ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ  (อ่าน 15341 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 16:42:07 »

SUV ของ คุณ คืออะไรละครับ
หมาย ถึง Cross Over ไหม
ถ้าใช่ ผมก็ยังเชียร์ PPV เพราะ PPV คือ SUV
PPV มันคือ Off-Road ของแท้
แต่ Cross Over  ไม่ใช่ แทบไม่ต่างจากเก๋งเท่าไหร่

ดังนั้น ความหมายของ คน ที่บอกว่า ออก ต่างจังหวัด เลือก PPV เถอะ
หมายถึงถ้าเอาไปลุย Off-Road ไป PPV เถอะ

ผมว่าความ วิบัติ
มันมากจาก บ้านเรา เรียก Cross Over เป็น SUV นี่ละ
มันไม่สามควรถูกเรียกว่า SUV ด้วยซ้ำ สำหรับผม เพราะมัน Off-road จริงๆ หนักไม่ได้

แต่ สรุป ว่า
หากคุณ ออก ตวจ ไม่ Off-Road รถอไรก็ช่างเถอ ไปได้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2015, 21:17:48 โดย mamaman »

ออฟไลน์ mongolias

Re: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 16:55:29 »
ผมใช้รถ City car ก็ไปได้เกือบทุกที่ ที่เป็นถนนดำนะครับ เพียงแต่
เวลาขับไกลๆ แล้วมันเหนื่อย + ถ้าเจอหลุมต้องค่อยๆหยอด ขึ้นเขา ลงเขาก็ต้องกะจังหวะเอง
ยกตัวอย่างเช่น เวลาขับไปภาคใต้ หลุมยังกับโลกพระจันทร์ ต้องค่อยๆหยอด ในขณะที่ถ้าเป็น PPV รูดผ่านได้สบายเลย

เลือกรถให้เหมาะกับตัวเอง เพื่อจะได้ลดความเหนื่อยล้ากับการเดินทางครับ
ตัวผมเอง คันต่อไปมองแต่พวก SUV หรือ PPV เท่านั้นแล้วครับ(อยู่ต่างจังหวัดครับ)

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 16:59:55 »
 8) 8) ผมคน ตจว. รู้ดีนะครับว่าเมืองไทยมันมีถนนลาดยางทุกสายและคงไม่มีวันปลอดฝุ่น........ถนนลาดยางบางเส้นมันมีหลุมอุกกาบาต์ตกหรือไม่ก็กำลังก่อสร้างลาดยางมะตอยทุกๆปี ลองมาขับเก๋งออกตจวนอกตัวเมืองหรือต่างอำเภอบ่อยๆจะรู้ว่ามันก็ขับได้นุ่มสบายแต่มันรู้สึกไม่ปลอดภัยอย่างยิ่ง เมื่อคุณใช้ความเร็วสูงแล้วหลบหลุมใหญ่ๆ หรือช่วงหน้าฝนแล้วเจอน้ำขังระดับครึ่งล้อ คุณจะบอกว่ารู้งี้ซื้อรถสูงๆแต่แรกดีกว่าส่วนเก๋งเก็บไว้ใช้ในเมือง  ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:04:39 »
ลองมาใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดแบบจริงๆจังดูครับ แล้วจะซึ้งว่าทำไมรถกระบะ,SUV,PPV(ที่เมืองไทยอุตริเรียกอยู่คนเดียวชาวบ้านเค้านับเป็น SUV เหมือนกัน) ถึงเป็นที่นิยม ต่อให้คุณขับบนถนนดำปกติวิ่งๆไปเดี๋ยวก็เจอหลุมดักควายแบบไม่รู้ตัว รถเก๋งตกทีมีช้ำส่วนรถพวกนี้ไม่เป็นอะไร

