ผู้เขียน หัวข้อ: โดนขว้างปากกาใส่เพราะบีบแตรขอทางครับ  (อ่าน 8349 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ขออนุญาตย้าย​มา​ตั้งกระทู้​ห้อง​นี้​นะ​ครับ เนื่องจากตั้งกระทู้ไปแล้ว​เมื่อวานใน​ห้อง relax แล้ว​ยัง​ไม่มีใคร​ตอบ

เมือ​วานนี้ตอนเย็น ผม​ขับรถ​กลับบ้าน พอ​เข้า​ซอยซึ่งเป็นถนนสองเลนแคบๆ แล้ว ข้างหน้า​เป็น​ทางแยก​เข้า​หมู่บ้าน แต่ก่อนถึงแยกที่ผมจะเลี้ยว รถ Nissan Almera ที่ขับอยู่คันหน้าผมจอดเปิดกระจกคุยกับเพื่อน​ที่​ขับ BMW X1 สวนมา คุยนานกว่าครึ่งนาที จะแซงก็ไม่ได้เพราะ​ทั้งสอง​คัน​จอด​ขวาง ผม​เลย​บีบแตรรัวๆ หลายครั้ง เพื่อขอทาง แล้ว Almera คันหน้าก็รีบออกตัวไปเลย พอผมกำลังออกตัว BMW X1 คันนั้น ก็ออกตัวสวนมาแล้วจังหวะที่สวนกับรถผม คนขับ X1 ก็ปาปากกาใส่กระจกข้างรถผม แล้วทำหน้าเขม่นใส่ผม ก่อนที่จะ​ขับ​ออก​ไป ผม​ใจหาย​เลย​ครับ ไม่กล้า​ตอบโต้ใดๆ ทั้งนั้น ดี​นะที่กระจกรถ​ผม​ไม่เป็นไร เพราะปากกา​นั้นเป็น​ปากกา​พลาสติกธรรมดา แต่ที่​ผม​กังวล​ตอนนี้คือคนขับ X1 น่าจะเคืองผมพอสมควร แล้วยังอยู่ในซอยเดียวกันด้วย กลัวจะมีการตามมาจัดหนักถึงบ้าน เห็น​หน้า​คนขับ X1 แล้ว​ยัง​วัยรุ่นอยู่เลย น่าจะใจร้อนด้วย ตอนนี้​บอก​เพื่อนบ้านที่อยู่รอบๆ ให้​ช่วย​ระวัง​แล้ว​ครับ

ทำไมต้องทำกันแบบนี้ด้วยครับ ผมแค่บีบแตรขอทาง ขอ​คำปรึกษาหน่อยครับ ณ ตอนนี้คือกลัวมี​ศัตรูครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ sukhontha

Re: โดนขว้างปากกาใส่เพราะบีบแตรขอทางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 16:16:36 »
ใจเย็นลงนิดหนึ่งก็ได้....

ลองเอาอย่างผม 

1.  ผมไม่เคยกดแตรขอทาง  ไม่เคยกดแตรบอกคนเดินเท้า  จะใช้วิธีคลานตาม จนกว่าเขาจะรู้ตัวและหลบให้  พอจะผ่านก็ก้มหัวขอบคุณเขานิดหนึ่ง พอแล้ว แตรจะกดไล่หมาแมว เท่านั้น....

2.  ขอทางด้วยไฟผมก็ไม่ใช้เช่นกัน  ไปไม่ได้ก็ตามไปเรื่อย ๆ

ปี ๆ ผมกดแตรสองสามครั้งเอง  และไม่เคยมีใครเขม่นด้วยครับ

ออฟไลน์ Newhang

Re: โดนขว้างปากกาใส่เพราะบีบแตรขอทางครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 16:30:45 »
น่าจะผิดตรงที่กดแตรรัวๆแหละครับ
ใช่อยู่ เค้าผิด ไม่ควรทำ  แต่เป็นผมเองเจอแตรเนี่ย จิตสำนึกผมบอกว่าด่า แม้หลังๆตามสังคมบ้านนอกของผมจะใช้แตรทักทายบ้าง แต่ผมก็ไม่ชินอยู่ดี แค่อาจจะลดจากด่าเป็น เตือนหรือว่า

