ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถ c segment แล้วปวดขา ขยับเป็น d segment จะหายมั้ยครับ  (อ่าน 6961 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
คำถามผมอาจจะแหวกแนวไปหน่อย แต่ไม่เคยมีใครมีปัญหาแบบผม
เลยลองถามดูเผื่อมีใครมีประสบการณ์คล้ายกันจะได้ช่วยแชร์
คือว่าผมขับ civic fb มาได้ประมาณ3 ปีกว่าแล้ว ก่อนหน้าใช้ G wagon ไม่เคยมีอาการ
คือรู้สึกเมื่อยน่องขวา และปวดๆ โดยเฉพาะเวลาขับรถติดๆ ระยะหลังลามขึ้นมาต้นขา และก้น
ข้างซ้ายไม่เป็น ไม่ปวดหลังนะครับ เคยให้ที่บ้านกดดู แข็งเป็นลำที่น่องเลยครับ
มีความรู้สึกเหมือนกับต้องเกร็งข้อเท้าขึ้นมากจนเม่ือยเวลาเหยียบคันเร่ง เคยลองปรับเบาะ
ใกล้ ไกล สูง ต่ำ หลายแบบแล้วก็ไม่ดีขั้น เลยคิดว่ารถนี้มันอาจเล็กไปสำหรับเรา
ผมสูง 180 หนัก 96 เวลาขับถอยเบาะฯเกือบสุดแล้วนะครับ
ก็เลยอยากถามผู้ที่เคย ใช้ d segment camry หรือ accord ก็ได้ครับว่า ท่าทางมันจะเหมาะสม
กว่าหรือเปล่าครับ ไปลองนั่งแป๊บๆ มันก็ไม่รู้ซะด้วย ต้องลองนานๆ เขาคง
ถ้าสบายขึ้นก็ว่าจะเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้น กลัวก็แต่มันจะไม่หายนี่ล่ะครับ สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ช่วยทีครับ

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
Re: ขับรถ c segment แล้วปวดขา ขยับเป็น d segment จะหายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 21:34:45 »
เบาะรองนั่ง fb มันสั้นครับ และลักษณะการนั่ง fb มันแบบเหยีดขา จขกท ตัวสูงอาจทำให้เมื่อย

เบาะ D segment ตัวใหญ่กว่าน่าจะช่วยได้ ส่วนตัวเคยนั่ง Teana ชอบมากสุดแล้วครับ ที่เหยีดขาก็เหลือๆ หรือเบาะรถยุโรป เช่น Mercedes อันนั้นตัวใหญ่นั่งสบายแน่

ป.ล ผมใช้ civic fb เช่นกัน แต่สูง 170 cm หนัก 70 kg ตัวเล็กกว่า จขกท. เยอะ ขับ รถวันละ 2 ชม เช้า-เย็น ใน กทม ไม่เจอปัญหาเมื่อยขาครับ

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
Re: ขับรถ c segment แล้วปวดขา ขยับเป็น d segment จะหายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 22:00:57 »
คิดถูกแล้วครับที่ขยับขึ้นมาเล่น Cup D

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 22:04:47 »
เอาแบบชัวร์ๆ แนะนำให้ลองเช่ามาขับดูสัก 2-3 วันครับ
ไหนๆ ก็มีงบขนาดนั้น ลองตั้งแต่ D PPV SUV ที่ว่ากว้าง สูง เผื่อจะได้พบจุดที่สบายสุดครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 22:15:19 »
ผมไม่สูงเท่า จขกท นะครับ แต่มีปัญหาเดียวกัน เมื่อก่อนใช้วีออส แล้วเปลี่ยนเป็นแคมรี่ อาการปวดน่องลดลงไปเยอะครับ แต่ตอนนี้ผมขับ Everest 3.2+ มันขับสะบายมากครับ ไม่เหลืออาการปวดน่องเลย ตำแหน่งคนขับ ระยะความสูงของเบาะมันสูงกว่าแคมรี่ พอลงไปขับแคมรี่ตำแหน่งคนขีบมันจมๆ ถึงแม้จะปรับเบาะขึ้นสุดก็ยังแอบเข่าชันเล็กๆ

ผมว่า จขกท ลองไปนั่งแล้วปรับดู น่าจะรู้ว่าคันไหนนั่งสะบายและขับสะบายที่สุด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 22:16:33 »
ผมกำลังคิดว่าเป็นที่ตำแหน่งคันเร่งรึป่าว อย่าง fd เนี่ยเป็นแป้นแบบติดพื้นไม่ได้ลอยออกมาแบบ fb อันนั้นเนี่ย ระยะห่างระหว่างแป้นเบรกกับคันเร่งค่อนข้างแยอะ การขับเบรก ขับเบรก มีปัญหาแน่นอน คิดว่าพอมาเป็น fb อาจยังมีปัญหาตามมา แต่น่าจะแก้ได้ดีขึ้น