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:20:17 »
ผมว่ามันก็ยังจำเป็นอยู่นะครับ พ่อตาผมใช้ volvo 850 อยู่ต่างจังหวัดบางครั้งต้องไปวัดทามเส้นทางสายรองเห็นแล้วสงสารรถเลยทั้งกันชนครูดใต้ท้องอีก พอดีน้องชายผบ.ได้รถใหม่เลยเอาฟอร์จูนเนอร์ไปให้ใช้อีกคันชีวิตแกก็ดีขึ้นเยอะ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:24:15 »
เห็นด้วยกับ จขกท. ครับ  สบายก้นกว่ากันเยอะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:25:14 »
บ้านเราถนนมันไม่ดีครับ เป็นหลุมเป็นบ่อเยอะ วิ่งมาดีๆก็ มีเสียกะแทก ขึ่นมาดัง ตุบตับกันไป ยิ่งรถเก๋ง ไม่ใช่ ppv ช่วงล่างมันพังเร็วครับเมื่อเทียบกับรถ กะบะหรือppvทั้งหลาย และระบบขับเครื่องก็คนละแบบ

จำเป็นครับเพราะ ถนน บ้านเรา ไม่ได้เป็น ถนน แบบเรียบ ร้อยจนถึงทางเข้าบ้านทุกคนซะหน่อย ยิ่งคอสะพาน หักๆ ทำให้ใต้ท้องรถ ขุดเป็นรอยหมดละครับ ถ้าเป็น ppv มัน สูง ไม่โดน แถมลุ่ยน้ำท่วมได้อีก เลยนิยมกัน ลองไปดู ถนนมาเลย์เซียก็พอครับ พี่ไทยจะได้รู้ว่าถนนดีมันเป็นยังไง
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:27:08 »
ถนนหลักอ่ะใช่ แต่ถนนรองนี่ยิ่งกว่าผิวดวงจันทร์ เจอหลุมลึกหน่อยเก๋งก็เสร็จแล้ว ยิ่งคนที่บ้านอยู่ภูเขาสูงทางลูกรังยังไงก็ต้อง ppv

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:55:33 »
ผมเห็นด้วยกับ จขกท.แต่ไม่ทั้งหมด
ของพวกนี้มัน นานาจิตตังครับ รักคันไหนชอบคันไหนก็ซื้อไปเถอะ ผมใช้PPVกับDseg
ส่วนตัวผมชอบรถเก๋งมากกว่า ทั้งดีไซน์และการขับขี่ แต่ถ้าออก ตวจ.ถึงจะถนนจะดียังไงผมก็เลือก PPV เพราะชอบวิสัยทัศน์ล้วนๆ
มันก็เหมือนคนที่บอกว่า ขับรถเล็กในเมืองแล้วคล่องตัวนั่นแหละ
ส่วนตัวผมขับแล้วไม่เห็นจะคล่องตัวตรงไหน Dsegment กับ Ecocar ผมขับแล้วก็เหมือนๆกันอ่ะ ไม่เห็นจะต่าง
แล้วมันก็เหมือนๆกับคนที่บอกว่า SUVเหมาะกับในเมืองมากกว่าPPV เพราะPPVใหญ๋ เทอะทะ เกินจำเป็น ส่วนตัวผมก็ไม่เห็นว่าจะต่างอีกเช่นกัน
นั่นแหละครับ นนจต.

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:58:02 »
ผมว่าส่วนน้อยนะจะคิดแบบนั้น เพราะส่วนใหญ่จะคิดแค่ ตจว ต้องเครื่องแรงๆไว้ก่อน สมัยโบราณหนะนะ หลังๆพึ่งจะมามี PPV ก็มาติดใจที่ความสูง มองง่าย แต่ คอลโทรลยากกว่ามันก็สะดวกคนละแบบ

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 18:33:49 »
SUV PPV กระบะ เก๋ง มันไปได้หมดแหละครับ ประเด็นคือจะไปแบบไหนหละ
ช่วงนี้สายใต้ผมไม่ลงเลย เมื่อก่อนลงทุกปี เพราะถนนไม่ดี (ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงมั่ง)

เหตุผลในการตัดสินใจไม่เอารถเก๋งลงไปเพราะ...ยาง....ครับ ตอนนี้ผมใช้ยาง
215 50 R 17 บอกตรงๆว่ากลัวเจอหลุมแล้วหลบไม่ทัน  ไม่ต้องพูดถึงพวก
ขอบ 40 ,35  ล้อแม็กแตกเอาง่ายๆ

