ผู้เขียน หัวข้อ: BMW X1 2.0d กุญแกอยู่ในรถมันล๊อคเองได้มั็ยค่ะ  (อ่าน 8713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kwan-Kate

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะผู้รู้ทุกท่าน

ขวัญเพิ่งเปลี่ยนจากรถยี่ปุ่น มาให้ BMW X1 2.0d ได้ประมาณ 11 เดือนค่ะ ตั้งแต่ได้รถมามีความรู้สึกไม่ดีเลย ไม่รู้ว่าเราคาดหวัดเยอะไปมั้ย ตอนเราซื้อรถต้องจ่ายเงินดาวน์ทั้งหมดก่อนสิ้นเดือน ทางเซลบอกว่าได้รับรถอีกหนึ่งอาทิตย์ก็พอรับได้ แต่พอจ่ายเงินเสร็จกลับมาบอกว่าได้กลางเดือน ซึ่งเราก็ไม่ค่อยโอเค เพราะได้รับรถ 15 วันก็ต้องเริ่มผ่อนแล้ว เราก็บอกว่าเงินดาวน์ค่อยจ่ายวันรับรถได้มั้ย แต่เขาขอร้องให้จ่ายก่อน เพราะต้องปิดยอด

วันที่ไปรับรถ ไม่ได้กุญแจสำรอง บอกว่าจะส่งให้ทีหลัง ตามแล้ว ตามอีก ก็ไม่ได้ส่ง สองเดือนผ่านไป ต้องให้น้าที่อยู่กรุงเทพฯเข้าไปที่ศูนย์ ไปรับเอง ส่วนวันออกรถพนักงานที่สอนการใช้งานก็ตอบคำถามไม่ได้ เช่น ประตูหลังมันเปิดไม่ได้ ทั้งที่เปิดล๊อคแล้ว เจ้าหน้าที่ก็ตอบไม่ได้ ต้องวิ่งไปถามเซล เลยรู้ว่าติดล๊อคเด็ก ขนาดสอนติดเครื่องรถ ดับเครื่องรถ ซึ่งเป็นเบื้องต้นก็ไม่สอน เราเข้าใจว่ารถรุ่นนี้ ต้องเสียบกุญแจลงไปในล๊อค แล้วค่อยสตาร์ทเครื่อง เพิ่งมารู้ 1 อาทิตย์หลังลืมเสียบกุญแจแล้วก็สตาร์ทรถได้ เลยโทรไปถามเซลด้วยความตื่นเต้นว่าน้องๆ รถพี่ไม่ต้องเสียกุญแจก็สตาร์ทรถได้หรอ เซลบอกว่าใช่ครับ แล้วพี่ที่สอนการใช้งานไม่ได้อธิบายให้ทราบหรอ!! ถ้าเราฟังคนเดียวก็ว่าอาจจะฟังไม่ดี แต่รับรถพร้อมกันกับแฟน แฟนก็ไม่ได้ยินเหมือนกัน

หลังจากรับรถมา ไปออกที่ศูนย์มิลลิเนียมที่กรุงเทพฯ ใช้ไป 2 อาทิตย์ ทุกเช้าเวลาสตาร์ทรถ ระบบจะเตือนว่า Discharge Battery เอารถเข้าไปแก้ไขสองรอบ แก้ไม่หาย รอบสุดท้ายรถยางแตก เอารถไปทิ้งไว้ที่ศูนย์ที่ภูเก็ตตั้งแต่วันเสาร์ รอยางส่งมาจากกรุงเทพฯ ถึงวันอังคาร ก็เลยถือโอกาสว่าให้เช็คระบบไฟให้ด้วยเรื่อง โทรตามวันอังคารว่าได้รถหรือยัง บอกว่าเปลี่ยนยางเสร็จแล้ว แล้วค่อยเช็คระบบไฟ มันเกี่ยวกันมั๊ย ระบบไฟ กับยางรถ ต้องทิ้งรถไว้ต่ออีก 3 วัน เพราะหาสาเหตุไม่เจอ สุดท้ายเขาบอกว่าเป็นเพราะกล่องคอนโทรล กล้องหลัง ถอดออกแล้วอาการหายไป

