ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ  (อ่าน 15325 ครั้ง)

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ผมว่าพวกที่บอกว่าต้องซื้อคันนั้นมาวิ่งนอกเมืองในเมืองผมว่ามันหมดยุคนั้นแล้วนะครับ
เดี๋ยวนี้ทางมันก็ลาดยางทั้งประเทศไปยันเชียงใหม่แล้ว หาดใหญ่ก็ลาดยาง รถเก๋งเค้าก็ขับไปทั่วไปเทศกันหมดแล้ว
(ที่บ้านผมมีปัลเมร่าเครื่อง 1.8 วิ่งไปเกือบ 9 แสนโล กับ teana อีก 2 คัน วิ่งไป 3แสนโลกับ 3แสน5 ตามลำดับ)
ก็ไม่เห็นว่ามันจะมีปัญหาตรงไหน ที่ทำงานมี fortuner ออกต่างจังหวัด ช่วงล่างไม่มั่นคนสู้เก๋งไม่ได้ด้วยซ้ำ
ผมก็ไม่เข้าใจว่าคนในบอร์ดนี้ทำไมชอบตัดสินรถว่า เฮ้ยยยถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยต้องเอา PPV หวะพวก SUV มันวิ่งได้แค่ในเมืองแค่นั้นแหละ เหอะๆๆ

ผมว่า SUV กับ PPV นี่มันไม่ต่างกันเลยด้วยซ้ำ
ถ้าคุณไม่ได้เอาไปขนเหล็ก หรือเอาไปลากของ หรือลุยดอยที่ต้องลุยโคลนเข้าไปแบบในพวกคลับ 4WD ทั้งคลาย
อันที่จริง SUV ค่อยข้างเกาะถนนและนิ่มสบายกว่า PPV ซะด้วยซ้ำ  เอาเถอะครับ
อยากซื้ออะไรก็ซื้อครับ จุดที่ผมพยายามบอกคือ รถเก๋งหรืออะไรก็ตาม มันก็ออกต่างจังหวัดได้หมดแหละครับ ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย

เอะหรือผมใช้รถผิดประเภทครับ?

ออฟไลน์ testmaster

Re: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 13:54:13 »
ppv ผมว่าได้เรื่องความทนทานครับสำหรับช่วงล่าง+ซ่อมถูก พอใช้อะไหล่กะพวก pickup ได้ ลุย ตจว ไม่ค่อยเสียดายเท่าไหรแลกมาด้วยความนั้งไม่ค่อยสบายเนี่ยครับ

ออฟไลน์ nonp

Re: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 13:57:51 »
ไปได้จริง แต่ขับแล้วต้องระวังกว่าหรือเปล่าครับ
ถนนบางเส้น มันเป็นหลุมเป็นบ่อ ขรุขระเอามากๆ
ถ้าขับเก๋ง อาจต้องระมัดระวังกว่า

จริงๆ มันก็ไปได้เหมือนกันแหละ
อย่างผมเอง เคยเอา Jazz GE ขึ้นเขาแผงม้า
ลงมาน้ำตาจะไหล ถ้าเป็นกระบะ หรือ PPV คงสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:03:59 »
ลาดยางทั่วประเทศแต่ไม่ได้ดีทั้งประเทศนี่ครับ เมื่อสองวันก่อนเพื่อนผมเพิ่งเอาซีวิคไปซ่อมช่วงล่างมาหลังจากวิ่งเส้นบ่อวินแหลมฉบังมาตอนนี้กำลังพิจารณา PPV อยู่เพราะใช้วิ่งทำงานบ่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:08:49 »
ส่วนตัวผมนะ การขับรถทางไกลออกต่างจังหวัด นอกจากจะต้องคำนึงถึงทางที่มีหลุมบ่อแล้ว ยังต้องคำนึงถึงทัศนวิสัยด้วยครับ

การที่ PPV มีตำแหน่งการนั่งที่สูงกว่า SUV ทำให้มีทัศนวิสัยที่ไกลกว่าด้วยนั่นเอง
และ PPV ก็สูงกว่า SUV พอสมควร ทำให้เสี่ยงต่อการขูดใต้ท้องรถน้อยลง
ต่างจังหวัดทางนอกเหนือจากถนนหลักหรือนอกตัวเมืองก็ยังเป็นทางที่ไม่ค่อยดีอยู่นะครับ หลุมบ่อ ทางต่างระดับนี่เจอประจำเวลาไปบ้านญาติๆ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:22:20 »
พื้นฐานกระบะเครื่องดีเซลมันอึดถึกทนกว่าอยู่แล้วครับ ขับต่างจังหวัดบ่อยๆทั้งช่วงล่างเครื่องยนต์ย่อมสึกหรอมากเลือกรถที่ดูแลรักษาง่ายไม่จุกจิก อีกทั้งด้วยที่คันมันใหญ่จุทั้งคนและของได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:24:52 »

