ผู้เขียน หัวข้อ: กรอบป้ายทะเบียนแต่ง (ลายประมูล) ผิดกฏหมายจริงไม๊ครับ  (อ่าน 20143 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  โดนข้อหาใส่ป้ายทะเบียนผิดกฏหมาย(ป้ายขาวเลขธรรมดา แต่ใส่กรอบป้ายลายน้ำ คล้ายทะเบียนประมูล) แต่ลายเป็นรูปต้นไม่ ภูเขาทั่วๆไป ไม่ได้ตรงกับรูปป้ายประมูลจริงๆ เถียงกันอยู่ตั้งนาน สุดท้ายก็ต้องจ่าย
  ตกลงกรอบป้ายแบบนี้ผิดกฏหมายรึเปล่าครับ ถ้าไม่ผิดจะคุยยังไงกับ จนท งงกันไป

ขออนุญาตยืมรูปประกอบนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Alcatraz

กฏหมายบอกว่า ห้ามมีอะไรปิดบังป้ายทะเบียน

พลาสติกของกรอบเป็นลาย พอใส่ไปถือเป็นการปิดบัง จริงๆแค่ปิดทองบนส่วนขาวๆไม่เกี่ยวกับอักษรดำ นิดเดียวยังผิดเลย

และอันนี้ขออภัยที่แรงไปหน่อย อยากได้ลายประมูลก็ไปประมูลทะเบียนมาใส่สิครับ บางเลขไม่ถึง 2หมื่นด้วยซ้ำ จะมาใส่ลายให้เหมือนคนอยากจะมีทำไม และถ้าถึงเวลาเกิดเดือดร้อน ก็สามารถขายเป็นทรัพย์สินได้ มูลค่าไม่ได้ตกลง

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
ลองคิดดูว่าถ้าทุกคันใส่แบบนี้หมด...ขับไปคงดูจะมั่วกันทั้งเมือง คันไหนประมูล คันไหนไม่ประมูล

แบบนี้ผิดครับผม..อาจจะทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้

ออฟไลน์ ichamz

แบบนี้ผิดจริงครับ :)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ขอบคุณครับ จะได้เปลี่ยนออกไป ตอนแรกเห็นว่าสวยดี คิดว่าลายมันไม่เหมือนของแท้ไม่น่ามีปัญหา หากรอบธรรมดามาใส่ดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CHANOM

ไม่เคยรู้มาก่อนว่าผิด ดีใจที่ได้ยินว่าผิดกฏหมายค่ะ

เราเองก็ไปประมูลทะเบียนมาเหมือนกันเพราะชอบลายทะเบียนมาก
แอบรู้สึกเศร้าใจทุกครั้งที่เห็นรถเลขธรรมดา แต่ทะเบียนมีลายวิ่งอยู่ข้างๆ
นึกมาตลอดว่าตัวเองดันเลือกทางแพง และ ขนส่งมีตัวเลือกให้รถทุกคันนั้นเลือกได้ว่าจะเอาลายไหม  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ไทบ้าน

แต่เอาโลโก้ Benz ไปแปะกระจังหน้ารถกระบะไม่ผิดครับ (อยากหรูแต่ไม่มีตังค์อ่ะ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Puitam

ถ้าความเห็นผมนะ  เจอเลขสวยไม่มีลายผมจะรู้สึกว่า  อันนี้ยิ่งกว่าแพงอีก

ดูจากทะเบียนของเพื่อนสาวคนหนึ่ง  เลขคู่สองตัวแต่ป้ายขาว เจ้บอกมันมากะรถ รถพี่ซื้อให้

พี่เจ้แกก็ไม่ได้ประมูลแค่จองไว้  แต่ที่บ้านเจ้ ตองสามตัวยังป้ายขาว  คู่สองงี้ 

ออฟไลน์ whoami

ผิดแน่นอนครับ แต่เหมือน จนท.  ไม่จับจริงจังหรือเปล่า

เพราะเห็นบ่อยมาก ขนาดรถผมเลขตอง แต่เป็นหมวดเก่าก่อนประมูล

ผมยังไม่กล้าซื้อกรอบแบบนี้มาติดเลย

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) ขออนุญาติ ถามในกระทู้นี้หน่อยนะครับ

ถ้าเป็นกรอบ ที่มีสีสัน แบบในรูป ถือว่าผิดไหมครับ. ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

