ผู้เขียน หัวข้อ: ในยุคที่ยังไม่มีรถ PPV ในบ้านเรา เขาใช้รถอะไรสำหรับครอบครัว ที่ไว้ใช้ลุยๆหน่อยนะครับ  (อ่าน 8480 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
รถคันแรกในชีวิตของผมก็ในรูปของ จขกท. นั่นแร่ะครับ คุณแม่ซื้อให้เพราะเห็นว่าผมมีภรรยา มีลูกเล็ก ๆ แล้ว
เป็นรถในฝันตั้งแต่สมัยเรียนเลยครับ ถูกใจมาก ดีใจมาก เอามาต่อแคป ทำแอร์หลัง ทำเบาะหลังอย่างดีเลย
อบอุ่นมากครับ ไปไหนมาไหนมีความสุขมาก ๆ รถมันลุยได้พอสมควร แต่ตอนนั้นจะมีปัญหาแอร์ไม่เย็น 555
  ใช้ไปใช้มาจนพังครับ แล้วหันมาคบรถเก๋งระยะนึง เคยคิดจะเล่นรถกระบะหลายครั้งนะ แต่ผมมีปัญหาเวลาขับรถกระบะ
เจอประสบการณ์ไม่ดีหลายครั้ง เพราะการทรงตัวมันไม่ค่อยจะเข้ามือผมเท่าไหร่
  แต่รถเก๋งเวลาใช้เดินทางไกล มันก็ขับไม่สบายใจเท่าไหร่ครับ
ถนนเมืองไทยรู้ ๆ อยู่ว่ามันห่วยเป็นช่วง ๆ ตกหลุม กระแทกแรง ๆ เพราะระวังไม่ทัน ลูกปืนแตกประจำ
จนสุดท้ายผมมาลงตัวที่  suv ครับ suzuki new grand vitara เดินทางไกลสะดวกสบายขึ้นมากครับ
ทัศนวิสัยก็ดี ช่วงล่างก็อึดมาก ทรงตัวก็ ok เคยเดินทางไกลจากใต้ ขึ้นเหนือ เป็นประสบการณ์ที่มีความสุขมาก ๆ ครับ
ช่วงที่ผมเดินทางเป็นช่วงที่น้ำกำลังจะท่วมพอดี ต้องลุยน้ำที่ปราจีน  สระบุรี  เพชรบูรณ์  ขับลุยไปสบาย ๆ ครับ รถเก๋งหลายคันต้องจอดตาย
แต่เรายังไปได้ เคยเอาเข้าป่าไปบ้านญาติแฟน รถเก๋งเข้าไม่ได้เลยครับ เมื่อก่อนใช้รถเก๋ง ต้องฝากจอดไว้กับชาวบ้านข้างนอก แล้วให้ญาติเอากระบะยกสูง ppv มารับเข้าไป แต่พอได้คันนี้มาก็เอาลุยเข้าไปได้เลย
 ผมว่า เวลาเดินทางไกล รถ ppv หรือ suv จะเหมาะกว่าเก๋งมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 09:49:07 โดย adis »

ออฟไลน์ holahola66

รถกระบะไงครับ

เกิดยุค 80 ครับ สมัยเด็กๆที่บ้านมี w124codeA  accord ตาเพชร ตู้urvan กระบะ Mitsu Cyclone  แล้วหมู่บ้านผมน้ำท่วมบ่อยๆ พ่อก้อเอา Cyclone นี่แหละ พาไปไหนต่อไหน  ไม่ก้อรถตู้
ส่วน w124 เครื่องคาร์บูนี่ เจอน้ำนิดเดียวมีดับ 5555  พอช่วงโตหน่อย แถวบ้านเริ่มมี pajero v6 ,Trooper ,Jeep Cherokee,  ผมว่าppv มันก้อมาจากรถพวกนี้ แต่ทำราคาให้ขับต้องได้มากขึ้น
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ mamaman