ผมชอบรถ SUV  มาตั้งแต่เข้าไปฝึกงานโรงงาน TOYOTA  ครั้งแรกประมาณ ปี 2537   คือตอนนั้นมีรถ Landcruiser  VX80  สเปกตัวนั้นมี Winch หน้ารถด้วย    มาจอดอยู่เป็นเดือนเลยนะครับ  ผมเฝ้าดูมันทุกวันจนกระทั่งมีสามีภรรยาคู่นึงมารับไปเพราะเขาสั่งซื้อผ่านบริษัทโตโยต้า                 
   ผมก็ชอบนะเห็นมันสวยดี  ที่นั่งเยอะ  แต่ไม่มีเงินซื้อรถพวกนี้คันนึงราคาหลักล้านบาท   ถ้าจะบอกก็คือรถพวกนี้ทัศนวิสัยมันสูงขับขี่แล้วดูปลอดภัยน่าเกรงขามกว่ารถเล็ก ๆ ก็คงไม่ผิดนัก    เรื่องถนนเป็นหลุมบ่อก็ส่วนนึง  ที่จริงปิคอัพก็ไปได้แต่ว่าพวกรถ SUV   พวกนี้นั่งสบายกว่าจริง ๆ เวลาผ่านทางขรุขระ       กำลังเครื่องยนต์ของรถพวกนี้จะมากขับแล้วสบายกว่ารถเล็ก ๆ กำลังดีกว่าเหลือเฟือกว่าเพราะมันอกแบบมาเป็นรถออฟโรด              

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:29:14 »
คือในเมือง ต้องการความคล่องตัว แต่ ตาม ตจว. ต้องการความทนทาน เป็นจริงตามนั้นครับ ถนนใน เมืองใหญ่ๆ ผิวถนนดีกว่ามากๆ แต่ ตจว. มีทุกรูปแบบถึงแม้จะเป็นถนนทางหลวงระดับจังหวัด ก็ยังมีหลุม ดาวอังคารให้ได้หลบหรือตกพอให้ได้ทดสอบความแข็งแกร่งกันพอสมควรเลยครับ
แต่ ถ้ามีงบ มากๆ ผมก็คงอยากจะมีรถทุกแบบครับผม  :)

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:30:21 »
เห็นด้วยว่าถ้าไม่เสียดายรถ..เอา D-Segment ขับไปต่างจังหวัดก็นั่งสบายกว่ามากมาย

แต่ PPVและ SUV ก็มีความสนุกในแบบของมันนะครับ รถสูงทัศนะวิสัยเคลียร์กว่า, ลุยได้, รูดได้, ขนของ, ขนคนได้เพียบๆตามขนาดตัวรถเลย

แล้วแต่ชอบเลย ผมไปเที่ยวดอยอินทนนท์กับเพื่อนเคยเอาทั้ง Accord/G7 และ CR-V/G3 ขับขึ้นไป..คือ อารมณ์ในการขับขี่ท่องเที่ยว ผมรัก CR-V มากกว่ามากมาย..ถึงรถมันจะไม่แรง แต่มันอเนกประสงค์ ทัศนะวิสัยดีกว่า ง่ายในการขึ้น-ลง และโปร่งนั่งสบาย ขับแล้วผ่อนคลายกว่าเยอะเลย  8)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:31:00 »
ออกตจว ของ จขกท คือขับข้ามจังหวัดที่ถนนราดยางแล้วไปแต่ที่เดิมๆ

ออกตจว ของ สมาชิก คือ ขับไปจังหวัดนู้นนี่นั้นที่ไม่คุ้นเคยกับสภาพถนนใครมันจะไปรู้ว่าเส้นนั้นดีตลอดละครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:33:49 »
เมื่อก่อน ก็ไม่มี ppv นะครับ เอาจริงๆ รถอะไรก็ไปได้แหละครับ อยู่ที่เรารู้สถานที่ รู้ทาง รู้ถนนที่จะใช้รถให้ถูก
การจะไปลุยๆ ก็คงไม่ใช่เอาเก๋งไป หรือจะไปในเมือง ถนนดีๆ ก็ไม่จำเป็นต้องรถสูง
เพียงแต่ว่า สมัยนี้ น้ำมันท่วมมากขึ้น ได้ ppv หรือ suv ก็สบายใจกว่า
แต่ในฐานะคนขับ ผมก็ชอบเก๋งมากกว่า หากต้องไปลุยๆ จริงๆ ส่วนตัวก็ไม่ได้ชอบ
ก็ไปในที่ ที่รถเหมาะอะครับ คงไม่มีอะไรดีกว่า อะไร เพราะการใช้งานต่างกัน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:42:01 »
โดยส่วนตัว พิจารณาหลายๆอย่าง ไม่ว่าราคา ออฟชั่น ความปลอดภัย ภาวะเศรษฐกิจ กระบะดูจะคุ้มสุด(ตัวท็อปของทุกยี่ห้อ)

