ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าท่านเลือกรถคันแรกในชีวิตจะเลือกด้วยเหตุผลหรืออารมณ์กันครับ  (อ่าน 6310 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อันนี้เป็นเรื่องราวของคนใกล้ตัวผม เป็นรุ่นน้องทีรู้จักกันมาสมัยเรียน แล้วมาเจอกันอีกทีน้องเขาเห็นผมสนใจเรื่องรถยนต์เลยมีคำถามมาปรึกษา

คือน้องเขาเริ่มทำงานเก็บเงินได้ก่อนนึงกำลังจะซื้อรถคันแรกในชีวิต น้องเขาลังเลกับการซื้อรถมาใช้ เพราะรถที่น้องเขาชอบมันเป็นรถที่คนในครอบครัว

มองว่ามันไม่เหมาะกับการจะซื้อมาใช้เป็นรถคันแรกที่ใช้ในชีวิตประจำวัน แต่น้องเขาชอบและอยากได้มาตั้งแต่เด็กๆ น้องเขาบอกว่าที่บ้านอยากให้ซื้อรถทั่วๆไป

รถใหม่ๆมาใช้ แต่เขาไม่อยากได้รถที่มันเหมือนๆคนทั่วๆไป ถึงรถที่เขาชอบมันจะเก่าแต่เขาก็ชอบจริงๆเขาศึกษาหาข้อมูลกับมันมาหลายปี

จนตอนนี้มีทุนทรัพย์เพียงพอกับการจะซื้อเลยหารถกำลังจะซื้อ แล้วที่บ้านรู้เลยคัดค้านหน้าดูพอสมควรพูดใส่หน้าน้องชายผมมาว่า

"รถมีไว้ใช้แกจะซื้อมาซ่อมทำไมห่ะ" น้องผมรู้สึกแย่มากๆกับคำพูดคนที่บ้านคนรอบๆข้างเขา เขาเลยมาถามผมว่า

เป็นพี่ๆจะเลือกขับรถใหม่ๆที่พี่ไม่ชอบที่พี่ขับมันแล้วไม่มีความสุข หรือพี่จะขับรถที่พี่ชอบพี่ขับมันแล้วมีความสุขทุกครั้งที่ได้อยู่หลังพวงมาลัย

น้องพูดประโยคที่สกิดใจผมอย่างนึงตรง "ชีวิตคนเราจะมีโอการได้ขับรถที่เราชอบ ได้มีรถที่เราชอบซักกี่คันกันก่อนเราจะตาย" ผมนี้ก็คิดว่ามันก็จริงนะ

ถ้าเราไม่ได้รวยมากมาย การเก็บเงินซื้อรถแต่ละคันนี้มันไม่ง่าย การจะได้มีโอกาศขับมันก็ไม่ง่าย ถ้าเป็นสมาชิคท่านอื่นจะเลือกอะไรครับ

ผมว่ารถที่น้องจะซื้อๆเขาคงหาข้อมูลมาดีแล้วล่ะ ว่าจะต้องเจออะไรบ้าง มังคงไม่ไม่สบายเหมือนใช้รถใหม่ๆแต่เขาคงรับได้กับมันแหละครับ

ออฟไลน์ localgame

ถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้เดือดร้อนคนในครอบครัวก็ซื้อไปเถอะครับ แบบเสียเองซ่อมเอง แต่ถ้าซื้อแล้วเวลาเสียไม่มีเงินซ่อม หรือต้องเรียกคนในครอบครัวไปช่วยก็อย่าซื้อเลยครับเดือดร้อนคนอื่นเปล่าๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้เดือดร้อนคนในครอบครัวก็ซื้อไปเถอะครับ แบบเสียเองซ่อมเอง แต่ถ้าซื้อแล้วเวลาเสียไม่มีเงินซ่อม หรือต้องเรียกคนในครอบครัวไปช่วยก็อย่าซื้อเลยครับเดือดร้อนคนอื่นเปล่าๆ

ผมว่าอันนี้น้องเขาคงไม่ให้เดือดร้อนที่บ้านหรอกครับ ผมว่าเขาคงซื้อรถด้วยเงินเก็บของตัวเองซ่อมด้วยเงินตัวเอง

