ผู้เขียน หัวข้อ: // ประมวลภาพเหตุการณ์น้ำหลากท่วมถนนสูงเกือบ 1 เมตร ที่ Motorway เมื่อคืนนี้ //  (อ่าน 35850 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ขาเข้าและขาออก มาจากทางพัทยา ระหว่าง กม.116 ถึง กม.118 จะเบี่ยงไป จ.ระยอง
มีน้ำท่วมสูงมาก เกือบ 100 ซม. รถเล็กผ่านไม่ได้ รถใหญ่ก็ผ่านลำบาก ไม่จำเป็นแนะนำ
ให้หลีกเลี่ยงก่อน เจ้าหน้าที่กำลังใช้เครื่องสูบน้ำ เร่งระบายน้ำออกจากถนน
ส่วนสาเหตุเกิดจากมีน้ำไหลเชี่ยวลงมากจากเขา หลังฝนตกหนักกว่า 3 ชม.ที่ อ.บางละมุง
(เครดิตภาพ คุณพงศกร ประเสริฐเขตกิจ) via FM. 91 Trafficpro

น้ำท่วมลักษณะนี้เป็นรูปแบบน้ำหลาก...พอฝนตกแรง ๆ นานหน่อย...เหมือนน้ำมันเต็ม
มันหาที่ไปแล้วทางมันระบายได้ไม่ดี...มันจะมาแคหวูบเดียว...แต่แรงและมาก

Adisorn Pusadaewo : น้ำมาเร็วครับ พวกที่ฝ่าไปตอนแรกคิดว่าจะผ่าน
ปรากฎว่าน้ำสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว รถลอยกันหมดเลย

(ภาพจากคุณ Adisorn Pusadaewo)

(รูป Twitter จส.100 จากคุณ 写真心)

(รูปจากคุณ พี่กบ จิ๋กโก๋มีกรรม)

Thanapong Khamon : เจ้าของรถคงเซ็งสุดๆอ่า

(รูปจากคุณ Thanapong Khamon)

(รูปจากคุณ David Intee และ คุณ Anupong Ja และ คุณ พ่อน้อง อาชิ)

ถนนมอเตอร์เวย์ ขาเข้าและขาออก กม.116 ช่วงทางเบี่ยงไป จ.ระยอง เจ้าหน้าที่ทำการเร่งสูบน้ำ
ที่ท่วมถนน และล่าสุดน้ำลดหมดแล้ว

เนื่องจากเมื่อวานนี้ ฝนตกหนักน้ำท่วมสูง มอเตอร์เวย์ ช่วงกม.98
.. ล่าสุดเช้านี้ จนท.ตรวจสอบ กรณีน้ำท่วม เส้นมอเตอร์เวย์ กม.98+100 ขาเข้า
และขาออก เวลานี้น้ำลดลงแล้ว รถสามารถวิ่งได้ 2 ช่องทาง ใช้เครื่องสูบนานกว่า 10 ชั่วโมง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 09:55:02 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Fly to dream

ตรงนี้ประจำเลยครับ ฝนตกหนักๆ แล้วไม่ยอมแก้ไข

เห็นหลายๆคนที่รถจมเพราะ ตอนแรกมันไปได้น้ำไม่เยอะแต่แค่แปปเดียวมันสูงขึ้นเป็นเมตร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bubball

โหยยยยยยยยยยยยยย !!!!!
อันตรายมาก ผู้รับผิดชอบเร่งแก้ไขด่วนเลยครับ น่ากลัวมาก  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เ็ป็นภาพที่ทรมานใจคนรักรถโดยแท้ครับ (ผู้เกี่ยวข้องควรหาทางป้องกันไม่ให้เกิดเหตุแบบนี้อีก)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เห็นใจผู้เสียหายจริงๆ พวกรถยกสูงคงขายดีขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ประกาศกรมอุตุนิยมวิทยา
"พายุหมุนเขตร้อนบริเวณทะเลจีนใต้ "
ฉบับที่ 8 ลงวันที่ 15 กันยายน 2558