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:49:15 »
ที่ได้ขับขึ้นเหนือแถวเชียงราย เชียงแสน เชียงของ อยู่เป็นประจำ เวลาออกถนนสายรองมันมีหลุมตลอดทาง ถ้าเอารถเก๋งไปมันก็ขับผ่านไปได้น่ะแหล่ะ แต่จะต้องคอยย้ำเบรคเวลาเจอหลุมไปตลอดทาง เป็นอะไรที่น่าหงุดหงิดมาก แต่ถ้าเอา PJS ไปนี่ขับรูดไปได้เลย ใช้งานไปสองแสนกว่าโล ช่วงล่างมันก็ไม่เคยเป็นอะไรนะ... สรุปก็คือพวก PPV เวลาที่ต้องวิ่งในถนนสายรองที่มีหลุมบ่อเยอะๆ มันรักษาระดับความเร็วได้ smooth กว่า ไม่ต้องกังวลเรื่องช่วงล่างพัง
 8)

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:00:10 »
ต้องพิจารณาว่าถนนที่เราไปนี่เละขนาดไหนครับ ขนาดผมขับปิ๊กอัพอยู่เวลากลับบ้านทียังต้องหยอดหลุมเลยบางที ถ้ารถเก๋งไปกลับผมว่าได้ทำช่วงล่างแน่ๆๆๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:05:25 »
ออกตจว ของ จขกท คือขับข้ามจังหวัดที่ถนนราดยางแล้วไปแต่ที่เดิมๆ

ออกตจว ของ สมาชิก คือ ขับไปจังหวัดนู้นนี่นั้นที่ไม่คุ้นเคยกับสภาพถนนใครมันจะไปรู้ว่าเส้นนั้นดีตลอดละครับ

ไปหมดครับ...

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:05:40 »

(ที่บ้านผมมีปัลเมร่าเครื่อง 1.8 วิ่งไปเกือบ 9 แสนโล กับ teana อีก 2 คัน วิ่งไป 3แสนโลกับ 3แสน5 ตามลำดับ)

ปัลเมร่าเครื่อง 1.8 คือรุ่นไหนครับ

ใช่ อัลเมร่า ยัง 1.8 L ประมาณปี 2003 ไหม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:14:57 »
ครับ ผมเอา D-seg ลุยทั่วประเทศครับ เพราะอะไรหรอครับ?
เพราะช่วงล่างมันไว้ใจได้มากกว่า ไม่เด้งไปเด้งมาโยนไปโยนมา คนนั่งสบายกว่าเยอะ เข้าโค้งดีกว่าเยอะ
ส่วนเรื่องหลุม ถ้าเจอมันก็ต้องเบรคอยู่แล้วครับ รถอะไรก็ต้องเบรคครับหรือไม่จริง?
ไม่ใช่ว่าเบรคเพราะกลัวช่วงล่างพังหรือต้องถนอมครับ แต่เบรคเพราะเกิดลงหลุมไปเด้งเสียหลักขึ้นมา อันตรายครับ

ส่วนที่บอกเครื่องดีเซลทนกว่าเบนซินอันนี้ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่ประเด็นนะครับ
แต่ส่วนที่พี่ๆบอกมาว่า PPV ช่วงล่างทนกว่า ซ่อมถูกกว่า อันนี้ผมไม่เถียงครับ แต่เรื่องช่วงล่างพังไม่พังเนี่ย ผมคิดว่ามันป้องกันได้ครับ

แต่ถ้าถามว่าถ้าเงินผมเหลือ ผมจะซื้อ SUV มาใช้ไหม ก็คงซื้อครับ แต่ต้องเป็นพวก เบ้นคันโต หรือ XC90,XC60 ครับ
ที่อย่างน้อยๆมันน่าจะตอบโจทย์เรื่องช่วงล่างในการเดินทางได้ใกล้เคียงรถเก๋งครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:15:35 »