เมื่อวานจอดรถหน้า ดับเครื่องเรียบร้อย แต่อารมณ์อยากจะเก็บของที่มันรกๆข้างใน เปิดปิด ประตูซ้าย ขวาหน้าหลัง เพื่อย้ายของไปโน่นนี่ เพราะปิดประตูครบหมด ประตูล๊อค เปิดไม่ได้ กุญแจ โทรศัพท์ อยู่ในรถ โทรหา Mobility Service ไม่คุ้มครองเรื่องรถล๊อค ต้องตามช่างกุญแจ ค่าใช้จ่าย 2,500 เนื่องจากกุญแจสำรองไม่มี กรรม!!!

ทั้งหมดที่กล่าวมามันเป็นเรื่องปกติมั็ยค่ะ หรือว่าที่คนเขาพูดว่าผู้หญิงขับรถไม่รู้เรื่องนี่มันคือดิฉันจริงๆ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที ตอนนี้อยากขายทิ้งมากๆเลยไม่อยากใช้แล้วรู้สึกว่าปัญหาเยอะ หรือดิฉันคาดหวังสูงไป

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ขวัญ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Re: BMW X1 2.0d กุญแกอยู่ในรถมันล๊อคเองได้มั็ยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 11:42:26 »
เรื่องอื่นไม่รู้ แต่ตอนรับรถผมคันละ 5 แสนกว่าได้กุญแจ 2 ดอกเลยไม่ต้องร้องขอ  :'(

ถ้ารถคันละร่วม 2 ล้านน่าจะได้กุญแจไม่ต่ำกว่า 3 ดอกด้วยซ้ำ โหให้มาดอกเดียว มันทุเรศอะ (ขอโทษครับ เผลอ !!!)

ปล.ซื้อรถมาก็อยากใช้อยากขับ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ถูกใจอันนี้เรื่องเริ่มยากแล้ว ก่อนซื้อก็ไปทดลองขับศึกษาข้อมูลรถดีดีก่อนที่จะซื้อนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: BMW X1 2.0d กุญแกอยู่ในรถมันล๊อคเองได้มั็ยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 11:44:40 »
อ่านดูมันก็ไม่ค่อยปกตินัก 

....แต่  คุณต้องอ่านคู่มือ  และคำแนะนำด้วย

ส่วนเข้า 0 แล้วเสียความรู้สึก  ผมเข้าใจ  และเห็นใจ  อยากจะบอกว่า เปลี่ยน 0 ซิครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 12:06:57 »
ผมมี x1 20d นะ จำได้ว่ากุญแจเคยลืมไว้ในรถ ผมล๊อครถไม่ได้นะครับ  คัน F30 ก็เคย ก็ล็อคไม่ได้
เพราะมันมี comfort access กุญแจต้องอยู่บนตัวเลย ผมถึงจะล๊อคได้ ทั้งสองคัน

ส่วนเรื่องเงินดาวน์กับกุญแจ บอกเลย คุณพลาดเองนะ (ขอโทษที่ต้องพูดตรง) ผมออกรถมา 2 คัน จาก 0 ที่ไม่ใช่ มิลเล ไม่เคยมีงอแง ไม่ตุกติก ถึงจะตุกติก ผมก็ไม่เคยยอม เพราะถือว่าผมคนซื้อ ก่อนจะชำระเงิน เรามีอำนาจเต็มที่ พอจ่ายเงินแล้ว อันนี้ภาพจะกลับกัน คุณเดินตามเกมเซลส์ แล้วเจอเซลส์ไม่จริงใจ ต้องบอกว่า โชคไม่ดีครับ เงินดาวน์ผมจ่ายวันไปรับรถ ทั้ง 2คัน มีแค่ขอให้จองภายใจเดือนนั้นๆ จะทำยอด แต่เงินดาวน์ไม่น่าเกี่ยวกับยอด เซลส์น่าจะมั่ว กลัวคุณเปลี่ยนใจ กุญแจ ได้มา 2 ดอกทั้ง 2 คัน ตอนรับรถ ช่าง+เซลส์ อธิบาย เยอะมากๆ จนต้องบอกว่า ผมใช้เป็นแล้ว จึงโอเคหยุดอธิบาย หุหุ