เพราะถ้าไปเอาเงินคนที่บ้านจะยิ่งโดนพูดว่าตอกย้ำอีก

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เอาสวยไว้ก่อนครับ (น่าจะตามอารมณ์นะ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ nitinside

• Newbie
  • *
เหตุผลและลักษณะการใช้งานครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าราคามันไม่เดือดร้อนคนในบ้าน เงินใครซื้อก็ตามคนนั้น

ออฟไลน์ bubball

เท่าที่อ่านดูคงออกเอง 100% แนะนำว่าให้ซื้อเลยครับ เงินของเรามันคือสิทธิของเรา

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะบอกครอบครัวว่า "ถ้าไม่อยากให้ซื้อคันนี้ ก็ต้องเพิ่มเงินให้ซื้อรถคันอื่น" ถ้าครอบครัวโอเคก็ถือว่าได้เพิ่มงบ 55555

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีความสุขหลังพวงมาลัยแต่ถ้าถึงเวลาเข้าอู่
แล้วได้นอนอู่หลายๆ วันยันสัปดาห์แบบนี้ก็ไม่มีความสุขนะครับ
สุดท้ายขึ้นกับเจ้าของเงินนั่นแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ผมซื้อตามอารมณ์ล้วนๆครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเลือกตามเหตุผลและความต้องการในการใช้งานครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ารถคันแรกนะ ถ้าไม่ได้มีเหตุผลหรือข้อจำกัดอะไรมากมาย
แค่ซื้อมาใช้เพราะอยากจะมี อยากจะใช้อำนวยความสะดวกสบาย ผมว่าแทบทุกคนก็อารมณ์ทั้งนั้นอ่ะ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ถ้าผมมีรถที่ไว้ใจได้ไม่งอแงใช้เป็นประจำผมจะเลือกรถที่ชอบถึงแม้จะซื้อมาซ่อมก็ตาม
แต่ ถ้าเป็นรถที่ผมต้องพึ่งพาการใช้งาน ยังไงก็ขอรถใหม่ไว้ก่อน

และถ้าในกรณีรถใหม่ทั้งคู่
ผมจะใช้แต่อารมเลือกรถที่ผมมองแล้ว ผมนั่งแล้วมันใช่ โดยไม่สนใจการขับขี่หรือระบบความปลอดภัยเลย

เคยมั้ยเวลาไปลองรถแล้วนั่งข้างในคอยแต่จะหาข้อติ --> ไม่ใช่ละ
เคยมั้ยเวลาไปลองรถแล้วนั่งข้างในแล้วยิ้ม. --> ใช่ละคันนี้

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
คนธรรมดาทั่วไปอาจมองว่ารถมีไว้ใช้งาน เพื่อนำพาเราจากจุดหนึ่งสู่อีกจุดเท่านั้น

แต่สำหรับคนรักรถอย่างเราๆ มองว่ารถมันเป็นคุณค่าทางจิตใจอย่างหนึ่งที่ไม่สามารถเปรียบเป็นเม็ดเงินได้

เพราะฉะนั้นเงินของเรามันคือสิทธิของเรา หากไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็จัดเลยคับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Monn

สำหรับผมนะ รถคันแรก แปลว่า เงินเก็บก้อนแรก อาจจะทั้งหมดเลย เป้นผม เหตุผลครับ
อารมณ์ จะมา เมื่อเราพร้อม ไม่รู้นะ กว่าผมจะใช้อารมณ์ ผ่านไปเป็นสิบๆ ปี เพราะกลัว จนแก่ละ 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Kui

• Newbie
  • *
  เป็นผมถ้ารถที่จะซื้อรถคันแรกคงต้องดูเหตุผล ความจำเป็นก่อน คงหาคันที่ใหม่หน่อยมีความเสี่ยงในการซ่อมน้อยกว่า แม้ไม่ใช่รถที่ชอบ หาคันที่พอรับได้มากที่สุดในรถใหม่ ส่วนรถในฝันนั้นเอาไว้ซื้อตอนที่คันนั้นมีความจำเป็นน้อย เช่นเป็นรถคันที่สอง คือซื้อมาแล้วเสียบ่อยๆ ซ่อมบ่อยๆก็ไม่เป็นไรไม่ซีเรียส ก็ใจมันรัก ยังไงมันก็รัก ::) ::) ::)

