ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่า spec น้ำมันเกียร์ของ 520D F10 หาดูได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 7646 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
อ่านในคู่มือไม่มีพูดถึงน้ำมันเกียร์เลย ไม่เหมือนน้ำมันเครื่อง พอดีที่บ้านมี E60 อีกคันอายุ 8 ขวบ เพิ่งมีเตือน transmission fault ไป จบที่เปลี่ยนโซลินอยกะอ่างน้ำมันเกียร์หมดไป 46,000 ครับ ส่วน F10 นี่เพิ่ง 2 ขวบ 40,000 โล เลยอยากรีบดูแลเกียร์ครับ และรบกวนถามระยะเหมาะสมที่ควรทำการถ่ายน้ัามนเกียร์ครับ

ออฟไลน์ sk76

• **
ลองดูในเวป ZF ครับเป็นตระกูล 8HPXXX ที่ 0 ขายลิตรละ 3500 บ (f30 ใช้ 5 ลิตร) ในเวป ZF ก็มีขายราคาต่อลิตรไม่แน่ใจครับ
วิธีเปลี่ยนยุ่งยากพอสมควร ต้องมีการวัดอุณหภูมิน้ำมันเกียรด้วย ถ้าจะเปลียนเปลี่ยนที่ 0 เถอะครับ แบบไม่ต้องเปลี่ยนกรอง เพราะกรองจะติดมากับแคร๊งเกียร์เป็นพลาสติก เอาไว้วิ่งเยอะกว่านี้ค่อยเปลี่ยนครับ  ผมใช้ f30 ว่าจะเปลี่ยนที่ 40000 กม เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
f10 520D ใช้เกียร์ ZF 8 speeds 8HP45 น้ำมันเกียร์ transmission fluid เป็น ZF Lifeguard 8 ราคาแพงมาก ถ้าเป็นที่ศูนย์
เปลี่ยนนอกศูนย์ที่อู่ที่ชำนาญ BMW ก็ได้ น่าจะถูกกว่า แต่ราคา e-bay ก็ยังลิตรละ พันกว่าบาท
จริงๆ OEM น่าจะเป็นตราหอย Spirax S6 ATF ZM

ออฟไลน์ ADS

มีเพื่อนสมาชิกเปลี่ยนมาแล้ว  แต่เป็น 520d e60 ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46306.0
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ sk76

• **
ดูราคามา น้ำมันเกียร์ ZF lifeguard 8 กับ แคร๊งกรองเกียร อยู่ที่ 300 ปอน  ถ้ารถยังอยู่ใน BSI เปลี่ยนที่ 0 สบายใจกว่าครับถ้าเกียร์มีปัญหา bmw thailand จะได้ไม่ต้องมีข้ออ้างในการไม่เคลม(ผมถามทาง 0 แล้ว) ถ้าเปลี่ยนข้างนอก BSI ในส่วนเกียร์คงหมดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ StrawHat

• **
ขอบคุณมากครับ พอดีเป็นรถ gray น่ะครับ ไม่มี BSI  :'( ถ่ายน้ำมันเครื่องปกติก็ไปอู่ที่อยู่ฝั่งตรงข้าม german auto บางนาน่ะครับ (ไม่ทราบว่าเอ่ยชื่อแล้วจะผิดกฎรึเปล่า) สอบถามราคากะอู่นี่แพงเอาเรื่องเลยครับ อ่างเกียร์ 8,900 น้ำมันเกียร์ลิตรละ 2 พันกว่าถ้าจำไม่ผิด ยังไม่รวมราคาค่าแรงครับ ว่าจะลองโทรไปถามราคาศูนย์ดู ไม่แพงกว่ากันไม่มากคงไปเปลี่ยนศูนย์เพื่อความสบายใจครับ แต่ก็แอบกลัวช่างศูนย์ชำนาญสู้เฮียเจ้าของอู่ไม่ได้ เพราะตอน E60 มีปัญหา pulley ศูนย์ก็ทำชุ่ยมาก เอากลับมาบ้านยังมีปัญหา ไปเคลมศูนย์ก็อ้างว่าต้องเปลี่ยนตัวโน้นตัวนี้เพิ่มอีก สุดท้ายหมดไปเกือบแสน

ออฟไลน์ Cheercheers

เท่าที่รู้ดูได้สองวิธีครับ
1. เช็คจาก vincode 7 ตัวใส่ในเว็บ www.bmwfans.info (เว็บอื่นก็ได้)
2. ยกรถขึ้นฮ้อยแล้วดูที่อ่างน้ำมันเกียร์ จะมีฉลากสีเขียวหรือสีเหลืองแปะอยู่
    จะบอกเป็นcode น้ำมันเกียร์

ส่วนระยะที่เหมาะสม ผมเคยท่องเว็บฝรั่งมาเค้าแนะนำให้เปลี่ยนประมาณ
50000ไมล์หรือ80,000กิโลเมตรครับ แต่บ้านเรากับเค้าอากาศแตกต่างกัน
เปลี่ยนเร็วกว่าที่เค้าระบุมาน่าจะเหมาะกว่าครับ

ปล.inbox ไปแล้วนะครับ กลัวผิดกฏ

ล่าสุดอัพเดท 27/01/2017 ราคาน้ำมันเกียร์ให้นะครับ lifegurad 8 ลิตรละ 600 บาทถ้วนครับ ซื้อแถวย่านวัดโสมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 16:06:20 โดย Cheercheers »
Cheercheers