กรอบทะเบียนสมัยเมื่อ20ปีที่แล้วจะมีแถมพลาสติกใสครอบทะเบียนมาให้ด้วย  แบบนั้นบางครั้งตำรวจยังจับเลยครับเพราะเวลามันเก่าแล้วขุ่นจนไม่สามารถเห็นทะเบียนได้ ตำรวจจับข้อหาปกปิด ดัดแปลงเอกสารทางราชการ

ถ้าแบบในรูป ถ้าจะจับจริงๆ ไม่มีทางรอดครับ

ออฟไลน์ mothsan

:) ขออนุญาติ ถามในกระทู้นี้หน่อยนะครับ

ถ้าเป็นกรอบ ที่มีสีสัน แบบในรูป ถือว่าผิดไหมครับ. ขอบคุณครับ
ผิดครับ เพราะเหม็นคนอื่นครับ "แปดปูดปูดแปดแปดแปดแปด" ท้องเสียหนักน่าดูเลยครับ ขำๆนะครับ

จริงๆ ใส่กรอบ ถ้าเค้าจะจับ ยังไงก็ผิดครับ

ออฟไลน์ Harem

ป้ายแบบนี้แต่มีตราขนส่งผิดไหมครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าก็เข้าใจได้นะ ป้ายทะเบียนถ้าให้ใส่ลายอะไรก็ได้นี่รับประกัน มั่วมาก และจะมีกรณีที่อินดี้ใส่ลายซะมองป้ายทะเบียนดูออกยากว่าทะเบียนอะไรกันแน่มาให้เพียบเลยล่ะ ควบคุมให้อยู่ในที่ในทางแบบนี้เหมาะสมแล้วครับ อ่านง่ายดูสะดวกตรงกับการใช้งานของเลขทะเบียนรถ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ลายแบบนี้มันสวยหรอครับเนี่ย
คนเราคงชอบไม่เหมือนกันจริงๆ
ของผมป้ายประมูลมาแต่ผมเปลี่ยนเป็นป้ายขาว

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมสงสัยมาก แล้วกรณีป้ายที่เป็นป้ายที่มีลวดลายเป็นกราฟฟิกเลียนแบบป้ายประมูล แต่เป็นรูปภูเขาสีสันต่างๆมีต้นไม้ แต่ไม่เหมือนป้ายประมูลใดๆเลยนะคับ ผมเห็นเขาใส่กันเต็มบ้านเต็มเมืองแต่ไม่เห็นตำรวจจะจับเลยแฮะ ก็เลยงง ทำไมไม่จับทั้งๆที่ผิดกฏหมายมากเลยคับ :-\

ออฟไลน์ laempiab

ถ้ายึดหลักตาม พรบ. จราจรทางบก ก็ต้องว่ากันไปตามกฎหมาย
มีบ้างที่ไม่ถูกเรียกปรับ เพราะหลงหูหลงตาไปบ้างก็มี
ก็พอเข้าใจได้ครับ อารมณ์ประมาณว่า ..คนอื่นไม่โดน ทำไมโดนเราตลอด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผิดไม่ผิดไม่ทราบนะครับ
แต่ส่วนตัวแล้ว ถ้าเลขธรรมดา ไม่ใช่เลขตอง เดี่ยว เบิ้ล ควบ หรือโฟร์
แล้วพื้นหลังกราฟฟิกผมว่ามันดูแย่กว่าป้ายดำธรรมดาอีก

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
ไม่ได้ติดตามนาน เพิ่งรู้ว่ามีแบบนี้ด้วยแฮะ
ส่วนตัว ผมว่าป้าย กราฟฟิคประมูล มันไม่สวยจริงๆ นะ ป้่ายขาวดำ เดิมๆ นี่สวย minimal กว่าเยอะ  ::)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขออนุญาตนอกเรื่องนะครับ
โครตเกลียดไอพวกที่เอาทองมาปิดเลขบนป้ายทะเบียนโดยปิดบิดเบือนตัวเลขให้อ่านยากหรือกลายเป็นเลขอื่น
เช่นปิดเลข 8 ให้คล้ายเลข 3 โครตเกลียดเลยคนแบบนี้
ขออนุญาตนะครับ มันเลวมาก สลัด
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"