ออฟไลน์ dekdemo

สำหรับผม เหตุผลมาก่อนอารมณ์ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

แล้วแต่คนซื้อครับ นานาเหตุผล
แต่ผมซื้อด้วยเหตุผล เพราะมีงบจำกัด
พอมีคันนึงแล้วจึงค่อยเอารถเก่ามาทำตามแบบที่อยากทำ ไว้เป็นรถขับเล่น

ถ้าคนซื้อมีงบจำกัด และไม่ได้มีเงินล้นเหลือ และมีความจำเป็นต้องใช้รถ
การซื้อตามเหตุผล ก็ไม่ใช่สิ่งเสียหายครับ

รอเก็บเงินสักพัก คันที่ 2 ตามใจตัวเอง ก็จัดเลยครับ
: )

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าเปนผมเอาอารมณ์กับเหตุผลครับถ้าผมยอมชีอรถมีอ2มาเปนรถคันแรกครับมีความรู้เกียวกับการซ่อมรถด้วยสบายครับเงินเราก็จัดไปครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าอันนี้น้องเขาคงไม่ให้เดือดร้อนที่บ้านหรอกครับ ผมว่าเขาคงซื้อรถด้วยเงินเก็บของตัวเองซ่อมด้วยเงินตัวเอง

เพราะถ้าไปเอาเงินคนที่บ้านจะยิ่งโดนพูดว่าตอกย้ำอีก
ถ้าที่บ้านไม่เดือดร้อนก็หมดห่วง ซื้อไปเถอะครับ เกาไม่ถูกจุดยังไงก็ไม่หายคัน วันหลังจะได้ไม่ต้องมานั่งเล่าว่าเสียดายเคยจะซื้อรถคันนี้แล้วไม่ได้ซื้อซักที

ออฟไลน์ Pat.C

ปัญหานี้กำลังเกิดขึ้นกับผมเลยครับ แต่ผมคิดว่าคงไม่ใช่คนที่ไปปรึกษาเจ้าของกระทู้ อิอิ

ทุกวันนี้ผมยังหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้เลยว่าจะซื้อรถตามที่อยาก (อีโว ทำขึ้นใหม่) หรือซื้อรถที่ควรจะซื้อ (มาสด้า ฟอร์ด มือหนึ่ง) ทั้งๆ ที่เวลาในการตัดสินใจใกล้เข้ามาแล้ว (ปล.จะซื้อปีหน้า)  :( :(

ออฟไลน์ zapdos191

ตอนที่ผมเลือก ผมเลือกด้วย "อารมณ์" ครับ และไม่เคยทำให้ผมเสียใจจนถึงทุกวันนี้เลย ยัง Happy และดีด๊ากับมันตลอดครับผม  :D :D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ mamaman

ตอนซื้อรถคันแกร ไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ

ขอแค่ ถูก ดี ทน

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
คันแรกเป็นครูครับ เอาที่อยากได้เลย เจ็บแล้วจะได้จำ
ถ้าให้คันหลังๆเป็นครู มันมักจะหนักกว่าคันแรกครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
ถ้าเงินตัวเองดูแลรักษา ก็ตามใจตัวเองครับ

ผมตีความว่าน้องคนนั้นน่าจะรู้เรื่องรถอยู่บ้าง หรือมีคนใกล้ตัวคอยให้คำปรึกษาได้เวลารถมีปัญหาแล้วตัวเองก็พร้อมจะแก้ไขปัญหานั้น

ถึงได้อยากได้รถคนนั้น ถ้าเค้าเก็บเงินและดูรถคนนี้มาหลายปี มันบ่งบอกว่าเค้าไม่ใช่คนที่อยากจะได้ก็ร้องจะเอาๆๆ ไม่มีเหตุผลแบบนั้น

แต่ผมคิดว่าเค้าน่าจะผ่านการกรองเหตุผลอื่นๆมาแล้วส่วนนึงแล้วคิดว่ารับมือกับข้อเสียได้

แต่ความเห็นของทางบ้านเค้าที่แสดงออกมา อาจจะมาจากมุมมองของคนที่ไม่ได้หลงไหลในรถและมีเวลาหรือความรู้พอที่จะดูแลมัน