แล้วไปดูยางพวก SUV PPV ซิครับ มันต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 18:35:20 »
เจ้าของกระทู้พูดไม่ผิดครับ แต่ความสบายมันต่างกัน

ผมมีรถ 7 คัน ทั้ง sedan 1.5, pick up ยกสูง, ppv
บ้านอยู่บ้านนอก ของ ตจว แต่ทำงานอยู่ กทม ขับทางไกลบ่อยๆ

รถเล็ก 1.5 มันก็วิ่งได้นะ ผมไปมาหมด เหนือ ใต้ ภูเขา ดอย แต่ทางลาดยาง แต่!!!! มันเหนื่อย เกร็ง เมื่อย และไม่ทันใจเวลาแซง คับขัน
ยกเว้นถ้าเป็น d segment 2.5 L คงไม่มีปัญหานี้

จากประสบการณ์ ผม pickup ยกสูง ให้ความสบายในการเดินทางไกล ตจว ไม่ด้อยไปกว่า PPV

แต่ ตจว สัตว์เลี้ยงเยอะ เคยเจอมากับตัว เกือบไม่รอด
ถ้า !!! วัว หรือ สัตว์ ใหญ่ โผล่ มากลางถนน และต้องชนแน่
ขับ Jazz ชน กับขับ PPV  หรือ pick up ยกสูง ชน

อันไหน รอดยาก ?? ถึงแม้จะบอกว่ารถสมัยนี้ ผ่านมาตราฐานความปลอดภัย NCAP บลาๆๆๆๆ ก็ตามเหอะ

ทั้งหมดทั้งมวล ขึ้นอยู่กับความพอใจ และเงินในกระเป๋า ของเจ้าของรถ

ถ้าผมมีเงินถึง ผมคงเลือก Full size SUV แต่ตอนนี้ ขับรถตลาด แบรดน์ในประเทศ ทังหมดไปก่อน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 19:12:59 »
ตอนนี้ลองเอาเก๋งมาเที่ยวพัทยาดูครับหุๆๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 19:35:36 »
ลองถ้ากล่าวว่า เดินทางไปต่างจังหวัด รถอะไรมันก็ไปได้หมดครับ
แต่ถ้า "ไปเที่ยวต่างจังหวัด" PPV จะได้เปรียบรถอย่างอื่นไปโดยปริยาย

- ทัศนวิสัยในการมองทางไกลๆ ดีกว่า
- ช่วงล่างที่แข็งแกร่ง ทนทาน ขับลุยทางต่างๆได้ดี
- ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ (มันจะมีใครทำเก๋ง D Sec ขับสี่บ้าง นอกจาก subaru อ่ะ) สำหรับคนที่ต้องการใช้
- ขนของได้เยอะกว่า (PPV ส่วนใหญ่ในบ้านเรา ขนของได้เยอะกว่ารถประเภทอื่นๆที่ราคาพอๆกัน)
- แรงบิดเครื่องยนต์เยอะกว่า  ขึ้นเขาขึ้นทางชันแบบสบายๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 19:48:12 »
ปกติเที่ยวคนสองคน ผมเอาเฟียสต้าไปด้วยซ้ำ ขับเร็วสนุกไม่กลัวโค้ง หักหลบอะไรสบายๆ  แต่ไปเจอหลุมจนแม็กดุ้งไปครั้งนึงนี่แหละ เลยแขยงไปเลย

แต่ยังไงจะให้พูดชอบเอาไอตัวเล็กนี่แหละออกเที่ยว แต่จะเบื่อตรงที่ออกนอกทางไม่ได้ เช่นอยากไปนั่นนี่ถนนดินก็ไม่กล้า เที่ยวไม่สุดแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 20:53:03 »
เอาเผื่อเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ  คันใหญ่จะบวกกับใครก็อุ่นใจกว่าคันเล็ก     สิบล้อมาชนโอกาสรอดก็สูงกว่า