แต่รัวๆเนี่ย ผมคิดว่าด่าแน่นอน
สำหรับผม คงเริ่มจากกระพริบไฟก่อน  แล้ว เริ่มกดแตรสั้น เว้นสักพัก อีกหน่อย แต่ถ้าได้ยินแล้วยังนิ่ง ผมคงรัวหรือไม่ก็ยาวแช่เลย

ว่าไปคนเดี๋ยวนี้แย่นะครับ มักจะชอบรุนแรงต่อกัน ทั้งที่บางทีก็แค่การด่วนสรุป แบบผิดๆแล้วมาตัดสิน
คนที่แย่คือคนทีีไม่ได้เจตนาขนาดนั้น ต้องรับกรรม

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 16:38:37 »

1.  ผมไม่เคยกดแตรขอทาง  ไม่เคยกดแตรบอกคนเดินเท้า  จะใช้วิธีคลานตาม จนกว่าเขาจะรู้ตัวและหลบให้  พอจะผ่านก็ก้มหัวขอบคุณเขานิดหนึ่ง พอแล้ว แตรจะกดไล่หมาแมว เท่านั้น....

2.  ขอทางด้วยไฟผมก็ไม่ใช้เช่นกัน  ไปไม่ได้ก็ตามไปเรื่อย ๆ

ปี ๆ ผมกดแตรสองสามครั้งเอง  และไม่เคยมีใครเขม่นด้วยครับ

นับถือครับ
ผมก็ฝึกจนเป็นนิสัยแล้วครับ ไม่ใช้แตรพร่ำเพรื่อ
เคยไปจังหวัดทางภาคใต้ ผู้ใหญ่ที่ผมเคารพเคยเตือนว่า..
เวลาขับรถอยู่ในที่เปลี่ยว อย่าบีบแตรใส่คนที่จอดรถคุยกันกลางถนนเด็ดขาด

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 17:03:31 »
ผมก็เจอคล้ายๆกัน ของผมขับรถออกจากซอง ทีนี้คันข้างหน้าจอดรถคุยกันอยู่ ขวางมุมหักผมพอดี ผมหักออกทีเดียวไม่พ้น ต้องถอยถึง2ที

ปัญหาคือรถผมเกียร์ธรรมดาเปลี่ยนท่อ เดินหน้าถอยหลัง ต้องเบิ้ลเครื่อง กลุ่มคนที่คุยก็มองผม คิดว่าผมไปเบิ้ลหาเรื่อง คนในรถถึงขั้นปีนจากหน้าต่างมาครึ่งตัวเพื่อมองหน้าผม พอตั้งมุมออกได้ ผมรีบขับออกไปเลยไม่งั้นสงสัยเจอยำตีน ทั้งๆที่ไม่ต้องการหาเรื่อง แถมยังยอมถอยเพื่อให้พวกเค้าคุยกันต่อได้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 17:06:58 »
มีแต่คนใจร้อน สังคมเริ่มอยู่ยากขึ้นเรื่อยๆ

ล่าสุด คลิป BMW สีขาวที่ลงมาเตะลุงที่ล้มลง 2 รอบ อันนั้นก็โหดเหลือเกิน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 17:10:53 »

นับถือครับ
ผมก็ฝึกจนเป็นนิสัยแล้วครับ ไม่ใช้แตรพร่ำเพรื่อ
เคยไปจังหวัดทางภาคใต้ ผู้ใหญ่ที่ผมเคารพเคยเตือนว่า..
เวลาขับรถอยู่ในที่เปลี่ยว อย่าบีบแตรใส่คนที่จอดรถคุยกันกลางถนนเด็ดขาด