ปัลเมร่าเครื่อง 1.8 คือรุ่นไหนครับ

ใช่ อัลเมร่า ยัง 1.8 L ประมาณปี 2003 ไหม

อัลเมร่ายังครับ ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ k_newlife

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:17:05 »
ก็ว่ากันเป็นกรณีไปครับ ในส่วนของผมที่ขับรถทางใกลเป็นประจำและเดอนทางกลางคืนบ่อย

ถ้าต้องเดินทางใกลเกิน150km++ขึ้นไปและยิ่งถ้าเป็นเวลากลางคืน  ผมเลือกppv  หรือกระบะสี่ประตูตัวท็อป ครับ เพราะ สภาพถนนเมืองไทยที่ เดี่ยวๆซ่อมเดี่ยวพัง และบุคคลที่อาจจะไม่หวังดีระหว่างการเดินทางของเรา รถอย่าง ppv หรือกระบะ 4ประตู สามารถพาเรารอดจากสถานะการเหล่านั้นได้ดีกว่าครับ  ไม่ว่าจะเป็นกรณีถนนแย่ หรือเจอการก่อกวนจากผู้ไม่หวังดีบนถนน ด้วยขนาดความสูง กำลังเครื่อง และความแกร่งของช่วงล่าง ของรถประเภทนี้ มันสามานถพาคุณรอดจากสถานการเลวร้ายต่างๆที่เราคาดไม่ถึงมนระหว่างการเดินทางได้สบายๆครับ 

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:21:53 »
ครับ ถึงจุดนี้ผมได้พูดในสิ่งที่ผมอยากพูดแล้วครับ ขอบคุณพื้นที่แห่งนี้ครับ
ผมแค่อยากบอกว่า รถถ้าเราชอบคันไหน ก็ซื้อไปเถอะครับ อย่าไปสนเลยว่า
ต้องซื้อรถชนิดนั้น ชนิดนี้มาเพื่อทำอย่างนั้นอย่างนี้
เพราะรถส่วนใหญ่ถ้าเราไม่ได้เอาไปใช้งานเฉพาะทางเช่นการขนของ หรือเอาไปลุยสร้างโรงเรียนให้เด็กยากไร้
ผมก็คิดว่ามันสามารถตอบสนองในชีวิตประจำวันของคนส่วนใหญ่ได้อยุ่แล้วครับ

ทั้งหมดทั้งมวล เงินเป็นของคุณ ซื้อรถที่คุณพอใจดีที่สุดครับ ถ้าไม่อยากถนอมอยากซื้อมาเหยียบหลุม ก็ไปสายแข็งก็ดีครับ
แต่ถ้าอยากสบายถึงจะต้องเดินทางไกลบ่อย รถ Dseg มันก็สามารถตอบสนองได้เพียงพอครับ

ถึงจุดนี้ขอบคุณครับ ผมรักทุกคนครับ :P

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:24:33 »
เป็นความเชื่อที่ผิดแน่นอน ที่นี่ประเทศไทยไม่ใช่กลางทะเลทรายในตะวันออกกลาง
รถให้เซลล์ใช้ก็วิ่งทั่ว กระบะก็เยอะ แต่เก๋งก็มีไม่น้อย Ecocar ยังมีเลยแต่น่าจะขับเหนื่อยนะ มันอยู่ที่คนเลือกใช้งานมากกว่า

โดยส่วนตัว ผมไม่มีความสนใจ PPV เลย ถามว่าทำไม มันเก้งก้าง คุณภาพการขับขี่ไม่ดีเท่า SUV (ผมหมายถึง CX5 กับ XV นะ) และ ผมเมารถง่าย รถยกสูงฐานกระบะ มันทำพิษกับตับไตผมมาก

ถ้าผมต้องการรถ 7 ที่นั้ง ผมนึกถึง MPV ก่อน SUV พื้นกระบะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:25:28 »
คุณมีคำตอบในใจของคุณ คนที่ใช้เค้าก็มีคำตอบในใจของเค้า
คนเราชอบไม่เหมือนกัน เส้นทางที่เจอก็ต่างกัน
คำตอบที่ตอบมา บางทีอ่านแล้วมันยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:36:42 »
ก็เพราะรถเป็นรถยกสูงไงครับ เวลาออกต่างจังหวัด จะขนของหรือใช้ประโยชน์ต่างๆ มันมีประโชยน์มากกว่า

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:41:29 »
สำหรับผม PPV มีข้อดีในสถานการณ์เดียว คือ น้ำท่วมครับ  รถมันสูงกว่าเก๋ง
ที่เหลือ ผมเห็นต่างออกไป   ผมว่ามันให้ความสุขทางใจมากกว่าความจำเป็นจริงๆ
เพราะรถ PPV มันดูใหญ่ ดูคุ้ม   บางทีอาจจะดูรวยสำหรับ ตจว. 