แนะนำว่าไปลองขับรุ่นต่างๆดู ผมคิดว่า mazda 3 น่าจะไม่มีปัญหา จริงๆนะ ถึงรถจะแคบ แต่ถ้าแค่เฉพาะคนขับ น่าจะเป็นรถที่ท่านั่งถูกต้องที่สุด

ไม่ก็ลองพวกรถที่สูงขึ้นมานิดนึงเช่น HR-V ท่านั่งจะชันขึ้น ไม่ค่อนข้างเอนนอนเหมือนเก๋ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 22:27:39 »
ไม่เชิงว่าจะต้องเปลี่ยนจาก  C เป็น D ครับ
C บางรุ่นอาจที่ออกแบบมาพอเหมาะกับลักษณะท่าทางขับรถของ จขกท ก็อาจทำให้หายเมื่อยได้
เพียงแต่ D ที่ขายในเมืองไทยทุกรุ่น ท่านั่งขับมันไม่บีบเหมือน FB แน่นอน ลองเช่าขับดูครับหวังว่าจะหาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 22:41:14 »
ลองหาเบาะดีๆมาใส่ก่อนดีกว่าครับ ของเดิมมันไม่ค่อยรับน้องนะ

หาrecaro ดีๆสักคู่ ถ้าไม่ดีขึ้นค่อนเปลี่ยนรถ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 23:03:54 »
ผมสัดส่วนใกล้เคียง จขกท. อิๆ ขับรถที่เล็กกว่า Dsegment บางครั้งรู้สึกปวดหัวเข่าขวาครับ ไม่รู้เป็นอะไร
บางทีไม่ได้เกี่ยวกับขับใกล้หรือไกล รถติดหรือไม่ติด เป็นบางครั้งแค่นั้น แต่ Dsegment ไม่เคยเป็นครับ(ผมขับรถคันไหนก็เลื่อนเบาะสุดตลอด)
แนะนำให้ไปเช่ามาลองขับยาวๆเลย ไม่ก็ลองหาพวกเบาะAccord-CrV ไม่รู้จะใส่ด้วยกันได้ไหม

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 23:21:00 »
เบาะรองนั่งสั่น ไม่รองรับต้นขา ถึงขาพับ ความเหนื่อยล้า จะมีมากครับ
แต่มันได้กว้างโล่งโปร่ง เหมือนจะสบายแต่มันไม่สบาย รถยุโรปเขาคำนึงจุดนี้ ถึงมองดูแคบ
แต่รถญีปุ่น มองรูปร่างเล็กอย่างเอเชีย
ผมขับโฟกัส ไม่มีความรู้สึกว่าเมื่อยขา แต่รู้ว่ามันแคบเกินไปที่วางขาน้อย แต่มันซ่อนกับความนั่งสบาย
ด้วยพื้นที่ จำกัด ถ้า D จะมีพื้นที่มากขึ้น นั่งสบายกว่าแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 23:27:44 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 23:31:41 »
ผมว่าหายนะ เพราะมี Cruise Control มาให้ใช้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 23:56:24 »
ก่อนที่ผมจะมาขับ Accord G9 ก่อนหน้าก็ใช้ Wish ซึ่งจะปวดหัวเข่ามากครับ เพราะปรับไกลขา OK แขนห่าง พอแขน OK ขาก็ชิดเกิน ถึงเบาะจะตั้งชันมาก ก็ขับไม่สบายเลย
ก่อนหน้าที่จะชับ Wish ก็ใช้ Jazz + FD มาก่อน ขับไกลๆก็เมื่อยล้ามากๆเหมือนกัน

พอมาขับ G9 ผมขับมาปีครึ่ง ตอนนี้เลขไมล์ 1.7 แสนโลแล้วครับ! ไม่เคยบ่นเมื่อยสักนิดเลย เอ่ะอ่ะ หาเรื่องแต่ขับรถ ^^
หรือถ้าอยากสบายกว่า Accord ไป Camry เลยครับ สบายทั้งคนขับและคนนั่ง จบ แน่นอน
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 03:13:09 »
เบาะรองนั่งเป็นปัญหาครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 07:59:48 »
ตอนใช้fdเคยมีปัญหาปวดขามากถึงขนาดต้องไปกายภาพบำบัดครับ ตื่นเช้าลุกจากเตียงทิ้งน้ำหนักไม่ได้เลย ถามตัวเองว่านี่เราแก่แล้วช่ายมั๊ย   ผมสูง180นั่งเบาะถอยเกือบสุดเหมือนกัน  จากการสังเกตุผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับรูปร่างสักเท่าไหร่