เห็นใจ จขกท. นะครับ ผมว่า จขกท.ก็ไม่ได้ทำไรผิดหรอกครับ ผมว่าฝ่ายโน้นมากกว่าที่ผิด ถนนใช่ที่จอดรถคุยกันเหรอครับ ??
แล้วโดนบีดแตรเตือนทำเป็นไม่พอใจขว้างของใส่รถคนอื่นอีกมันถูกเหรอ ผมไม่เห็นว่า จขกท.จะต้องไปกลัวทำไมเราต้องยอมคนที่ผิดหรือกลัวคนที่ผิดด้วยหรือ ??
ถ้าผมเป็น จขกท. ผมตามยันบ้านจริงๆ จนกว่าจะได้รับคำขอโทษไม่งั้นจบไม่สวยแน่ๆ ผมไม่ชอบเลยกับสังคมสมัยนี้ที่จะต้องยอมคนที่ทำผิดทั้งที่เราไม่ผิด
เพราะช่างเขาเถอะ ปล่อยเขาไปเถอะ อย่างงี้คนพวกนี้ก็ยิ่งได้ใจเต็มบ้านเต็มเมือง ไม่มีมารยาทในการขับรถใช่รถใช้ถนนเลย

คูณ laempiab ทำไมถึงห้ามใช้เหรอครับ แล้วจังหวัดทางภาคใต้ที่ว่าจังหวัดอะไรเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2015, 17:13:20 โดย F&O »

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 17:32:30 »
ในความเห็นผม ผมคิดว่าเจ้าบีเอ็มคันนั้นมันคงโกรธที่ จขกท. กดแตรรัวหลายทีไงคับเพราะนั่นหมายถึงการแสดงออกว่าคนกดแตรกำลังโกรธอยู่และไม่พอใจไงคับ อย่างผมเองผมจะใช้วิธีกดแตรครั้งเดียว ปิ้นๆ แล้วหยุดสักพัก ถ้าไม่มีปฏิกริยาใดเกิดขึ้นผมก็จะบีบอีกครั้ง ให้เค้ารู้ ทีนี้ถ้าฝ่ายมันยังโกรธอีก ก็แสดงว่าเลวสุดๆล่ะคับ หน้าด้านมากๆ ตัวเองทำผิดแล้วยังทำเขาก่อนอีก จขกท. อย่าไปยอมมันคับ ประจานมันเลย แจ้งความเลยคับ ถ้ามันมาทำร้ายคุณก่อน คนสมัยนี้น่ากลัวคับ มันเลวขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย ต้องใช้ชีวิตอย่างระวังมากที่สุดเลยคับ อ้อ เสียงแตรนี่ถือว่ามีความเสี่ยงต่ออารมณ์คนได้นะคับเพราะมันสามารถบ่งบอกถึงอารมณ์คนขับได้เลยคับ 8)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 18:11:52 »
ไม่ควรกดแตรหลายครั้งนะครับ

หัวหน้างานผม อายุก็ไป 55 แล้ว ไปกดแตรรัวๆ ใส่เด็กแว้น โดนรุมชก แผลยังไม่หายเลย จับมือใครดมไม่ได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 18:16:30 »
โชคดีแล้วครับที่ผ่านมาได้ ผมเองก็เป็นอีกคนที่ไม่กดแตรใส่ใคร ถ้าไม่ฉุกเฉินจริงๆ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 18:46:59 »
การบีบแตรรัวๆ ก็เหมือนด่าละครับ อันนี้ผมว่าคนขับรถส่วนใหญ่จะรู้สึกแบบนั้น แนวเดียวกับ ยิงไฟรัวๆ ถึงคุณจะรู้สึกว่าเขาเป็นคนผิด ก็เหมือนไปด่าเขา ไม่ใช่การขอทาง ถ้าเป็นผมโดนกดใส่ก็คงมองหน้า แต่คงไม่ขว้างของ เพราะกลัวโดนสวนเหมือนกัน