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:43:55 »
ขึ้นกับสถานการณ์และความชอบส่วนบุคคลนะ
 อย่างเราออกต่างจังหวัด เราชอบเอา 4 ประตูไป เพราะตกหลุมตกบ่อตามถนนก็สบายใจกว่ารถเก๋ง
ที่สำคัญ ขากลับก็ซื้อต้นไม้เต็มหลังรถตลอด

ขี่ชิวๆกินข้าวในเมือง ก็เก๋งอัลเมร่า รถเล็ก หาที่จอดง่ายดี

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:50:22 »
ถนนต่างจังหวัด ไม่ได้มีแค่ถนนเมนนะครับ ถนนที่ดีๆนั่น มันสายเมน
ถนนตามหมู่บ้าน อบต. เลียบคลอง เข้าสวนเข้าไร่ มันยังขรุขระ เป็นหลุมเป็นบ่อยอยู่เยอะนะครับ
ถ้าเป็นรถเก๋งผมว่าวิ่งไม่เกินแสนกิโล เผลอๆแค่ไม่กี่หมื่นโล ช่วงล่างคงพังไปแล้ว
แต่รถ PPV มันดัดแปลงมาจากกะบะ ความทนทานต่างกันเยอะ
ยิ่งทางขึ้นเขา ดอย รถเก๋งเบนซินสู้รถดีเซลไม่ได้เลยครับ ถึงรถเก๋งจะขึ้นได้ แต่ถ้าใช้ทุกวันค่าน้ำมันกินตายครับ...

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:53:48 »

อัลเมร่ายังครับ ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ

สำหรับความเห็นของคำตอบของกระทู้นี้

ผมก็เห็นเหมือนกับคุณครับ
แต่หลายคน เห็นไม่เหมือนกัน แล้วแต่ประสบการณ์และร่างกาย แล้วแต่ความชอบ
ไม่มีถูกผิด

ผมแก่แล้ว หากจะออกรถ ก็ขอให้มีช่วงล่างหนึบและขับสบาย
ส่วนความแรงความเร่ง ผมไม่เน้น
หากจะออกรถเพิ่ม ก็ขอ D-Seg มากกว่าจะเป็น PPV หรือ SUV (เหมือนคุณเปี้ยะ)
ส่วน E-Seg เงินไม่ถึง หรือ SUV ประเภท XC90 เงินไม่ถึงเหมือนกัน

เพราะ D-Seg ไปบนถนนเมืองไทย ที่ขับประจำ เดินทางไกลๆ มันก็ไปได้
ส่วนที่ขับไม่ประจำ จะขอเช่ารถสูงๆ
หรือขอใช้บริการของทหารไปดีกว่า
พานักศึกษาไปออกค่ายบนดอยทุกปี ออกค่ายแต่ละทีนอน 2 คืน ไป 3 วัน ก็ใช้บริการของทหารครับ

ออฟไลน์ frosty

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:59:38 »
ผมว่ารถคันไหนนั่งสสสบายก็คันนั้นล่ะครับ
บ้านผม suv นั่งสบายสุด เลยเอาไปบ่อยๆ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 16:15:18 »
ไปได้ทุกที่ นั้งสบายกว่ากะบะครับ ถนนบ้านเรา มันเอาแน่ไม่ได้ หลุมมันของตาย แต่น้ำท่วมนี้ไม่คาดคิดจริงๆ ยังไงขับตัวสูงๆก็โอเคที่สุด ไม่ว่าจะในกรุงเทพหรือต่างจังหวัดครับ

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 16:28:38 »
มันไปได้หมดครับไม่ว่ารถอะไรก็ตาม แต่ PPV มันขับสบายกว่าเยอะ เวลาเจอหลุมหรือผิวถนนต่างระดับ ขรุขระ แค่ยกคันเล่นก็จบ ถ้าลึกมากก็แตะเบรคนิดหน่อย ผมเจอรถเก๋งแตะเบรคกันทันหันในช่วงความเร็วสูงหลายครั้งเพราะเจอสภาพถนนที่ไม่ดีข้างต้นซึ่งอันตรายมาก บางครั้งเจอสภาพถนนแย่ตลอดทางรถเก๋งจะขับช้ามากๆ แล้วก็ด้วยความที่รถใหญ่ + น้ำหนักเยอะ + body on frame เวลาถูกชนหรือไปชนเค้ามีโอกาศรอดสูงครับ