แต่ก็ชอบรถเก๋งมากกว่า   ไม่เหนื่อยดี

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 20:57:48 »
ก็เอาที่สบายใจอ่ะครับ
ผมมีอัลเมร่าคันแรก ก็ไปได้ทั่วประเทศนะ
แต่พอซื้อปาเจโร่มา เวลาออกจ่างจังหวัดผมจอดอัลเมร่าอยู่บ้านตลอดอ่ะครับ

อิอิ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:04:43 »
ที่รู้ๆ รถเก๋งจะโดนไฟของกะบะกับ PPV ทั้งหลายแยงตายามค่ำคืนครับ 555

โดนมากับตัว หลงด่าว่าเปิดไฟสูงกันทำไมฟระ เอาจริงๆคือรถเราเตี้ยกว่าเอง

เรื่องทัศนะวิสัยก็สำคัญครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบ PPV กับ กระบะเลย
ถ้าต้องออกรถประเภทนี้ ขอออกเป็น SUV พื้นฐานเก๋งดีกว่า

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:13:41 »
รถอะไรก็ไปได้หมดจริงๆครับ

แต่คนที่บอกว่า ppv ลุยถนนแย่ๆไม่เสียดายรถ นี่คงมีเงินเยอะมากอ่ะ
เพราะรถมันก็คันละล้านกว่านะ ลงทุกหลุมไม่เบรก ไม่หลบกันเลยหรือ
แล้วถึงช่วงล่างมันจะแข็งแรงทนทานก็ไม่ได้แปลว่ามันไม่มีวันพังนะครับ
ขนาดผมขับการะบะยกสูงลุยถนนภาคใต้แถวสุราษฎร์-นครศรี ผมยังเบรกยังหลบทุกหลุมเลย
ถนอมรถส่วนหนึ่ง. อีกส่วนคือ ถ้าไม่หลบ ไม่เบรกรูดหลุมไปเลยมันสะเทือนมากครับเด้งสุดๆ
แต่เจอรถเก๋งธรรมดาบ้านๆแซง รูดหลุมไปอย่างไว

ยอมรับอย่างนึงว่าชอบทัศนวิสัยของรถสูงๆมากกว่ารถเก๋ง แต่ก็ชอบความนุ่มนวล
ของรถเก๋งมากกว่าพวก ppv หรือกระบะ

อยากใช้รถแบบไหน ชอบแบบไหนก็ซื้อตามแต่ความชอบเถอะครับแต่
ถ้าเงินถึงและที่จอดพอ ควรมีทุกประเภท 555

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:17:16 »
ออกต่างจังหวัดในความหมายแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนเส้นทางทุระกันดาร บางคนถนนลาดยาง จนไปถึงถนนรุกรัง แต่จะเอารถเก๋งไปขึ้นเขากระโจมก็ไม่ไหว ผมมองว่ากรณีนี้ไม่มีผิดถูกครับ ขึ้นอยู่กับความชอบล้วนๆ
แต่บางครั้งอ่านความเห็นบางครั้งก็อึดอัดเช่น หารถยกสูงไว้เผื่อฝนตกไว้ลุยน้ำ ผมก็เห็นพี่ท่านหลบตามรถเก๋งข้างหน้าเหมือนกัน ก็ไม่ค่อยเข้าใจนัก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:26:13 »
จุดประสงค์เราไม่เหมือนกันครับ 

ผมเอากระบะ ไปลุยดินครับดินแบบหนังหมู และลุยเละแบบนั้นบ่อยๆ
เอาไปลุยน้ำสูงๆ  ข้ามห้วยข้ามลำธาร ปีนทางดินภูเขาซึ่งยืนยันว่ารถเก๋งยังไงก็ไปไม่ได้ 

พร้อมกับจักรยานเสือภูเขาเมื่อประเมินรถแล้ว เราไปต่อไม่ได้ก็เอาเสือลง แล้วปั่นเข้าไปบางทีก็ปั่นเข้าป่า ลงเหมือง ลุยห้วย

มันเที่ยวแล้วสุด

และรถที่ใช้ก็ต้องใช้ในเมืองได้ด้วย   แบบที่ผมต้องนั้น D-Segment มันตอบโจทย์ผมไม่ได้

