ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของโฟล์คสวาเกนไม่จบง่ายๆ บานปลายไปถึง แบรนด์ในเครือ SEAT และ SKODA  (อ่าน 3114 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
การโกงค่ามลพิษของค่ายโฟล์คสวาเกน บานปลายถึงทางการสวิตเซอร์แลนด์ ประกาศในวันเสาร์ ( 26 ก.ย.) สั่งห้ามการจำหน่ายรถยนต์เครื่องดีเซลทุกรุ่นของค่ายรถดัง โฟล์คสวาเกนของเยอรมนี หลังทางบริษัทก่อเรื่องอื้อฉาวด้วยการใช้กลโกงการทดสอบค่ามลพิษจนกลายเป็นข่าวสะเทือนวงการยานยนต์ไปทั่วโลก Credit : Manager Online ครับ http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9580000108703
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2015, 11:21:45 โดย kujjung »

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หน้าเว็บนี้ก็มีข่าวออกมาแล้วครับ

ผมว่า วิกฤติครั้งนี้น่าจะยาว 

เพราะเครื่องดีเซล จำหน่ายมาก็เวลาหลายปี   

หลายล้านคัน     มันทำให้คิดไดว่า VW  สนใจแต่ผลกำไรไม่จริงจังกับสภาวะแวดล้อมโลกเท่าใดนัก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 2k

พ่นมลพิษเกินกว่ามาตรฐาน40เท่าโดนห้ามขายนี่ไม่แปลกเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ไทบ้าน

แบบนี้ Toyota ก็ได้เป็นเบอร์ 1 ของโลกสิครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

ไม่จบง่ายๆแน่นอนครับ ยิ่งเครือ VW เป็นเครือใหญ่ มีรถหลายยี่ห้ออยู่ภายใต้เครือนี้ แน่นอนครับ ต้องมีการใช้เครื่องยนต์ร่วมกันตาม line up ต่างๆ

นอกจากนี้เรื่องนี้คงจะลามไปยี่ห้ออื่น นอกจากในเครือ VW ด้วยแน่นอน

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่านอกเครือ ก็มีนะ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
แย่จริง ๆครับ เหมือนหลอกผู้บริโภค แต่อยากรู้ว่าค่ายอื่นทำเหมือนกันไหม