ในขณะเดียวกัน หากผมโดนขว้างของใส่ ผมตามถึงที่เหมือนกัน เพราะเขาไม่มีสิทธิ และหากไม่รู้เรื่องก็ไปเจอโรงพัก เพราะผมจะรู้ได้ไงเขาขว้างไรมานี่นา เราก็มีสิทธิป้องกันตัว และทรัพย์สินนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 19:38:16 »
ผมว่าการที่ จขกท.บีบแตรรัวๆมันไม่เห็นจะผิดตรงไหนเลย จะบอกว่าไม่สมควรก็ไม่ใช่มั้ง
ไอ้สองคนนั้นมากกว่าที่ไม่รู้จักมารยาทในการใช้รถใช้ถนน คิดว่าอยู่ที่บ้านหรือไง
เจอมาเยอะละ พวกถ่อยแล้วคิดว่าเท่ เดี๋ยวพอดังจับตัวได้ ก็หงายการ์ดที่มอบไว้ รู้เท่าไม่ถึงสิงห์บุรี

ปล.แต่ถ้าเป็นผมคงบีบแค่ครั้งเดียวพอครับ ถ้าไม่ขยับคงรัวแบบจขกท.แหละ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 19:44:07 »
กระพริบไฟสูง1ครึ่งแล้วถ้ายังเฉย ผมกดทีเดียวครับ  ยาวๆเน้นๆให้รู้ไปเลยว่าด่า  แล้วถ้ามันอยู่ในซอยเดียวกันยังกล้าเอาปากกามาขว้างผมจะตามไปเอาเรื่องมันที่บ้านด้วย 

ผมไม่เคยเจอพวกจอดคุยกันยาว  เจอแต่วิ่งตามแล้วคันหน้าเลี้ยวเข้าบ้านแล้วเดินลงไปเปิดประตูปล่อยรถขวางกลางซอยอยู่อย่างนั้น  แค่นี้ผมก็จัดแล้วครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 19:53:45 »
ขออภัยหากตอบตรงเกิน

กดแตรสั้นๆ 1 ที คือ มีมรรยาทครับ แค่นี้เค้าก็รู้แล้ว เพราะบางทีอาจคุยเพลิน

กดแตรรัวๆ คือ กวนตีนครับ

ประเด็นที่ฝั่งนู้นขว้างของใส่ อันนั้นก็โคตรเลวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2015, 19:57:57 โดย g_abac »
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:00:33 »
ไม่พูดถึงคู่กรณีสองคันนั้นนะครับ อันนั้นถือว่ามารยาทยอดแย่อยู่แล้ว

แต่ที่ จขกท. แบบแตรรัวๆ มันเหมือนการด่าอะครับ  ปกติถ้าใช้เสียงแตรเพื่อของทางหรืออะไรก็ตามแต่ ผมจะใช้ไฟ หรือบีบแตรสั้นๆ  พยายมไม่แบบแตรยาว หรือรัวๆ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:01:27 »
คนเราจะโมโหสุดตอนนั้นแหละครับ (ณ ขณะเกิดเหตุ) อารมณ์มันจะขึ้นสูงสุดหลังจากนั้นใจก็จะเย็นลงไปเอง

ถ้าเค้าจะตามมามีเรื่องจริงๆไม่โดนแค่ปากกาหรอกครับ

ปล.ถ้ากลัวมีเรื่องคราวหน้าก็อย่าไปกดแตรรัวๆใส่ใครเค้าล่ะ กดแตรสั้นซัก 1-2 ทีให้แค่เค้ารู้ว่าเรารออยู่ก็พอ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:04:46 »
เข้าใจความรู้สึก จขกท ครับ ใจเราโมโหว่าทำอะไรไม่เกรงใจคนใช้ทางบ้าง

เราก็พยายามเก็บไว้ส่วนนึง แล้วปล่อยมาส่วนนึงครับ

กดแตรครั้งนึงสั้นๆก่อนครับ หากไม่เป็นผลให้ลงจากรถไปคุยเลยครับ บอกว่า.........