เมื่อเวลา 07.00 น. วันนี้ (15 ก.ย. 58) พายุโซนร้อน “หว่ามก๋อ” (VAMCO) ได้อ่อนกำลังลงเป็นพายุดีเปรสชั่นแล้วบริเวณเมืองสาระวัน ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว โดยมีความเร็วลมสูงสุดใกล้ศูนย์กลางประมาณ 55 กิโลเมตรต่อชั่วโมง กำลังเคลื่อนตัวทางตะวันตกด้วยความเร็วประมาณ 10 กิโลเมตรต่อชั่วโมง คาดว่า ศูนย์กลางของพายุจะเคลื่อนตัวเข้าสู่ประเทศไทยบริเวณอำเภอโขงเจียม จังหวัดอุบลราชธานี ในเช้าวันนี้ และจะยังคงเคลื่อนตัวทางตะวันตกในแนวจังหวัดศรีสะเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์ นครราชสีมา สระแก้ว และปราจีนบุรี โดยพายุนี้จะอ่อนกำลังลงเป็นลำดับ ลักษณะเช่นนี้จะทำให้มีฝนตกเป็นบริเวณกว้าง กับมีฝนตกหนักถึงหนักมากและลมกระโชกแรง เกิดขึ้นตามแนวเส้นทางเดินของพายุ จึงขอให้ประชาชนในบริเวณจังหวัดที่กล่าวมา และจังหวัดต่างๆ ในภาคตะวันออก และภาคกลางตอนล่าง ระมัดระวังอันตรายจากฝนที่ตกหนักถึงหนักมาก ฝนที่ตกสะสม และลมกระโชกแรงไว้ด้วย สำหรับคลื่นลมบริเวณทะเลอันดามันและอ่าวไทย จะมีกำลังแรงขึ้น โดยมีคลื่นสูง 2-3 เมตร ขอให้ชาวเรือในบริเวณดังกล่าวเดินเรือด้วยความระมัดระวังในช่วงเวลาดังกล่าวไว้ด้วย

ประกาศ ณ วันที่ 15 กันยายน พ.ศ. 2558 เวลา 07.00 น.
กรมอุตุนิยมวิทยาจะออกประกาศฉบับต่อไป ในวันที่ 15 กันยายน พ.ศ. 2558 เวลา 11.00 น.

(ลงชื่อ) วันชัย ศักดิ์อุดมไชย
(นายวันชัย ศักดิ์อุดมไชย)
อธิบดีกรมอุตุนิยมวิทยา

ที่มา : http://www.tmd.go.th/list_warning.php (กรมอุตุนิยมวิทยา)

ออฟไลน์ nuntapon.s

มอเตอร์เวย์ช่วงตั้งแต่เครือสหพัฒน์ยาวไปจนถึงถนนสุขุมวิทช่วงพัทยา มีปัญหาเดียวกันหมดคือสร้างขวางทางน้ำไหล จากการที่ภูมิประเทศบริเวณนั้นมันเป็นภูเขาหรือเนินเขาเล็กที่เรียงกันตามแนวชายฝั่ง  ดังนั้นช่วงไหนฝนตกหนักถนนแถวนี้ท่วมแบบน้ำหลากได้ตลอด จริงๆถ้าใครตามข่าวปีนี้พัทยาท่วมลักษณะนี้2-3ทีแล้ว  ช่วงเครือสหพัฒน์ก็ท่วมไปทีนึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ AkE

โคดเซง แบบนี้ เห้อ สงสารคนโดนครับ

ออฟไลน์ holahola66

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Auto

ท่วมขนาดนี้   รถยกสูงแสตนดาร์ดโรงงานทุกคันไม่รอดหรอกครับ    หมดทางไปหาทางเลี่ยงดีกว่า

ออฟไลน์ tanadecha

• Jr. Member
  • **
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมคนพื้นที่อยู่แถว นั้นมานานพอดี
อยากจะบอกว่า มันท่วม มาตลอดตลอดนะครับ บริเวณนั้น แค่ตกเบาๆ แค่ขังแล้ว
แล้ว ถ้าพายุถล่ม ไม่ต้องเดาครับ
จุดที่ท่วม คือ จุด ที่ต่ำที่สุด ที่เวลา ฝนตกน้ำมันก็ไหลลงมากองกันแล้วระบายไปอีกฝั่งไม่ทัน เพราะ สร้าง มอเตอร์เวย์ขวางไว้นั่นละ
ตอนสร้าง ก็ขยายขอบทางเข้ามาเรื่อยๆ ไปอุด ลำราง ระบายน้ำไปไม่รู้กี่จุด
ยังไง หน้าฝน พายุเข้า ก็เลี่ยงไว้ก่อนครับ

จุดที่ผมแนะนำให้ เลี่ยงคือ ฝั่ง ถนน ไปทะเล ทั้งหลายได้แก่

1.ถนน หน้าโรบินสัน ศรีราชา ครับ
2.ถนน สุขุมวิทย์ พัทยา เหนือ ถึง ใต้เลย
3.มอเตอร์เวย์ จุดเกิดเหตุล่าสุดนี่ละ ตั้งแต่ สะพานเครือ สหพัฒน์ถึง แยกไประยอง

ดูรูปประกอบครับ

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
โห....เกิดอะไรขื้นครับ :o

ออฟไลน์ jes191

ทำไมคนทำถนน ไม่ออกแบบอุโมงค์ให้น้ำลอดผ่านไว้ล่วงหน้าครับ ต้องรอให้เกิดปัญหา 
หรือว่าจะได้ตั้งงบใหม่อีกรอบ....  กรรมตกกับประชาขนผู้ใช้รถใช้ถนนอย่างเราๆ 

