ผู้เขียน หัวข้อ: โดนขว้างปากกาใส่เพราะบีบแตรขอทางครับ  (อ่าน 8372 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: โดนขว้างปากกาใส่เพราะบีบแตรขอทางครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 10:29:20 »
จริง ๆ แล้วก็ไม่ควรกดแตรรัว ๆ น่ะครับ กดเตือนครั้งเดียวสั้น ๆ เป็นการเตือนให้เค้ารู้
การกดครั้งเดียวก็ไม่ควรกดลากยาวด้วยครับ
แฟนผมก็เคยกดครั้งเดียวแต่ลากยาว เพราะมีใครจากไหนไม่รู้มาจอดขวางหน้าบ้าน ทางเค้าก็มีเคืองครับ 555

ผมเชื่อว่าคุณเองก็คงไม่มีเจตนาจะเสียมารยาทหรอกครับ เพียงแต่อาจจะไม่รู้ แล้วอยู่หมู่บ้านเดียวกัน
ทางที่ดี ก็ไปหาเค้าแล้วคุยกัน ขอโทษขอโพยกันดีกว่าครับ จะได้สบายใจนะ ทางเค้าเองก็ผิดครับ ที่มาจอดรถคุยขวางทางจราจร
แต่ต่างฝ่ายก็อาจจะไม่มีเจตนาหรอกครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: โดนขว้างปากกาใส่เพราะบีบแตรขอทางครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 10:55:10 »
เพาเวอร์แต่ละท่านมีไม่เท่ากัน

การตัดสินใจเลือกวิธีแก้ปัญหา ก็ย่อมต่างกัน

ถ้ามีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับเรา เลือกในสิ่งที่เหมาะกับตัวเราที่สุดดีกว่าครับ

บางครั้งเสียศักดิ์ศรีบ้าง ต้องยอมรับ หรือยินยอม ทั้งที่ตนไม่ได้ผิดบ้าง แต่ปัญหาจบ ปลอดภัย น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับผู้ใช้รถ ใช้ถนน ที่เป็นปุถุชนธรรมดา ที่ไม่ได้มีอภิสิทธิ์ใดๆ

เมื่อครั้งชนะคนอื่นได้ อาจจะรู้สึกดี แต่ผมเชื่อของผมเองว่า ชนะใจตัวเอง ชนะโทสะตัวเอง เป็นคุณต่อตนเองมากที่สุดครับ

มิได้เจตนา ไปวิจารณ์ใครทั้งสิ้นนะครับ เพียงแต่พูดจากความเห็น ของคนที่เคยประสบกับเหตุการณ์แบบนี้ มีเรื่องราวจากเรื่องที่ตนไม่ได้ผิด แต่กลับต้องเอาชีวิตตัวเอง และคนข้างหลัง ไปเสี่ยงกับคนเหล่านั้น

เมื่อผ่านมาได้ ก็มาคิดได้ว่า ถ้าชนะแล้ว แต่คนรอบข้างต้องลำบาก

ผมยอมดีกว่า ก็เท่านั้นเองครับ

ผมเห็นด้วยกับท่าน 100% ครับ เพียงแต่ว่าหลายๆครั้ง ก็อดคิดไม่ได้ครับ ว่าคนขี้เกรงใจอย่างเรา เคารพสิทธิการใช้ทางของผู้ร่วมทาง
กลับต้องมาเจอคนที่เห็นแก่ตัว มาเอาเปรียบเราแบบไม่เกรงใจ ไม่สนใจความเดือดร้อนของผู้ร่วมทาง
อยากจอด อยากย้อน อยากปาด อยากเปลี่ยนเลน คนอื่นจะเป็นอย่างไร เด็กน้อยกลิ้งหัวแตก รถขึ้นเกาะกลางก็ไม่สนใจ