"ขอโทษครับพี่ ลูกผมปวดอึครับ จะรีบไปเปิดทางให้หน่อยได้ไหมครับ ขอร้องล่ะ"

เขาจะขอโทษพี่และรีบขยับทันทีครับ เชื่อผม  ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:06:57 »
แค่นี้กระพริบไฟก็ได้มั้งครับ บีบแตรมันเสียงดังในความรู้สึกผมถ้าไม่สุดๆจริงๆจะไม่บีบเลย คนสมัยนี้อารมณ์ร้อนครับ นิดๆหน่อยๆก็มีเรื่องกันได้ แล้วแตรรถสมัยนี้ก็ดังๆทั้งนั้นแตรไม่ดังก็แต่งเพิ่มกัน  ส่วนตัวถ้าบีบแตรรัวๆนี้ผมไม่เคยทำเลย และคงไม่ชอบให้ใครมาทำแบบนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:14:37 »
กดแตรรัวๆๆในสถานการณ์นี้ คน99.99% เข้าใจว่าด่าแน่นอนครับ

จขกท.แค่ทำให้คนผิดเข้าใจผิด

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:27:29 »

นับถือครับ

เห็นใจ จขกท. นะครับ ผมว่า จขกท.ก็ไม่ได้ทำไรผิดหรอกครับ ผมว่าฝ่ายโน้นมากกว่าที่ผิด ถนนใช่ที่จอดรถคุยกันเหรอครับ ??
แล้วโดนบีดแตรเตือนทำเป็นไม่พอใจขว้างของใส่รถคนอื่นอีกมันถูกเหรอ ผมไม่เห็นว่า จขกท.จะต้องไปกลัวทำไมเราต้องยอมคนที่ผิดหรือกลัวคนที่ผิดด้วยหรือ ??
ถ้าผมเป็น จขกท. ผมตามยันบ้านจริงๆ จนกว่าจะได้รับคำขอโทษไม่งั้นจบไม่สวยแน่ๆ ผมไม่ชอบเลยกับสังคมสมัยนี้ที่จะต้องยอมคนที่ทำผิดทั้งที่เราไม่ผิด
เพราะช่างเขาเถอะ ปล่อยเขาไปเถอะ อย่างงี้คนพวกนี้ก็ยิ่งได้ใจเต็มบ้านเต็มเมือง ไม่มีมารยาทในการขับรถใช่รถใช้ถนนเลย

คูณ laempiab ทำไมถึงห้ามใช้เหรอครับ แล้วจังหวัดทางภาคใต้ที่ว่าจังหวัดอะไรเหรอครับ

เรียน คุณF&O
คำคอบ : กระผมคงตอบได้ตามข้อจำกัดกฎระเบียบของกระดานสนทนานี้
และ จะไม่ขอเข้าร่วมตอบกระทู้ลักษณะนี้อีกครับ
...

สุภาษิตกฎหมาย--

เมื่อเสียงปืนดังขึ้น เสียงกฎหมายก็เงียบลง
( INTER ARMA ENIM SILENT LEGES )

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:28:47 »
ผมว่า มารยาทการใช้แตรคนไทย แปลกประหลาดน่ะคับ ไปมาหลายประเทศไม่เห็นที่ไหนเกรงใจในการบีบแตรขนาดนี้ บางทีมอเตอร์ไซค์ เอียงมา แค่บีบแตรเบาๆ(ประมาณว่า ระวังด้วยนะคับ) ยังถูกมองหน้าเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:39:05 »

กดแตรสั้นๆ 1 ที คือ มีมรรยาทครับ แค่นี้เค้าก็รู้แล้ว เพราะบางทีอาจคุยเพลิน

ประเด็นที่ฝั่งนู้นขว้างของใส่ อันนั้นก็โคตรเลวครับ

ตามนั้นครับ ความจริงน่าจะมีข้อสอบตอนขอใบขับขี่นะครับว่าควรทำอย่างไร (ไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้นะ) แต่บางครั้งบีบทีนึงแล้วยังนิ่งก็มีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:50:57 »

นับถือครับ

ผมก็เข้าใจ และเห็นใจเจ้าของกระทู้   แต่ปัจจุบันนี้  คนมักทำตามที่ตนเองคิดเป็นใหญ่  ทำให้อารมณ์ร้อนขึ้น  ซึ่งเกิดอารมณ์ชั่ววูบได้ง่าย  ผมเลือกที่จะทำตัวแบบนี้มากกว่า  มันไม่คุ้มครับ ( ผิด หรือถูก ไม่เกี่ยวครับ)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:58:10 »
ปิ้น เบาๆ เหมือนผู้หญิงน่ารักๆ ตด