หรืออาจจะผ่านประสบการณ์แบบนี้มาหมดแล้วสรุปให้ฟังว่าสุดท้ายแล้วมันไม่คุ้มหรอก

แต่ผมมองว่าประสบการณ์ฟังจากคนอื่นก็เท่านั้นไม่เหมือนลองเองหรอกครับ ถ้าได้ลองด้วยตัวเองสุดท้ายแล้วจะรู้ว่าต่อไปควรทำอย่างไรดี

เป็นผม ผมเลือกรถที่ผมอยากได้ครับ ถ้าเกิดมีอะไรเสียผมก็เต็มใจที่จะซ่อมมันครับ

สำหรับผมรถไม่ใช่แค่วัตถุ (ถึงแม้เวลามันปัญหาเราต้องทำใจปล่อยวางก็เถอะ) แต่มันคือเพื่อนคู่ใจที่เรามีความทรงจำดีๆร่วมกันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แคร์คำพูดคนที่บ้านขนาดไหนละครับ เพราะถ้ามากซื้อมาก็คงเจ็บช้ำน้ำใจซะเปล่าๆดีก็เสมอตัวพลาดมาละจมดินเลย ความเสี่ยงมีมากเหลือเกินก็ศึกษาให้ดีๆเลือกรถให้ดีๆเป็นการลดความเสี่ยง ถ้าไม่อยากเสี่ยงก็หารถที่ซ่อมง่ายๆทนๆไว้เป็นครูก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mozart

เหตุผล ราคา เทียบกับรุ่นเดียวกัน และสุดท้ายครับ ชอบ ครับ

ออฟไลน์ 2k

สิ่งที่น้องเค้าควรทำคืออย่าไปใส่ใจคนรอบข้าง อยากได้อะไรก็ซื้อมาแค่นั้นครับ นิสัยแปลกๆของคนไทยอย่างนึงคือชอบย่ำยีอะไรก็ตามที่มันผิดแผกไปจากตัวเอง ยิ่งอะไรที่มันขัดกับกระแสสังคมหมู่มากยิ่งโดนหนักยำกันสนุกปากเพียงแค่เพราะคิดไม่เหมือนตัวเอง ทั้งๆที่คนพวกนั้นให้เงินมาซื้อหรือก็ไม่ใช่ ไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่ต้องไปใส่ใจของคนที่ไม่ได้มีส่วนช่วยสักนิด น้องเค้าคิดถูกแล้วที่ชีวิตนึงคนจะมีโอกาสได้ซื้อรถกี่ครั้งกัน แนวคิดที่ว่าซื้อรถคันแรกต้องยี่ห้อนี้ยี่ห้อนั้นเท่านั้นมันไม่เหตุเหตุผลที่ดีอะไรเลยเพราะมันเป็นคำพูดของคนที่โดนการตลาดค่ายรถปั่นหัวหลอกเอากำไรเท่านั้น 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ madnug

ที่ รุ่นน้องนี่หมายถึง sport japanese เปล่าครับ  :-* :-*

จริงแล้ว ก็ถูกของเขา ถ้าซื้อมาซ่อมนี่มันก็ไม่โอเคครับ

แต่ถ้าซื้อมาแล้วทุกอย่างปกติ นั่นและครับ ผมว่ามันยอดมากเลยนะ การได้ขับรถที่ตัวเองชอบ ไม่เหมือนใครนี่แหละ สุดยอด

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้ามองมันเป็นแค่ภาหนะไว้ใช้งานก็ถูกของผู้ใหญ่เขานะครับ ถ้าต้องใช้มันทุกวันทำงานรถใหม่มันเซฟได้หลายอย่างเลย ประหยัดน้ำมัน(กว่ารถเก่าๆ) การบำรุงรักษา ถ้าไม่ซวยจริงรถใหม่คงไม่เสียในเวลาอันใกล้อย่างน้อยๆคงไม่ต้องห่วงเรื่องจอดตายกลางถนน ส่วนตัวถ้าผมมีลูกคงให้ออกรถใหม่(แต่ให้เลือกเองตามชอบ) เพราะตัดปัญหาจุกจิกและถ้าอยากได้รถที่ชอบมันยังมีเวลาอีกเยอะให้ซื้อมาสะสมเป็นคันที่ 2 ขยันทำงานเก็บเงินก็ยังไม่สายครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ถ้าตังน้อยก้อคิดเยอะๆหน้อย