ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Altis esport กับMazda3 วัดกันเเค่ความนุ่มเเละนั่งสบายตัวไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 6231 ครั้ง)

ออฟไลน์ headduke

• Jr. Member
  • **
ระหว่าง Altis esport ขอบ17 กับMazda3 ขอบ18 วัดกันเเค่ความนุ่ม การซับเเรงกระเเทก เเละนั่งสบายของห้องโดยสารเฉพาะคู่หน้า ตัวไหนดีกว่ากันครับ
เคยลองขับMazda3 ฟิลลิ่งคล้ายๆ F10เลย(ไม่เคยลองF30,Esport)เเต่ไม่ดีเท่า F10รู้สึกนุ่มเเบบลอยๆเเต่ก็เเน่นมาก

เเล้วถ้าเอา New PJS เข้ามาเทียบด้วย (ตัวใหม่ยังไม่ค่อยมีใครได้ลอง เอาตัวเก่า +20%) ตัวไหนนุ่ม นั่งสบายสุดครับระหว่าง
1.MZ3
2.Esport
3.New PJS

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Mazda 3 แข็งครับ Altis นุ่มกว่า

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
mazda3 กับ altis รถมันคนล่ะบุคลิกนะครับ ช่วงล่างถูกเซ็ทมาคนละแบบเลย
ไปลองขับดูครับชอบอะไรก็ซื้อครับ :)
ส่วนจะให้เรียงลำดับผมยังไม่เคยลอง new pjs เลย ยังไงไปลองขับให้ครบก่อนดีกว่าครับ
คุณ จขกท น่าจะได้คำตอบเองนะครับ ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองมาแล้วทั้งสองคัน ผมว่าที่ความเร็วปกติ (ไม่เกิน120) Altis จะนุ่มสบายกว่านิดหน่อย
3 จะแน่นๆ แข็งๆ เฟิร์ม อธิบายละเอียดไม่ได้ครับ ผ่านมากว่า1ปีละ ลองไปขับเองดีที่สุด :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Mazda3 ล้อ18 ผมว่ามันไม่ได้นิ่มเลยนะครับ แต่การซับแรงสะเทือนดีมากๆ

ออฟไลน์ yourturle

One Day.

ออฟไลน์ Volta

Esport ในเมืองนิ่มพอประมาณครับ สปริงมีระยะยุบตัวเยอะ และโช้คก็ซับแรงสะเทือนได้ดี ไม่ตึงตังมากนัก
แต่เวลาผ่านทางขรุขระมากๆก็เอาไม่อยู่ครับ แก้มยางแค่ 45 เอง   ถ้าจะไห้นุ่มต้องเป็นรุ่นล้อ 16 ครับ

ส่วนความเร็วสูง หวิว และยวบ ครับ ไม่เหมาะกับการขับเกิน 120 ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

จะเอานั่งสบาย คงต้องไป altis ครับ

ออฟไลน์ Auto

PPV    คงนุ่มสบายไม่เท่าเก๋งหรอกครับไม่ว่าจะเซทโช๊คสปริงดีอย่างไรก็สู้ไม่ได้จากที่เคยนั่งมาเสียเงินเปล่า   แต่ผมเคยนั่งพวกรถหรูอย่าง Landcruiser VX     หรือรถ Mitsu Pajero GDI  พบว่าแตกต่างกับรถ PPV  ค่อนข้างมาก แต่ก็ตอบไม่ถูกเหมือนกันว่ามันนิ่มกว่าหรือแข็งกว่ารถเก๋ง    แต่ถ้าเลือกได้มีคนซื้อให้ใช้ฟรี ซ๋อมฟรีกับศุนย์บริการทุกระยะ  เติมน้ำมันฟรี  ผมเอารถหรู SUV  พวกนี้มาวิ่งดีกว่า รู้สึกสบายกว่าเก๋งมากในด้านการขับขี่ที่ดูปลอดภัย และความกว้างขวางแม้จะดูเทะทะไปหน่อยก็ตาม 
ถ้าเป็นเก๋งด้วยกัน  Mazda 3 ช่วงล่างเฟิร์มในการใช้งานมากกว่า  แต่ไม่นิ่มเท่า Toyota  แต่ว่าถ้าเอาฟิลลิ่งมันไม่แตกต่างกัน-ขนาดนั้น  ผมว่าผู้โดยสารไม่น่าใส่ใจกันถึงขนาดนั้น  แต่ถ้าความสบาย  Altis ดูนั่งสบายกว่าถ้ามีผู้โดยสารนั่งเบาะหลัง 2-3 คนบ่อย ๆ ผมว่าไปอัลติสดีกว่า       แต่ถ้าไม่ได้มีผู้โดยสารด้านหลังบ่อยนัก  หรือมี่แค่เพื่อน ๆ ไปนั่งเที่ยวกับเราเป็นครั้งคราวผมว่ายังไงเลือก Mazda 3 ดีกว่าเยอะครับ  เพราะเราเป็นคนขับขี่เองช่วงล่างหรืออื่น ๆ ผมว่าดีกว่าอัลติสครับ น่าซื้อมาใช้กว่า