กลับมาตอบแบบตรงๆกับคำถาม

ดังนั้นถ้ามีเงินแค่ล้านเดียวและต้องเลือกแค่หนึ่งด้วยหลายปัจจัย  (การเงิน ที่จอดรถ ซ่อมบำรุง  ฯลฯ)   

มันก็ต้องคิดหนักว่าควรจะเป็น  (SUV or PPV)  หรือ  (D-Segment) 

หลายคนก็เลยเลือกที่จะบอกว่า ออก  PPV เถอะมันไปได้ทั่วประเทศจริงๆ

บางสถานการณ์คุณไม่คาดคิดหรอกครับ เช่นราดยางทางชัน 12%  แต่ดันมีโคลนหล่นเพราะรถบรรทุกข้างหน้า ทำดินโคลนหล่นเป็นทางยาวและมีฝนพรำๆ 

บรรดาเก๋งปีนไม่ไหวเพราะยังไงก็ลื่นลงมา   เจอกระบะใส่ขับสี่ค่อยปีนขึ้นไป   แต่เก๋งต้องรอเจ้าหน้าที่มาเคลียทางซึ่งอีกนานแค่ไหนไม่รู้ 

หรือเจอน้ำท่วมสูง50-60เซนติเมตร เก๋งก็รอไปเถอะเจอ รถตู้-กระบะ  วิ่งผ่านไปเรื่อยๆ   

หรือผมเอาไปเที่ยวเขาสวนทุเรียน เผอิญสะพานไม้ที่ใช้สัญจรพัง  ชาวบ้านบอกต้องลุยน้ำข้ามลำธารครับถ้าคิดจะออกจากหมู่บ้านวันนี้  เป็นทางเก่าที่ชาวบ้านใช้สัญจร    เก๋งทำไง 

:-X :-X

สถานการณ์ไม่คาดคิดจากรถยนต์คันหน้า บนทางหลวงธรรมดา  อันนั้นผมก็เชื่อว่ารถเก๋งควบคุมสถานการณ์ได้ดีกว่า   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ satan103tfs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:55:12 »
อยากใช้อะไรก็ตามใจคุณ แต่มีเรื่องเล่าให้ฟัง
 เส้นทาง อุบล-กรุงเทพ เส้นเลียบชายแดน
- เคสแรก d seg รอง ผู้การกองบิน มีคนขับรถ นั่งหลัง ชนควาย คนนั่งหลังเสียชีวิต ควายกระเด็นมาทับ
- เคสสอง fortuner ชน วัว วัวตาย รถหม้อน้ำแตก ลากกลับไปซ่อมที่ อุบล คนไม่มีรอยขีดข่วน
ไปคิดเอาเอง ถ้าเป็นคุณจะเลือกอะไร

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:59:32 »
ออกต่างจังหวัดในความหมายแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนเส้นทางทุระกันดาร บางคนถนนลาดยาง จนไปถึงถนนรุกรัง แต่จะเอารถเก๋งไปขึ้นเขากระโจมก็ไม่ไหว ผมมองว่ากรณีนี้ไม่มีผิดถูกครับ ขึ้นอยู่กับความชอบล้วนๆ
แต่บางครั้งอ่านความเห็นบางครั้งก็อึดอัดเช่น หารถยกสูงไว้เผื่อฝนตกไว้ลุยน้ำ ผมก็เห็นพี่ท่านหลบตามรถเก๋งข้างหน้าเหมือนกัน ก็ไม่ค่อยเข้าใจนัก

ถ้าคุณตกอยู่ในสถานการณ์ตามรูปข้างบน น้ำท่วมที่พัทยาตอนนี้สดๆร้อนๆตอนนี้ ถ้าขับเก๋งไปกับขับppvไปใครมีโอกาศที่จะผ่านไปได้ครับ (หรือลองเข้ามาดูสถานการณ์จริงที่ เพจพัทยาได้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2015, 22:09:34 โดย WSmobile »

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 22:41:26 »
ทางกลับบ้าน ตจว. ของผม ราดขางมา 30 ปีแล้วครับ ถนน 4 เลนส์ตลอดด้วย
แต่ พังตลอดเส้นนาน 30 ปีเหมือนกัน

