ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวเรื่องตรวจจับควันดำครับ ผมสงสัยเรื่องเครื่องดีเซลกับควันดำครับ  (อ่าน 2633 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.PP

• Newbie
  • *
http://www.thairath.co.th/content/526368
ผมสงสัยอยู่นิดนึงครับ คือถ้าเป็นรถกระบะดีเซลเนี่ย ในกรณีที่ตรวจจับควันดำ ตำรวจเป็นคนกดคันเร่ง ถ้าเหยียบมิด ยังไงมันก็ดำใช่ไหมครับ
แล้วสำหรับดีเซลเยอรมันของ BMW กับ Mercedes จะเป็นด้วยหรือเปล่าครับ และน้ำมันที่เติมจากปั๊มยี่ห้อต่าง ๆ มีผลไหมครับ
หากรถทุกคันนั้นหมายถึงเครื่องจักร ความปลอดภัยจึงต้องเป็นอันดับแรกที่คำนึงถืงเมื่อเราทำงานกับเครื่องจักรทุกชนิด รถก็เช่นกัน

ออฟไลน์ mile

• Full Member
กระบะเดิมๆ  ถ้ายังไม่ผ่านแสนโลผมยังไม่เคยเจอควันดำนะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ไม่ดำครับ ที่บ้านตอนนี้มีวีโก้อยู่หลายคัน วิ่งเยอะทั้งนั้น ไม่เห็นดำ

ที่ดำๆ สีแต่รถที่ลงแมก โหลด ใส่สารพัดกล่อง อุดนั่น ปิดโน่น สารพัด ผมว่าไม่ควรจัแค่จับควันดำนะ
ไอ้บรรดาอู่ที่รับทำต้องโดนด้วย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ที่ดำส่วนใหญ่จะมาจากดันรางคับ ถ้าเดิมๆส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้เห็นต้องเก่าจริงๆ30ปีขึ้น
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Alcatraz

ของผม d4d โฉมแรก 2แสนโล ยังไม่เคยเจอควันเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จะดำไม่ดำ อยู่ที่ว่าตอนวัด  วัดแบบไหน

เข้าเกียร์ว่าง กดจมเลย  ไม่มีทางรอด
เข้าเกียร์ว่าง ค่อยไล่รอบเอาแค่แช่ 2200-2500  ถ้าเครื่องเดิมๆสมบรูณ์ "รอด"  เครื่องไม่สมบรูณ์รึแต่งมา  "ไม่รอด" 

แต่ส่วนใหญ่ ตร.  เวลาวัดมันกระทืบปึ้ง  ทีเดียว   ไม่มีทางรอด  ทำแบบนั้นเขม่าในท่อออกมาก็ดำเกินมาตราฐานแล้ว  ไม่ว่าเครื่อง กระบะ เก๋ง บรรทุก  ดำเกินหมด

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bobsan

ไม่ดำครับ ที่บ้านตอนนี้มีวีโก้อยู่หลายคัน วิ่งเยอะทั้งนั้น ไม่เห็นดำ

ที่ดำๆ สีแต่รถที่ลงแมก โหลด ใส่สารพัดกล่อง อุดนั่น ปิดโน่น สารพัด ผมว่าไม่ควรจัแค่จับควันดำนะ
ไอ้บรรดาอู่ที่รับทำต้องโดนด้วย

เห็นด้วยตามนี้เลย อู่ทำสมควรโดน ไปยืนดักรอหน้าอู่ได้ยิ่งดีครับ
Fortuner ผมเหยียบหนักๆไม่ดำครับ

ออฟไลน์ toonze

รถดีเซลกะบะ ถ้ากดคันเร่งมิดดำหมดและนอกจากล้างเขม่ามาแล้วรอบแรกพอกดรอบสองจะดำน้อยลง แต่ถ้าขับธรรมดาไม่ลากรอบก็ไม่ดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2015, 23:51:26 โดย toonze »

ออฟไลน์ JeansZ

เคยเห็นตำรวจกดรถกระบะแต่งของ​เด็ก​แว้​นครับ อย่าง​กับ​ลอง​เครื่อง ควัน​ท่วม​เลย​ครับ คนขับคง​หน้าเสีย​แน่นอน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Mr.PP

• Newbie
  • *
อ่ออออครับ ขอบคุณทุกคนมากนะครับ ผมสงสัยอีกอย่างนึงครับ เรื่องที่ว่าควันดำเนี่ย มันเกี่ยวข้องกับที่บอกว่าผ่านมาตรฐาน Euro 5 อะไรประมาณนี้ด้วยใช่ไหมครับ
หากรถทุกคันนั้นหมายถึงเครื่องจักร ความปลอดภัยจึงต้องเป็นอันดับแรกที่คำนึงถืงเมื่อเราทำงานกับเครื่องจักรทุกชนิด รถก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จูนผมก็ไม่ดำนะครับ เดิมๆสนิท

ออนไลน์ Sleepy Boy

รถส่งของที่บ้านเป็นดีแมกซ์ตัวปัจจุบัน ไม่แต่งอะไรเลย เจอด่านแถวบางนาก็โดนครับ วิ่งไปไม่ถึงแสนโลด้วยซ้ำ ถ้ามันจะเล่นยังไงก็โดน เพราะมันเล่นเบิ้ลไปเรื่อยๆ ลองคิดดูว่า ถ้ากระดาษเปล่าๆเบิ้ล 1 ครั้งค่าเขม่าติด 20% แล้วถ้าเบิ้ล 2 ครั้งค่าเขม่าก็กลายเป็น 40% บวกขึ้นไปเรื่อยๆ ยังงี้เอาตังค์ไปเลยดีกว่ามั้ย จะได้ไม่เปลืองน้ำมัน  และถ้าเป็นรถยุโรปใช้วิธีการเดียวกันนี้ก็ไม่รอดล่ะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

+1 8)