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ทำไมผมนั่ง Taxi แล้วรู้สึกไม่ต่างกันกับรถผมเลยครับ เด้ง กระเทือนเหมือนกัน แต่ถ้าเทียบกับกระบะก็คนละเรื่องอยู่แล้ว
ผมว่าเจ้า 3 เนี่ย ซับแรงสะเทือนได้ดีพอสมควรเลย แต่ถ้าเป็นหลุมเป็นบ่อก็หัวโยกหัวคลอนกันเลยทีเดียว ถ้าอยากนุ่มสบาย ซิลฟี่จะดีกว่สมั้ยครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Staples

ผมมองต่างแฮะ เรื่องนิ่มเป็นปัจจัยล่างๆ เลย

ผมมองช่วงล่างดี สำคัญกว่า เวลาใครข้ามถนนปาดหน้า

สามารถหักหลบที่ความเร็วสูง แล้วรถไม่คว่ำ

นั่นแหละ ตอบโจทย์ชีวิตผมมากกว่า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เท่าที่ลองขับมา ESport นุ่มกว่า และสำหรับคนตัวใหญ่ พื้นที่กับเบาะตอนหน้า ESport สบายกว่า
แต่ถ้าเจอถนนระนาบซ้ายขวาต่างกันหรือความเรียบต่างกัน บอดี้ของมาสด้าจะนิ่งกว่า อันนี้คือนิ่ง..ซึ่งไม่เกี่ยวกับนุ่มโดยตรง
แต่อาจส่งผลกับความรู้สึกบางคนว่ารถมันดิ้นมากกว่า

ถ้าวิ่งบนถนนกรุงเทพในเขตที่ถนนไม่แย่มากมายนัก ESport ก็ดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ muza

PJS ไม่รู้
แต่ถ้าเทียบสองคัน เหมือน เจ้าของกระทู้จะเทใจไป Altis มากกว่านิดนึงนะครับ
เบาะ altis น่าจะ นั่งสบายกว่านิดนึงถ้าขับไกล
(ผมเคยแค่ขอศูนย์ลองขับทั้งสองตัวซึ่ง แต่ละคนอาจจะ ได้ฟิลต่างๆกันไปครับ)
ทางที่ดีต้องลอง สองคันวันเดียวกันครับ รับรองรู้เรื่อง
555+

ออฟไลน์ Ex_machina

altis มันมีจุดอ่อนตรงที่ถ้าถนนมันไม่เรียบ ไม่สม่ำเสมอ อย่างถนนคอนกรีต มันจะออกอาการกระเด้งกระดอนครับ เจ้า3 จะเก็บอาการได้ดีกว่า
แต่ถ้าถนนเรียบปรกติ altis จะออกนุ่มนวล
ถ้าขับทั่วไปไม่เกิน 120 altis มันก็ใช้ได้เลยครับ ถ้าเกินนี้จะออกอาการย้วยละ
ส่วนห้องโดนสาร altis จะโปร่งโล่งสะบายกว่ากัน ขยับแข้งขาได้บ้าง เจ้า3 ก็นั่งสะบายเหมือนกันแต่จะอึดอัดหน่อย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ทำไมผมนั่ง Taxi แล้วรู้สึกไม่ต่างกันกับรถผมเลยครับ เด้ง กระเทือนเหมือนกัน แต่ถ้าเทียบกับกระบะก็คนละเรื่องอยู่แล้ว
ผมว่าเจ้า 3 เนี่ย ซับแรงสะเทือนได้ดีพอสมควรเลย แต่ถ้าเป็นหลุมเป็นบ่อก็หัวโยกหัวคลอนกันเลยทีเดียว ถ้าอยากนุ่มสบาย ซิลฟี่จะดีกว่สมั้ยครับ
แท๊กซี่เติมลมยางเยอะด้วยครับเลยแข็งๆเด้งๆ