เอาประมาณตดยังน่ารัก

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 21:04:50 »

+1000000 ;D ;D

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 21:30:40 »
แนะนำเปลี่ยนเปนแตรมาสด้าสามสกายครับ   บีบปี้นๆตั้งนาน

หมามันยังไม่สนเลย   หันมาดูแล้วเดินต่อเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 22:02:48 »
ผมว่า มารยาทการใช้แตรคนไทย แปลกประหลาดน่ะคับ ไปมาหลายประเทศไม่เห็นที่ไหนเกรงใจในการบีบแตรขนาดนี้ บางทีมอเตอร์ไซค์ เอียงมา แค่บีบแตรเบาๆ(ประมาณว่า ระวังด้วยนะคับ) ยังถูกมองหน้าเลย
เห็นด้วยครับ การบีบแตรเป็นการสงเสียงให้ทราบว่าเราอยู่ข้างหลังนะ ระวังด้วย แต่คนไทยเหมือนมองว่าบีบทำไมกรูทำไรผิด  พูดถึงบีบสั้นๆๆเพื่อขอรู้ว่าเขาขับกลางถนน    ส่วนบีบยาวนี้ตัวใครตัวมัน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 22:41:52 »

แตรไว้ใช้ฉุกเฉิน
ห้ามใช้ เรียกคน หรือ กดพร่ำเพรื่อครับ

ผมเจอ เพื่อนขับ รถ บีบแตร ตลอด ปวดประสาท

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 22:58:06 »
ผมเคยเจอแบบนี้ก็บีบขอทางสั้นๆ เค้าก็รีบไปแต่โดยดี ถ้าไม่เจอกวนส้นเท้าจริงๆ ไม่ยอมไป อันนั้นคงต้องเคลียร์กันหน่อย

การบีบรัวๆ ส่วนใหญ่จะแปลว่าด่าตามที่หลายๆ ท่านบอกล่ะครับ แต่ผมจะบีบรัวๆ 3-4 ทีพร้อมดิฟไฟ ต่อเมื่อขับบนทางหลวง แล้วเห็นบริเวณจุดตัด หรือแยกที่ประหลาดๆ ให้เค้าระวังเราด้วย แตรสั้นคนจะสะดุ้งมากกว่า บีบแตรยาวโทนเดียว ถ้าจะมาโกรธฟึดฟัด นี่ก็ตามสะดวกล่ะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 09:17:35 »
เพาเวอร์แต่ละท่านมีไม่เท่ากัน

การตัดสินใจเลือกวิธีแก้ปัญหา ก็ย่อมต่างกัน

ถ้ามีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับเรา เลือกในสิ่งที่เหมาะกับตัวเราที่สุดดีกว่าครับ

บางครั้งเสียศักดิ์ศรีบ้าง ต้องยอมรับ หรือยินยอม ทั้งที่ตนไม่ได้ผิดบ้าง แต่ปัญหาจบ ปลอดภัย น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับผู้ใช้รถ ใช้ถนน ที่เป็นปุถุชนธรรมดา ที่ไม่ได้มีอภิสิทธิ์ใดๆ

เมื่อครั้งชนะคนอื่นได้ อาจจะรู้สึกดี แต่ผมเชื่อของผมเองว่า ชนะใจตัวเอง ชนะโทสะตัวเอง เป็นคุณต่อตนเองมากที่สุดครับ

มิได้เจตนา ไปวิจารณ์ใครทั้งสิ้นนะครับ เพียงแต่พูดจากความเห็น ของคนที่เคยประสบกับเหตุการณ์แบบนี้ มีเรื่องราวจากเรื่องที่ตนไม่ได้ผิด แต่กลับต้องเอาชีวิตตัวเอง และคนข้างหลัง ไปเสี่ยงกับคนเหล่านั้น

เมื่อผ่านมาได้ ก็มาคิดได้ว่า ถ้าชนะแล้ว แต่คนรอบข้างต้องลำบาก

ผมยอมดีกว่า ก็เท่านั้นเองครับ