ออฟไลน์ E.P.W

• **
สรุปเป็นข่าวจริงสินะครับ

แบบนี้ถ้าคนไม่รู้เรื่องขับไปนี่..............หรือต่อให้รู้เรื่องก็เถอะแต่ไม่รู้ว่าฝนตกหนัก

ขับไปกลางทางเจอแบบนี้จะหนียังไงละนี่ เห่อ

ออฟไลน์ nakung

จ่ายเงินค่าผ่านทางไปเพื่ออะไร อ้างไม่ได้หรอกน้ำหลากมาเร็วมาแรง

ทำไมคนทำถนน ไม่ออกแบบอุโมงค์ให้น้ำลอดผ่านไว้ล่วงหน้าครับ ต้องรอให้เกิดปัญหา 
หรือว่าจะได้ตั้งงบใหม่อีกรอบ....  กรรมตกกับประชาขนผู้ใช้รถใช้ถนนอย่างเราๆ

บ้านเราไม่มี อุโมง น้ำขนาดใหญ่ ที่คนไปเินเล่นได้แบบ ในต่างประเทศครับ
มีแค่ ร่องระบายน้ำ ที่หมา ตัวนึงมุด ยังเอาชีวิตไม่รอด

จริงๆ ข้าง มอเอร์เวย์ ควรมี ร่องระบายน้ำ ขนานตลอดทาง และมี อุโมงระบาย
แต่ไปดูได้ พึ่งก่อสร้าง ไม่มีวางท่อเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่ากลัวมากคับ

ออฟไลน์ bubball

ผมคนพื้นที่อยู่แถว นั้นมานานพอดี
อยากจะบอกว่า มันท่วม มาตลอดตลอดนะครับ บริเวณนั้น แค่ตกเบาๆ แค่ขังแล้ว
แล้ว ถ้าพายุถล่ม ไม่ต้องเดาครับ
จุดที่ท่วม คือ จุด ที่ต่ำที่สุด ที่เวลา ฝนตกน้ำมันก็ไหลลงมากองกันแล้วระบายไปอีกฝั่งไม่ทัน เพราะ สร้าง มอเตอร์เวย์ขวางไว้นั่นละ
ตอนสร้าง ก็ขยายขอบทางเข้ามาเรื่อยๆ ไปอุด ลำราง ระบายน้ำไปไม่รู้กี่จุด
ยังไง หน้าฝน พายุเข้า ก็เลี่ยงไว้ก่อนครับ

จุดที่ผมแนะนำให้ เลี่ยงคือ ฝั่ง ถนน ไปทะเล ทั้งหลายได้แก่

1.ถนน หน้าโรบินสัน ศรีราชา ครับ
2.ถนน สุขุมวิทย์ พัทยา เหนือ ถึง ใต้เลย
3.มอเตอร์เวย์ จุดเกิดเหตุล่าสุดนี่ละ ตั้งแต่ สะพานเครือ สหพัฒน์ถึง แยกไประยอง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ เป็นประโยชน์มาก  :D

ออฟไลน์ moroccoco

• **
อันตรายมากจริงๆ เห็นภาพแล้วเห็นใจเจ้าของรถที่เสียหายเลย ไม่คิดว่าท่วมสูงขนาดนี้  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โอโห สุดๆครับ ท่วมเยอะมาก
รูปที่3 น่าจะเป็น Jazz GE แบบนี้ประกันชั้น1 จะว่ายังไงครับชมขนาดนี้

ออฟไลน์ jumpon77

บอกได้คำเดียวเละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ tierak

โห สงสารคนโดนจังเลย

การออกแบบถนนในบ้านเราผมว่ายังคิดไม่รอบด้านพอ 

ออฟไลน์ Ws pattaya

ดูๆแล้วคืนนี้น่าจะมีอีกรอบแน่ครับตอนนี้ตกนักมากครับ

ออฟไลน์ bojung

เห็นแล้วสยองเลย ยังงี้ประกันรับเคลมไหมครับ หรือว่าไปเรียกร้องจากมอเตอร์เวย์ได้ครับ

ออฟไลน์ Tomz

Wildtrak ยังไม่รอดเลยสูงขนาดนั้น แล้วถ้าเจอเคสแบบนี้ ประกันชั้น1 เค้าจะรับเคลมใหมครับนั่น ผมขับผ่านอยู่บางคันยังใหม่อยู่เลย สงสารเจ้าของรถ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ เป็นประโยชน์มาก  :D

ยังไม่ทันขาดคำ พัทยา เรียบร้อย รถดับไปอีกหลายคัน

ออฟไลน์ SM.

คนทำถนนบ้านเรา ก็ทำถนนอย่างเดียวจริงๆครับ เรื่องอื่นไม่คิด แค่เรื่องเก็บงานหลังจากทำถนนเสร็จ ยังไม่คิดเลยครับ นับประสาอะไรกับเรื่องระบายน้ำ