Altis ยวบยาบ เหมือนจะนิ่ม แต่ก็มีเด้งนิดๆ ไม่มาก
Mz3 แน่นแบบตึงๆเล็กๆ ไม่ยวบยาบ

นั่งสบายผมตัวเล็ก เลยชอบMz3 มากกว่ากระชับดี แต่ถ้าผุ้ใหญ่ชอบกว้าง Altis แน่นอนครับ

ออฟไลน์ gundam126

ถ้านุ่มและนั่งสบาย ผมว่าอัลติสดีกว่า แต่เคยลองโค้งเดียวกันแบบขับเร็ว(รถเพื่อนทั้ง2คัน) มาสด้า3ดูแน่นกว่า มันไม่ย้วย สำหรับกรณีนี้ นุ่มและนั่งสบายขับในเมืองนอกเมืองผมเลือกอัลติส เพราะเบาะหน้ามาสด้า3มันบีบเหลือเกิน คือมันกระชับแต่ไม่เหมาะกับคนอ้วนๆแบบผม ส่วนเบาะหลังก็เหลือพื้นที่น้อย ตัวเบาะ3มันokแต่ไม่มีพื้นที่ให้ขยับอริยาบทเหมือนอัลติส ที่น่าแปลกใจคือ พอไปกางสเปคระบบความปลอดภับ อัลติสมีให้แค่ถุงลมคู่หน้า
เบรคabs+ebd+ba แต่พวกระบบอื่นๆต้องไปตัวtopเท่านั้น ขณะที่มาสด้า3ให้มามากกว่า

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ขอญาติเอาความเห็นของพี่แพน ซึ่งตรงกับความเห็นของผมมาครับ

เบาะหน้ายังไง Altis Esport ก็นั่งสบายกว่า
ความนุ่มยังไง altis ก็นุ่มกว่า แม้แต่ล้อ 17 ก็นุ่มกว่า

ออฟไลน์ ps000000

อัลติส อีสปอร์ต ขายโคตรดี เพราะแถมไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์

ออฟไลน์ Jacob

ความรู้สึกคนอื่นมันสู้เราสัมผัสเองไม่ได้หรอกครับ แต่ละคนชอบต่างกัน ต้องไปลองเอง เชื่อมั่นในความรู้สึกของตัวเอง บางคนชอบช่วงล่างแบบกระบะ บางคนชอบช่วงล่างแบบเก๋ง มันเอามาเทียบกันไม่ได้ ไหนจะเรื่องความสบายของเบาะ ถึงช่วงล่างดีแต่เบาะไม่สบายมันก็ไม่ชอบ เพราะไม่เคยมีรายการไหนที่เอาเฉพาะช่วงล่างมาทดสอบเทียบกันให้เห็น มีแต่วิจารณ์ในภาพรวม ไหนจะเรื่องล้อเรื่องยางอีก ไม่งั้นก็ต้องเป็นช่างที่รู้ว่าระบบช่วงล่างแต่ละยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียยังไง แต่สุดท้ายตัวเราเองนั่นแหละบอกได้ดีสุดว่าชอบหรือไม่ชอบ

ยกเว้นไม่กล้าขับเร็ว เลยจะมาถามความรู้สึกของคนที่ได้ลองขับเร็วก็ว่าไปอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2015, 18:35:52 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Arm

esport ขนาดล้อ17มันยังนิ่มกว่าล้อ15ตัวที่แล้วเลย :o
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ thchalerms

ผมใช้ Pjs สลับกับ Sylphy ยุคับ
เมียผมที่เป็นคนท้อง เลือกนั่ง Pajero sport คับ
มันไม่ตึงตังเหมือนเก๋ง ว่างั้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
esport ขนาดล้อ17มันยังนิ่มกว่าล้อ15ตัวที่แล้วเลย :o
รุ่นที่แล้วคือเกวียนครับ
รถผมใส่ล้อ 17 นี่สุดยอดมาก พ่อกับแม่ผมไม่ยอมนั่งเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^