PPV ก็ คือ SUV ที่พัฒนามาจากกะบะนี่ละครับ
คงไม่ต้องตอบอะไรมาก

ผมแค่จะถาม ว่า PPV ต่างจากกะบะ มากแค่ไหน
มันเริ่มจาก แหนบด้วยซ้ำ

รถลุยก็กะบะยกสูงนี่ละครับไปได้ทุกที่
มีแต่คนรวยที่ได้ใช้ SUV แท้ๆ นำเข้า

ทุกวันนี้ กะบะ สี่ประตู ก็ไปได้ทุกที่ละครับ

ออฟไลน์ Auto

สมัยนั้นผมเห็นมานานแล้วนะครับ   คือสมัยประมาณปี 2537 ที่ผมเข้าฝึกงานกับ โรงงานโตโยต้ามอเตอร์ที่สำโรง (ตอนนั้นยังไม่ได้สร้างโรงงานเพิ่มที่ เกตุเวย์หรือบ้านโพธิ์   )      
   คนบ้านเราหลายคนที่มีฐานะก็จะสั่งนำเข้ารถ  TOYOTA LANDCRUISER  VX80  เข้ามา Toyota Surf และ 4 Runner  พวกนี้เป็นทั้งรถที่ทาง TOYOTA MOTOR THAILAND  นำเข้ามาเองและเกรย์นำเข้ามา       ถ้าค่ายอื่น  ๆ  ที่เข้ามาก็จะเป็น Mitsubishi Pajero  และก็ Nissan Terano     อีกตัวนึงที่มีชื่อเสียงมากในสมัยนั้นเห็นนำเข้ามาเยอะ ๆ  ก็ Landrover Discovery    เรียกว่าบรรดา  SUV  มันเข้ามาตั้งแต่ยุค 90 แล้วล่ะ      แต่ก่อนหน้านั้นยุค 80 ผมไม่ทราบว่าเขาใช้รถ SUV  อะไรกัน  ส่วนมากเห็นปิคอัพตระกูล LN85 4x4   นำเข้ามาจากนอก    เป็นส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอ  SUV

ใช่ครับ 90 suv มีทั้งนำเข้าและจดประกอบ แต่จดประกอบถูกกว่ามาก จำนวนเลยเยอะ
ส่วนยุคก่อนนั้น(80)ก็ land cruiser 60  patrol y60  กับsurf ตัวเหลี่ยม รวมไปถึงตระกูลจี๊พครับ
 trooper ก็มีประปราย ปล. พี่แก่แล้ว ทันเห็นเขาประกอบไมตี้แวน TAW ท้ายป่องๆเหมือนมดนางพญาใช่ใหมครับ
  ทันครับ TOYOTA  ตัวนี้    มันประกอบที่ TAW   โรงงานเดียวกันกับทำรถตู้และตอนหลังมาก็มาผลิต Fortuner รุ่นแรก ๆ  ก่อนจะย้ายไปบ้านโพธิ์   

แต่แปลกตรงที่ไมตี้เอ๊กโฉมนี้ตอนเป็นกระบะ  ส่งขายประเทศลาวช่วงนั้นมันจะเป็น 4 ประตูมี แคปต่อด้วย แต่ทำไม่ครบนะครับ  มาใส่เพาเววอร์เพิ่มเติมที่โรงงานสำโรง  ที่ลาวจะนำเข้ารุ่นนี้       ส่วนไมตี้เอ๊กแวน  จะใช้แค่ในบ้านเราเท่านั้น ไม่ได้ส่งขายที่ไหน

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ตอนผมเรียนมหาลัย เห็นเจ้าตัวนี้ละ โคตรเท่ห์เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กระบะต่อตูดหล่ะครับไม่รู้รุ่นไรจำไม่ได้ละ
อีกคนใหม่หน่อยก็ NVกระบะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถคันเก่าของญาติเป็น Isuzu TFR Cab เพิ่มหลังคาหลัง+เสริมเบาะ ติดแอร์ แบบรูป จขกท เลยครับ
ไปไหนไปกันนั่งได้เป็นสิบ หน้า2 แค็ป 3 หลังอีก 4-6 แต่นั่งหลังอันตรายมากหากเกิดอุบัติเหตุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 15:44:47 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yourturle

One Day.

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
ตอนเด็กๆจำได้ว่าจะไปเที่ยว ตจว. ออกจากบ้านหัวรุ่งๆเช้าเอาเสื่อเอาหมอนไปปูนอนหลัง NISSAN BIG M บรรยากาศดีมากคิดถึงสุดๆ

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
ของผม Hilux Mighty X 4ประตูต่อหลังคาครับ