ซึ่งผมว่าเราน่าจะแจ้งความด้วย Video บันทึกเหตุการณ์ได้ และตำรวจจราจรก็ดำเนินคดีโดยให้ชื่อผู้แจ้งความเป็นความลับ
ถ้าทำได้ผมว่าคุณตำรวจไม่ต้องมาตั้งด่านเลยครับ มีคนพร้อมเป็นหูเป็นตาให้บนโลก Social มากมาย

ยอมรับว่าอยู่ยากจริงๆ ครับ  :-X :-X :-X
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 11:02:40 »

การตัดสินใจเลือกวิธีแก้ปัญหา ก็ย่อมต่างกัน

ถ้ามีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับเรา เลือกในสิ่งที่เหมาะกับตัวเราที่สุดดีกว่าครับ

บางครั้งเสียศักดิ์ศรีบ้าง ต้องยอมรับ หรือยินยอม ทั้งที่ตนไม่ได้ผิดบ้าง แต่ปัญหาจบ ปลอดภัย น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับผู้ใช้รถ ใช้ถนน ที่เป็นปุถุชนธรรมดา ที่ไม่ได้มีอภิสิทธิ์ใดๆ

เมื่อครั้งชนะคนอื่นได้ อาจจะรู้สึกดี แต่ผมเชื่อของผมเองว่า ชนะใจตัวเอง ชนะโทสะตัวเอง เป็นคุณต่อตนเองมากที่สุดครับ

มิได้เจตนา ไปวิจารณ์ใครทั้งสิ้นนะครับ เพียงแต่พูดจากความเห็น ของคนที่เคยประสบกับเหตุการณ์แบบนี้ มีเรื่องราวจากเรื่องที่ตนไม่ได้ผิด แต่กลับต้องเอาชีวิตตัวเอง และคนข้างหลัง ไปเสี่ยงกับคนเหล่านั้น

เมื่อผ่านมาได้ ก็มาคิดได้ว่า ถ้าชนะแล้ว แต่คนรอบข้างต้องลำบาก

ผมเห็นด้วยกับท่าน 100% ครับ เพียงแต่ว่าหลายๆครั้ง ก็อดคิดไม่ได้ครับ ว่าคนขี้เกรงใจอย่างเรา เคารพสิทธิการใช้ทางของผู้ร่วมทาง
กลับต้องมาเจอคนที่เห็นแก่ตัว มาเอาเปรียบเราแบบไม่เกรงใจ ไม่สนใจความเดือดร้อนของผู้ร่วมทาง
อยากจอด อยากย้อน อยากปาด อยากเปลี่ยนเลน คนอื่นจะเป็นอย่างไร เด็กน้อยกลิ้งหัวแตก รถขึ้นเกาะกลางก็ไม่สนใจ

ซึ่งผมว่าเราน่าจะแจ้งความด้วย Video บันทึกเหตุการณ์ได้ และตำรวจจราจรก็ดำเนินคดีโดยให้ชื่อผู้แจ้งความเป็นความลับ
ถ้าทำได้ผมว่าคุณตำรวจไม่ต้องมาตั้งด่านเลยครับ มีคนพร้อมเป็นหูเป็นตาให้บนโลก Social มากมาย

ยอมรับว่าอยู่ยากจริงๆ ครับ  :-X :-X :-X
อยากได้กฏหมายแบบที่ว่ามากเลยครับ เอาแค่เปิดให้เฉพาะคนที่ลงทะเบียนก็ได้ รับรองว่าวินัยจราจรดีขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 11:07:21 »
ผมว่าการที่ จขกท.บีบแตรรัวๆมันไม่เห็นจะผิดตรงไหนเลย จะบอกว่าไม่สมควรก็ไม่ใช่มั้ง
ไอ้สองคนนั้นมากกว่าที่ไม่รู้จักมารยาทในการใช้รถใช้ถนน คิดว่าอยู่ที่บ้านหรือไง
เจอมาเยอะละ พวกถ่อยแล้วคิดว่าเท่ เดี๋ยวพอดังจับตัวได้ ก็หงายการ์ดที่มอบไว้ รู้เท่าไม่ถึงสิงห์บุรี