เรื่อง battery มีหลายคนในกลุ่มผมมีปัญหา เอาไปเคลม เปลี่ยนแบตให้ครับ หากไม่ได้เรื่อง เปลี่ยน 0 เล่าทุกอย่างใหม่ เสียเวลาอีกนิด ไม่ต้องเข้า 0 เดิมอีกต่อไป แล้วหากไม่ได้อีก โทรแจ้ง BM Thailand เขาจะมีฝ่ายรับเรื่องให้ครับ แล้วแจ้งว่า คุณอยากไป 0 ไหน ไปได้หมด ไม่ต้องง้อ 0 ที่ออกรถ

หลายคนจะแบบนี้เลย โทษรถไม่ดี โดยทั้งๆ ที่ทั้งหมด ความผิดคือเซลส์กับ 0 ลองแก้ไขไปก่อนนะครับ อย่าเพิ่มรีบร้อนตัดสินใจ ผมเชื่อว่าส่วนหนึ่งคือคาดหวังเยอะ เพราะรถสองล้านกว่า แต่ยังไงรถก็เครื่องจักร อาจจะมีเสีย มีรวนบ้าง ปกติ มี bsi คลุมอยู่ เคลมโลดครับ เคยได้ยินมาตลอดกับบาง 0 ที่งอแงวุ่นวาย เรื่องมาก เคลมยาก เอาเป็นว่า ผมไม่เคยเจอเลยครับ ผมเข้า ยูโรป้า กับเยอรมัน ออโต้ ครับ ส่วนเพื่อนๆ จะเข้า อมร เยอะครับ

สำหรับผม เลิฟมาก ใช้มา 2 คัน ไม่เคยมีงอแงสักครั้ง 0 ที่ใช้ก็ไม่เคยมีปัญหาใดๆ ขอบอกนะครับ รถ x1 20d ใช้ดีมาก ปีกว่าๆ ผมวิ่งไป 45000 แล้ว หมด bsi ก็ใช้ต่อ ขับดี ไม่มีงอแงสักนิด ตั้งแต่ออกรถมา 2 คันนี้ ยังไม่เคยต้องจ่ายค่าใดๆ กับ 0 BM เลยสักบาทครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Army2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 12:53:33 »
เห็นด้วยตามคุณ Monn เลยครับ ผมใช้ F30 ซึ่งมี Comfort Access เช่นกันครับ รถจะไม่ยอมให้ล้อคถ้าไม่ได้นำกุญแจออกมานะครับ
รวมทั้งฝาท้าย ถ้าล้อครถแล้วเปิดฝาท้าย โยนกุญแจใส่ลงไป เหมือนว่าลืมกุญแจ รถจะเด้งเปิดฝาท้ายทันที กันลืมครับ เคยทดลองเล่นๆครับ
ตัว X1 2.0d น่าจะคล้ายๆกันนะครับ

ส่วนเรื่องเงินดาวน์ จริงๆถ้ายังไม่รับรถ ผมเองจะไม่ยอมจ่ายแม้แต่นิดเดียวครับ ลองดูเป็นกรณีศึกษาไว้นะครับ เข้าใจว่าตัวรถดีอยู่แล้วแต่ เซลล์ กับ ศูนย์ อาจไม่ดีครับ แนะนำเปลี่ยน ศูนย์ครับ