เจอหลุมก็เบรก คือ เจอหลุมทุกเมตรครับ ทุกเลนส์ด้วย

ที่บ้านมี D ครับ ขับสบายกว่าถ้าถนนเรียบ แต่ถนนเส้นผิวดวงจันทร์บ้านผมขอ PPV หรือ SUV ดีกว่า

มีขับ D อยู่สองปี ช่วงล่างพังพินาศมากครับ ปีนึงเปลี่ยนโชคอย่างต่ำครั้งนึง ตลอดเส้นตับใตไส้พุงสะเทือน  ทุกสันนี้ไว้ขับในเมืองครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 22:42:13 »
จขกท. คงได้คำตอบแล้วนะครับ หลายคนตอบได้ดีมากครอบคลุมเหตุผลที่ต้องเลือกใช้รถแต่ละประเภท

การเลือกใช้รถ มันไม่ใช่เรื่องที่จะมาบอกว่าคนที่คิดแบบนั้นผิด หรือแบบนี้ถึงจะถูก

เหตุผลในการเลือกใช้และการให้ความสำคัญกับจุดเด่นจุดด้อยของรถของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน อยู่ที่เราพอใจหรือชอบที่เลือกแบบไหนมากกว่า

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 23:35:37 »
ขึ้นกับว่า "ออกต่างจังหวัด" เนี่ย ออกไปทำไร
ไปที่ไหน  เจอสถานการณ์อะไร

ประสบการณ์ของผม  ออกต่างจังหวัด บ่อยมาก
และมักจะมีสถานการณ์ที่ทำให้ผม คิดถึง PPV
อยู่บ่อยๆ

ซึ่งโดยปกติถ้าออกจาก กทม. ผมเลือกใช้
XC60 เป็นตัวเลือกแรก   H-1 เป็นตัวรอง
เก๋ง  จะไม่ค่อยเอาไป
(ทั้งๆที่ F10 ขับทางลาดยางนี่  ฟินสุดแล้ว)

เพราะบางสถานที่ ที่ได้ไปบอกได้เลยว่า XC60
ยังแทบไม่รอด  อยากเปลี่ยนเป็น PPV ขับสี่ เลย
(มี ISUZU TROOPER ขับสี่ แต่เก่าไปหน่อยละ)

ดังนั้นผมว่า คนชอบขับรถส่วนมาก ทราบอยู่แล้วครับ ว่ารถประเภทไหนมีจุดเด่นยังไง  ขึ้นกับ
สถานการณ์และประสบการณ์ของแต่ละท่านมากกว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 23:43:11 »
เอนกประสงค์ อาจมีอะไรติดไม้ติดมือมาเป็นของฝาก
รถเก๋งไม่สามารถทำได้

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 00:25:53 »
 หลายปีก่อน ขาไปเชียงใหม่ ผ่านกำแพงเพชร เอา camry HV ไป สงสารรถ
ถนนเละมากๆ รูดไม่ได้เลย
แต่ขึ้นดอยอินทนนท์สนุก รถแรงเหลือเฟือ

ล่าสุดขึ้นลงประจวบฯ สงสาร Camry มากๆ
แต่ D SEG มันก็สบายกว่าจริงๆแหละ
อย่างว่าถนนเมืองไทยคาดเดาไม่ได้
ขับ Camry เข้า เส้นรองไปศรีสัชนาลัย ปรากฎว่าเค้าทำถนน
ต้องผ่านทางเบียง รถเตี้ยเกิน ครูดท้อง....