ปล.แต่ถ้าเป็นผมคงบีบแค่ครั้งเดียวพอครับ ถ้าไม่ขยับคงรัวแบบจขกท.แหละ

ทำไมไปทางสายเอเชียล่ะคับ กาญไปทางราดรีไม่ใช่เหรอ 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 13:11:45 »
ผมว่าการที่ จขกท.บีบแตรรัวๆมันไม่เห็นจะผิดตรงไหนเลย จะบอกว่าไม่สมควรก็ไม่ใช่มั้ง
ไอ้สองคนนั้นมากกว่าที่ไม่รู้จักมารยาทในการใช้รถใช้ถนน คิดว่าอยู่ที่บ้านหรือไง
เจอมาเยอะละ พวกถ่อยแล้วคิดว่าเท่ เดี๋ยวพอดังจับตัวได้ ก็หงายการ์ดที่มอบไว้ รู้เท่าไม่ถึงสิงห์บุรี

ปล.แต่ถ้าเป็นผมคงบีบแค่ครั้งเดียวพอครับ ถ้าไม่ขยับคงรัวแบบจขกท.แหละ

ทำไมไปทางสายเอเชียล่ะคับ กาญไปทางราดรีไม่ใช่เหรอ 555

ไม่รู้เหมือนกันครับ เห็นเค้าเล่นกันมาก็เล่นตามไป
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 14:05:14 »

หล่อครับ ผมชื่นชม และจะจำไว้เตือนใจตัวเองยามพบเจอเหตุการณ์ที่ทำให้เราเกิดโทสะ

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 14:24:42 »
บีบแตรรัวๆ ไม่ผิด แต่มันเสี่ยงที่จะมีเรื่องครับ

กดแตรแค่ทีเดียว สั้นๆ พอให้เค้ารู้ตัว น่าจะโอเคกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:51:16 »
จอดขวางถนนไม่สมควรครับ

แต่บีบแตร ทีสองทีก็พอครับ

คนสมัยนี้ คนบ้าๆเยอะ

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 17:05:39 »
บางทีอาจจะเป็นแฟน ทะเลาะกัน คนละคัน แล้วทีนี้ พอโดนบีบแตร ถี่ ๆแฟนเขาขับหนีไป จน คนขับ x1 รู้สึก fail เปล่าครับ

ผมคิดเอาเองนะ ถ้าสถานการณ์แบบนี้

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 06:52:57 »
จริงๆ กดแตรทีเดียวพอครับ

น่าจะโดนหมันไส้ตรงกดรั่วๆนี้แหละครับ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:17:22 »
1.กดแตรแค่ทีเดียวพอแล้วครับ
2.ระงับอารมณ์ก่อนจะบานปลาย
คนไทยเดี๋ยวนี้ขับรถไม่ค่อยมีมารยามเยอะครับเพราะซื่อใบขับขี่มา 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:52:51 »
ไม่ต้องกลัวหรอกครับแค่เด็กใจร้อนคนนึง ถ้าอีกฝ่ายมีท่าทีคุกคามอีกหากว่ารู้จักตำรวจหรือว่าผู้ใหญ่คนไหนหรือเอาคนรู้จักทั่วๆไปนี่แหละไปหาเค้าถึงบ้านไปเจอพ่อแม่เค้าตุยกันซึ่งๆหน้าเลยว่ามีอะไรทำไมต้องถึงขนาดนี้ อีกฝ่ายต้องกลัวคุณครับไม่ใช่คุณกลัวเค้า หลายครั้งพ่อไม่ไม่รู้หรอกว่าลูกตัวเองทำอะไรลงไปบ้างและไม่พร้อมจะรับผิดชอบความใจร้อนของลูกเพราะเป็นแค่คนธรรมดาคนนึง  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com