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 15:42:17 »
คอนเฟริมอีกเสียงครับ  จากที่เคยใช้และขายไปแล้ว  ถ้ากุญแจอยู่ในรถ รถจะไม่ยอมล็อคให้ครับมันจะล็อคก็ต่อเมื่อกุญแจอยู่ด้านนอกตัวรถเท่านั้น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:09:38 »
เคยเห็นเพื่อนสมาชิกในเว็บเล่าว่าX1ของเค้าหรือของญาตินี่แหละติดเครื่องรถไว้แล้วปิดประตูแต่รถมันล็อกขึ้นมาเลยต้องให้คนเอากุญแจสำรองขึ้นรถทัวร์มาช่วยปลอดล็อกให้  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:45:31 »
ขอนอกเรื่องกุญแจนิดดนึงครับ

กรณี ".... ตอนเราซื้อรถต้องจ่ายเงินดาวน์ทั้งหมดก่อนสิ้นเดือน ทางเซลบอกว่าได้รับรถอีกหนึ่งอาทิตย์ก็พอรับได้ แต่พอจ่ายเงินเสร็จกลับมาบอกว่าได้กลางเดือน ซึ่งเราก็ไม่ค่อยโอเค เพราะได้รับรถ 15 วันก็ต้องเริ่มผ่อนแล้ว เราก็บอกว่าเงินดาวน์ค่อยจ่ายวันรับรถได้มั้ย แต่เขาขอร้องให้จ่ายก่อน เพราะต้องปิดยอด ...."

>>> ถ้าเป็นเคสปกติ ไม่ได้เงื่อนไขพิเศษสุดๆใดๆ แบบนี้ลูกค้าเสียเปรียบครับ  กลายเป็นหนี้เกิดขึ้นแล้ว แต่สินค้ายังไม่ได้รับเลย
ยกเว้น ตกลงกับผู้ขายแล้ว เช่น เราต่อรองเงื่อนไขพิเศษ ผู้ขายตกลงขาย แต่ก็มีเงื่อนไขการชำระเงินก่อนรับสินค้า คล้ายๆกรณีนี้

พอดีเคยเข้าShowroomหนึ่ง เพื่อจะซื้อรถBMW แล้วเซลส์ขอบัตรเครดิตเราเอาไว้ กะว่ายื้อไว้ให้จองให้ได้วันนี้ ยื้อไว้ครึ่งวันได้
สุดท้ายก็ไม่ได้จอง เพราะรู้สึกผิดหวัง กับการมัดมือชกแบบนี้ แม้สินค้าจะดีก็ตาม  ไปโชว์รูมดาบหน้าดีกว่า

ขออภัยที่ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องหลักกระทู้ของจขกท.ครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:48:59 »
อ่านแล้วแปลกๆตั้งแต่กุญแจให้มาดอกเดียวแล้วอ่ะครับ  ทำยังกับซื้อรถมือสองที่เจ้าของเก่าเอากุญแจมาให้แค่ดอกเดียว...

รถล็อคเองทั้งๆที่กุญแจอยู่ในรถมันต้องมีอะไรผิดปกติอยู่แล้วครับ  320d ผมทำยังไงก็ไม่ล็อคถ้ากุญแจอยู่ข้างในรถอยู่

ส่วน 320i ผมถ้ากุญแจไม่อยู่กับตัวมันก็ไม่ล็อคเหมือนกันครับ เพราะคันนี้ต้องกดรีโมทถึงจะล็อคไม่มี comfort ascess แบบ 320d  ;D ;D ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 19:46:50 »
งงกับเรื่องกุญเเจ จริงๆตามหลักมันจะต้องมีชุดสำรองมาพร้อมกับรถอยู่เเล้วนิ ออกรถมากี่ครั้งๆก็ได้มาครบตลอด ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์หรือมอไซค์