สิ่งที่ผมคิดอย่างแรกคือ fd fbทำรถออกแนวสปอร์ตเบาะนั่งต่ำมาก(ผมเสี้ยนปรับต่ำสุดๆเองเพราะชอบท่าขับแบบนั้น) ประกอบกับพื้นที่วางเท้าค่อนข้างกว้างทำให้ไม่ถูกพื้นที่กำกับการวางขา  สิ่งที่เกิดขึ้นคือผมวางเท้าตรงกลางระหว่างคันเร่งและเบรคแล้วใช้การบิดหัวเข่าเพื่อสลับเหยียบเบรคและคันเร่ง  ขาจะอยู่แนวเฉียงทำองศากับแนวปกติอยู่ตลอดเวลาซึ่งทำให้เอ็นบางเส้นทำงานไม่ถูกตามหลักสรีรศาสตร์อีกทั้งยังต้องพยุงน้ำหนักของขาอยู่ตลอดอีกด้วย ยกเบาะให้สูงขึ้นสักนิดแล้วเปลี่ยนวิธีการวางเท้าบังคับให้หัวเข่าตั้งตรงครับ

อย่างที่สองคือการปรับระยะห่างของพวงมาลัย  อาจจะปรับห่างไปทำให้เวลาขับรถต้องเอื้อมอยู่ตลอดเวลาโดยที่เราไม่รู้ตัว  ปรับให้ยาวเข้ามาหาตัวอีกสักนิดครับ

ปรับทั้งส่วนใช่ว่าจะหายทันที สิ่งที่ผมอยากให้ทำควบคู่คือการไปกายภาพครับ  อย่างที่รู้ว่าเรื่องเกี่ยวกับกระดูกกล้ามเนื้อเส้นเอ็นถ้าเป็นแล้วมันเรื้อรัง  การปรับเปลี่ยนพฤติกรรมคือการป้องกันไม่ให้กลับมามีปัญหาอีกในอนาคตแต่ไม่ใช่การแก้ไขปัญหาปัจจุบัน  ไปหานักกายภาพให้เขากดดูเขาสามารถบอกได้ทันทีว่าส่วนไหนมาปัญหาพร้อมคำแนะนำ  อาจต้องรักษาต่อเนื่องสักนิดแต่ค่าใช้จ่ายรับรองว่าไม่สูงครับ  ถูกกว่าเป็นหวัดแล้วเข้าโรงพยาบาลดังๆไฮโซแน่นอน

หลังจากกายภาพ ผมมีโอกาสเปลี่ยนรถมาใช้altisหน้าแบนแล้วก็มาG9ซึ่งตำแหน่งเบาะสูงขึ้นมาระดับที่ผมหงุหงิดแต่ปัญหาเรื่องปวดขาไม่กลับมาให้ปวดใจอีกเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2015, 09:07:54 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:19:04 »
ผมว่าถ้า จขกท มีเวลาว่างน่าจะไปหาหมอหรือตรวจสุขภาพก็ดีนะครับ จากที่อ่านไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับรถที่ใช้หรือเปล่า เดี๋ยวไปเสียเงินเปลี่ยนรถแล้วอาการปวดขาไม่หาย ทีนี้จากปวดขาจะกลายเป็นปวดหัวแทนนะครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:36:51 »
ผมว่าไม่น่าเกี่ยว แต่เป็นข้ออ้างซื้อรถใหม่ได้ครับ  :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:42:27 »
อย่าลืมคำนึงถึงท่านั่งที่ถูกต้องด้วยนะครับ เบาะชิดไป หรือไกลไป พนักพิงหลังเอนไป หรือตั้งไป มีผลกับอาการล้าเวลาขับรถทั้งนั้น

ออฟไลน์ Tommo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:44:35 »
เป็นที่แบะรองนั่ง และตำแหน่งการขับขี่ของรถละครับ
รถเล็กย่อมมีโอกาสจะทำให้มีอาการดังกล่าวได้สูงกว่ารถใหญ่
แนะนำ ลองเช่ามาขับดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:46:09 »
เบาะสั้นและอาจจะปรับเบาะเตี้ยเกินไปครับ ทำให้เข่าชัน แต่ก็เข้าใจนะครับว่าถ้าปรับเบาะสูงขึ้นหัวก็อาจจะติดได้ สำหรับคนตัวสูงผมว่าน่าจะเหมาะกับรถแนว suv ppv mpv มากกว่า

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:48:29 »
ผมเคยใช้ fd ก็เป็นครับ คิดว่าไม่เกี่ยวกับ segment
แก้โดยปรับเบาะเลื่อนไกลแทบจะนอนขับ
ให้ระยะขามันยืดกว่าปกติ