พอมี XV ครั้งหน้าจะเอาไป ตจว. แทนละ
: )

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 02:01:23 »
จังหวัดเล็กๆ จังหวัดทางผ่าน หรืออำเภอเล็กๆ บางเส้น
ลำพังทางหลวงเลขสองหลัก ไม่ต้องถึง สามหลัก สี่หลัก
บอกได้เลยว่า พัง เละ ได้ใจ  หลุม ลอน คลื่น มีหมด
บางช่วงยาวๆนี่ 40 - 50 กิโลเมตร กันเลยครับ
ใช้ ppv ยังปวดใจ วันไหนเอาเก๋งไป นี่น้ำตาจะไหลครับ

ยิ่งถ้าต้องทำเวลา แล้วเจอหลุมเซอร์ไพรส์เข้าไปที สะท้านทั้งคัน สั่นยังหน้าคนขับ
สงสารรถมาก แต่มันต้องผ่าน ได้แต่ทำใจ

นครสวรรค์-กำแพงเพชร-ตาก, นครสวรรค์-พิจิตร-พิษณุโลก-สุโขทัย
พิษณุโลก-หล่มสัก-ด่านซ้าย-เลย ท่านใดผ่านบ่อยคงพอนึกออก

แต่ก่อนใช้กระบะถึงที่หมายหมดแรงหมดสภาพ
ช่วงถนนพัง ยังพอไหว ไม่ต้องระแวง จิตตก เกร็งมาก
ตอนใช้เก๋ง ผ่านถนนพัง นี่ทั้งเกร็ง ทั้งเครียดครับ
แต่มีแรงออกไปลั้นลาต่อไปได้
พอมาใช้ ppv เหมือนเอาข้อดีรวมกัน ชีวิตดีขึ้น

โอเคหล่ะ รถเก๋ง กะ suv ที่มีพื้นฐานมาจากรถนั่ง มันก็ดีกว่า ppv หรือ suv พื้นฐานมาจากรถกระบะบรรทุก ในหลายส่วน
ppv มันได้อานิสงค์ความถึกของกระบะบรรทุกติดมาด้วย แต่รถเก๋ง กะ suv ที่มีพื้นฐานมาจากรถนั่ง ยังด้อยกว่า
ทีนี้ ถ้าไปท่องเที่ยว ตามที่ท่องเที่ยวต่างๆ ถนนหนทางมันก็จะค่อนข้างดี ถึงดีมาก ความถึก ทนทาน ก็ไม่ใช่ปัญหาล่ะครับ
แต่ถ้าต้องใช้ในการเดินทางทำภารกิจ เป็นประจำ ความถึกทน มันก็เป็นปัจจัยที่สำคัญนะครับ เพราะมันส่งผลต่อค่าบำรุงรักษา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2015, 03:07:49 โดย nemus »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 07:53:07 »
ไม่พูดประเด็นช่วงล่างหรือการขับขี่นะ
มองที่"ความสูง" ล้วนๆ

ทุกวันนี้อะไรๆที่คาดเดาไม่ได้มันเยอะ
ความสูง มันทำให้เราเห็นก่อน เห็นก่อน ก็เตรียมตัวได้ก่อน
ผมเคยเจอเคส รถชนกับมอไซต์ตรงหน้าพอดีๆ ผมเห็นมอไซต์ออกมาจากซอยแบบไม่ชะลอ
รู้แล้วว่ามันมาแน่ๆ ชนแน่ๆ เพราะอยู่บนฟอร์จูนเนอร์ รถมันสูง มองข้ามช็อต
สรุปคือ เบรครอไว้เลย ปั๊ง!! กันตรงหน้า ถ้าผมมองไม่เห็น ผมคงจิ้มรถคันข้างหน้าอีกดอก

อีกเคส ขับบนทางด่วน ขับมา 120+ จู่ๆเจอรถติดเพราะมีอุบัติเหตุข้างหน้า
เราเห็นก่อน เราเบรคล่วงหน้าเลย มองข้ามรถคันข้างหน้าได้ ถ้าเป็นเก๋ง กว่าจะรู้ตัว...
อีกอย่าง จังหวะเบรคแรงๆ บอกเลยว่าไม่เสียวตรูดเท่าไหร่ รถมันสูง ถ้าโดนชนท้ายก็ไม่เจ็บหนัก

ลูกระนาดดักช้าง หลุมปราบมอไซต์ และอื่นๆอีกมากมาย ขนาดเก๋งเดิมๆยังท้องครูดได้
นั่นคือเหตุผลที่ผมเลือก PPV ครับ