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 19:59:01 »
งง ว่าทำไมได้กุญแจดอกเดียว ผมซื้อ F30 มา 2 คัน คนละศูนย์กัน ผมก็ได้  2 ดอกตลอด
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 23:17:00 »
f30 ถ้ากุญแจไม่ติดตัวรถไม่ล็อคนะครับ ไม่เคยลืมไว้ในรถ แต่เคยเก็บกุญแจสำรองไว้ในรถครับแล้วก็เอาขึ้นไปทำงานด้วย ซองจอดรถคนเดินผ่านไปผ่านมาปกติก็ไม่ล็อค ลองแตะที่มือจับ ยังไงก็ไม่ล็อคครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 08:54:16 »
ถ้าไม่ให้กุญแจสำรองในวันรับรถ เดาว่าอาจเป็นรถ test drive หรือไม่ก็พนักงานเอารถลูกค้าไปใช้แล้วหาลืมเอากุญแจมาคืน...ปกติออกรถป้ายแดงทุกคันไม่ว่าจะเป็นรถญี่ปุ่นหรือยุโรปมันเหมือนสินค้าใหม่แกะกล่อง ทุกอย่างที่มากับรถควรจะได้รับวันนั้นทั้งหมดน่ะครับ
 :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:40:57 »
เงินดาวน์จ่ายวันรับรถได้แน่นอนครับ แต่ก็นะ ถือว่าผ่านมาแล้ว ผมว่าต่อจากนี้ จขกท เปลี่ยนศูนย์บริการดีกว่าครับ คือไม่รู้จะแนะนำอะไรแล้ว แต่คิดว่า เปลี่ยนศูนย์ น่าจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 11:55:04 »
ไม่ทราบว่าตั้งค่าใน iDrive ใว้ให้ล๊อคประตูเองอัตโนมัติรึเปล่าครับ เพราะประตูจะล๊อคเองถ้าปิดประตูทิ้งไว้สักพัก ไม่อย่างงั้นแบตกุญแจอาจจะอ่อน รถเลยไม่รู้ว่ากุญแจยังอยู่ในรถครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 07:49:18 »
BMW มีระบบไฟฟ้าเยอะ จะจุกจิกกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปอยู่แล้ว เข้าใจว่าเป็นรถยุโรปคันแรกของคุณขวัญแน่นอนแบบนี้ แนะนำให้แฟนช่วยอ่านคู่มือรถให้ละเอียดจะได้เข้าใจFunctionต่างๆหรือไม่ก็ยอมเสียเวลาไปที่0 ขอให้Service Advisorอธิบายวิธีใช้งานโดยละเอียด ส่วนเรื่อง0นั้นผมก็แนะนำ German AutoหรือBarcelona จะดีกว่า0ยี่ห้อที่คุณขวัญเข้าไปใช้บริการครับ ส่วนเรื่องรถล็อคนั้นเป็นไปได้ที่มีError ตัวอย่างW212 E200ของแฟนผมก็เคยล็อคเองเหมือนกัน โชคดีที่เกิดขึ้นในบ้านและมีกุญแจสำรองอยู่ ตอนนี้เธอเลยไม่ทิ้งกุญแจไว้ในรถอีกเลยครับ แต่Audi A8ผมกลับไม่เคยเป็นอาการนี้แต่มีเอ๋อๆสัก2ครั้งในเกือบ3ปีสำหรับเข็มขัดนิรภัยที่ไม่ยอมปล่อยออกมา รถยุโรปมีระบบไฟฟ้าเยอะมาก ตัวอย่าง BMW E65 730LI ของน้องผมคันเก่าก็รวนมากๆ หลายครั้งที่ต้องเรียกรถสไลด์มาเอาไปเข้า0เพราะไฟค้าง สตาร์ทไม่ติด รถล็อคไม่ได้ น้องสาวผมบอกว่ามีเบอร์รถยกประจำตัวไว้เลยครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Kwan-Kate

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 19:59:04 »
ขวัญขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นน่ะค่ะ ประสบการณ์ราคาแพงงงง  ;) ;)