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:56:11 »
เช่า D segment มาขับสักอาทิตย์ ว่าหายเมื่อยไหม แล้วค่อยซื้อครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 09:09:09 »
FD ตำแหน่งเบาะค่อนข้างเตี้ยเลยอาจทำให้ปวดเข่าได้ง่ายสำหรับบางคน แนะนำลองเช่า D segment ขับดูก่อนครับว่าหายมั๊ย 

ส่วนตัวเคยขับสามห่วงขับนานๆปวดเข่ามากพอเปลี่ยนมาขับอัลติสก็ดีขึ้น พอเปลี่ยนมาเป็นฟอร์จูนเนอร์อาการปวดเข่าแทบไม่มีเลยคงเป็นเพราะตำแหน่งนั่งสูง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 10:11:37 »
รถมันติดขึ้นทุกปี
น้ำหนักตัวมากขึ้นหรือเปล่า?

ตรวจสุขภาพ ลดน้ำหนัก ผมคิดว่าอาจจะหายปวด ประหยัดตัง :D

ออฟไลน์ cj7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 10:50:00 »
เคยใช้ fb อยู่ปีนึง ปวดเข่า ปวดขามากๆ ปรับยังไงก็ปวด

สุดท้ายมาออกเทียน่า หายเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:04:50 »
ไม่เคยใช้และขับ fd  แต่ขอตอบแบบที่ตัวเองใช้อยู่
saab 93ss  เทียบได้พอ ๆ กัน  ลักษณะเบาะ จะเตี้ยแทบติดพื้น  ปรับสูงสุดแล้วก็ไม่สูงนัก  พนักพิง  หากปรับตั้งมาก  หัวแตะหลังคา  ต้องนั่งสัก 120-140 องศา  ยกด้านหน้าเบาะขึ้น ให้ตำแหน่งก้นเป็นหลุมลงเล็กน้อย  ก็พอช่วยได้ 

saab 95   เบาะ  ยกสูงกว่า ตัวบนประมาณ 10 -15 ซ.ม.  ปรับหาตำแหน่งได้ง่ายกว่า   นั่งสบายกว่า  เมื่อยน้อยกว่า

x-trail  t 31   เบาะ  ทัศนะวิสัย  อยู่สูงกว่า  การนั่งแบบโซฟา   หากปรับเบาะแบบ 2 คันแรก  ก้นจะไหลไปหน้า  ปวดเมื่อยตัว   ขาไม่เป็นไร  แต่พอนั่งตัวตรง เอนสัก 110 องศา  นั่งสบายกว่าเดิน  ก้นไม่ไหล  แต่เมื่อยน่อง  (สำหรับผม)

สรุปว่า  แต่ละคัน ต้องปรับไม่เหมือนกัน ถึงจะนั่งสบาย    สำหรับผม  ใน 3 คันนี้  ผมชอบเบาะ 95 มากกว่าเพื่อน  (ซึ่งก็เทียบได้กับ คับดีนั่นแหละครับ)

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 22:21:01 »
สำคัญที่ คันเร่ง กับ เบาะ ครับ
Series 1 ก็คันเล็กๆแต่ขับแล้วไม่เมื่อยนะ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 22:58:58 »
FD มันเตี้ยครับเข้า-ออก นั่งขับนานมันเมื่อย
น้ำหนัก ส่วนสูงคนขับด้วยครับ มีผล และเบาะรองนั่ง

รถ SEGMENT ใหญ่ พอช่วยได้ แต่ควร TEST DRIVE ให้แน่ใจก่อน
 เพราะบางครั้ง USER ERROR จะมาทีหลัง
One Day.

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:44:24 »
D-Segment ไม่จำเป็นต้องสบายกว่าเสมอไป ขึ้นอยู่กับสรีระคนขับเป็นสำคัญครับ

อย่างผมขับ Camry ตัวก่อน MC แล้วค่อนข้างเมื่อยต้นขาขวา

ขับ HR-V เมื่อยต้นขาทั้งสองข้าง ส่วน Swift ไม่เป็นปัญหาอะไรเลย

เวลาจะออกจากบ้าน ผมจะเลือกหยิบ Swift ออกเป็นคันแรก เพราะนั่งขับสบาย ลุกเข้าออกง่ายที่สุดสำหรับผม

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 15:27:58 »
ขนาดรถไม่ได้มีผลมากครับเป็นที่เบาะ ผมขับ 3ห่วง city mazda2 volvo s40

เบาะ s40 สบายสุดครับเป็นผลาจากปรับได้หลายทิศทางครับ ยกหน้ายกหลัง ดันหลังได้ รองมา 3 ห่วง ยกหน้า ดันหลังได้ แต่เบาะเล็กไปหน่อย รองมา city mazda2 อันนี่สูงต่ำ ได้อย่างเดียว