดือน มันก้ไม่สนุกแล้วครับ ทุกครั้งที่ขับ คุณจะกังวลว่ามันจะเป็นไรอีกป่าวหว่า วันที่ต้องไปทำธุระแล้วรถดันมาเสียกลางทาง ทิ้งรถก็ไม่ได้ ธุระก็ต้องทำ จะเข้าใจครับว่านรกมันมีจริงๆ หากต้องมีเดินทางไกลนี่ยิ่งโคตรไม่มีความสุขเลยครับ จะเดือดร้อนตัวเองคนเดียวหรือต้องเดือดร้อนคนรอบข้างด้วยไหมนั้นผมมองเป็นอีกประเด็นนึง รถที่ใช้งานในชีวิตประจำวันกับรถที่ในฝันบางปัจจัยของแต่ละคนมันก็เป็นคันเดียวกันไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ mile

ก็อยากแนะนำว่าให้น้องคนนั้น  คิดให้ดีครับความฝันกับความจริง  บางครั้งมันก็เดินด้วยกันลำบาก  โอเคครับคุณเก็บเงินซื้อเองคุณก็อยากได้สิ่งที่คุณชอบ  ก่อนซื้อก็ลองคิดให้เยอะๆละกันครับ 

คำถามอีกอย่างคือน้องคนนั้นจะเล่นรถอะไร  อายุเท่าไร  ทำงานเงินเดือนเท่าไร  พวกนี้มันก็มีผลต่อรถที่คุณจะเล่นด้วยเหมือนกัน  คนเรามีฝันได้ครับแต่บางครั้งฝันก็ไม่จำเป็นต้องเป็นจริงเสมอไป

ออฟไลน์ BhuBhu

ถ้าตังค์เยอะก็ตามใจตัวเองเยอะ
ถ้าตังค์น้อยก็ต้องใช้เหตุผลเยอะ

ยิ่งถ้าเป็นรถคันเดียวของบ้านนียิ่งต้องคิดเยอะ ตามครอบครัวน่าจะดีกว่า

แต่ถ้าเป็นรถของส่วนตัวไม่เกี่ยวกับครอบครัว อย่างนี้สิ่งที่ชอบก็น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Gottinho

ถ้าต้องเอามาซ่อมมากกว่าได้ขับ อาจไม่สุขอย่างที่ิ่คิดก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
1. ผมจะดูเงินตัวเองก่อน
2. ถ้าเงินพอก็เลือกตามอารมณ์ครับ ตามที่ตัวเองชอบ
3. ถ้าเงินไม่ถึงก็รอ เก็บตังก่อน 55555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
วันนี้ผมบอกน้องให้เขามาอ่านกระทู้ที่ผมตั้งให้ เขาขอบคุณผมและทุกคนมากๆที่ช่วยเข้ามาแสดงความคิดเห็น

เขาบอกว่าเขารู้สึกดีที่มีคนสนใจในสิ่งมี่เขาคิด หลังจากนี้เขาคงตัดสินใจได้เลือกซื้อรถของเขาได้อย่างสบายใจ

ขอบคุณทุกคนมาครับ

ออฟไลน์ localgame

วันนี้ผมบอกน้องให้เขามาอ่านกระทู้ที่ผมตั้งให้ เขาขอบคุณผมและทุกคนมากๆที่ช่วยเข้ามาแสดงความคิดเห็น

เขาบอกว่าเขารู้สึกดีที่มีคนสนใจในสิ่งมี่เขาคิด หลังจากนี้เขาคงตัดสินใจได้เลือกซื้อรถของเขาได้อย่างสบายใจ

สรุปมันคือรถรุ่นอะไรครับ แอบอยากรู้นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ zipp

คงจะไม่ใช่รถญี่ปุ่น :)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

สรุปมันคือรถรุ่นอะไรครับ แอบอยากรู้นิดหน่อยครับ

Toyota Supra ครับ

ออฟไลน์ yourturle

เหตุผล = เงิน
One Day.

ออฟไลน์ CoolBanana

• Newbie
  • *
ขับรถไปใหนก็สบายใจไม่ต้องห่วงเสีย ห่วงซ่อม พังกลางทาง
ใกล้ไกลมีศูนย์บริการซ่อมเร็วจบไม่แพงทุกครั้ง
ผ่อนอย่างเดียวไม่ต้องเผื่อเงินเก็บเงินไว้ซ่อม ไม่มีข่าวรถรุ่นนี้พังให้เสียวเล่น
มันก็มีความสุขไปอีกแบบนะครับ  :-X :-X

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
คันแรกจริงๆ ผมรับต่อมาจากที่บ้าน
เลือกไม่ได้ เหตุผลบังคับคือ ไม่มีเงิน แล้วรถเดิมก็ใช้งานได้ดี

ก็เห็บหอมรอมริบมานานเป็น 10กว่าปี
จนออกป้ายแดงคันแรกในชีวิต
ระหว่างทางที่เก็บเงิน ด้วยเหตุผลมากมาย + ประสบการณ์
ป้ายแดงคันแรกผมจึงเลือกเหตุผลล้วนๆ
เอาเหตุผลมาตัดช้อยส์ออก เลือกตัวเลือก 2-3ตัว
ต่อมาเอาจึงจะใช้ออารมณืความรู้สึก

คันที่รับต่อมาเป็นซีดาน
อยากได้รถ suv ขนของได้ >>> เงินไม่พอ ที่บ้านซื้อไปแล้วคันนึง
เอาฮัชแบค ที่พับเบาะได้แล้วกัน >>> แฟนซื้อ jazz ตัดหน้าไปแล้ว
เอองั้นเอารถที่นั่งสบายๆ พับเบาะได้บ้าง แล้วกัน >>> เออ city เพราะ ถูก ใช้แค่เสาร์ อาทิตย์ ใช้จนมันตกรุ่น 10+ ตอนนั้นคงมีเงินเก็บเอาไว้ซื้อคันใหม่กว่าได้แล้ว อยากได้อะไรก็ว่าอีกที