ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้สึกบ้างว่า เบาะคู่หน้าของCity,Jazz เลื่อนถอยหลังได้น้อยมากจนยืดขาได้ไม่สุด  (อ่าน 5511 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
ก่อนหน้านี้ไม่ได้สนใจCity,Jazzเลยไม่เคยไปลองนั่ง  แต่วันนี้ไปเดินห้างแล้วมีจัดโชว์รถCity,Jazz,Yaris
ไปลองนั่งดูพบว่าเบาะฝั่งคนขับของCity,Jazzเลื่อนถอยหลังได้น้อยมากทั้ง2คัน จนรู้สึกว่าต้องงอขาในการเหยียบแป้นต่างๆเล็กน้อย(ผมสูง175ซม.และไม่ใช่คนขายาว) ถ้าถอยเบาะได้อีกนิดนึงก็จะพอดี   พอไปนั่งเบาะหลังขณะเลื่อนถอยเบาะคนขับจนสุด ปรากฎว่าพื้นที่เบาะหลังยังกว้างขวางอยู่เลย 
ในขณะที่Yarisเบาะคนขับเลื่อนถอยได้เยอะมากจนพื้นที่เบาะหลังหลังแคบไปเลย  ดีมากๆ
มีใครรู้สึกแบบนี้บ้างมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 14:29:23 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ซิตี้รู้สึก ความยาว ระหว่างเบาะหน้าและหลัง เยอะมากนะครับ

ผมสูง 175 ลื่นเบาะซิตี้ 2014  ก็ได้สบายนะครับ

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
มันก็ถอยได้เยอะอยู่นะครับ
เพื่อนสูง 180 กว่าๆ ขับแจ๊สก็ไม่เห็นบ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เพื่อนผมสูง 178 ขับ City ใหม่ก็ไม่เห็นบ่นอะไรเหมือนกัน
ผมสูง 175 ได้ขับรถเพื่อนบ่อยๆ ก็ปกตินะ  :-X

แต่ถ้าเป็น City รุ่นที่แล้ว หัวผมชอบติดเวลาเข้า-ออก
และเมื่อปรับเบาะกับพวงมาลัยจนพอดีตัวแล้ว
ขอบพวงมาลัยบังมาตรวัดอีก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

ที่นั่งด้านหน้า ถ้าไม่สูงเกิน 185 cm ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Boycm009

ของผม 178 ขับ Jazz ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ jobbabys

ผมเห็นด้วยครับ  รุ่นนี้ถอยหลังได้ลดลงครับ ถอยไม่สุด

ตอนลองนั่งตำแหน่งขับ ผมเมื่อยแน่ๆครับ ถอยสุดแล้วยังเหมือนขาดไปอีก 2 จังหวะครับ

ในขณะที่ มาสด้า 2 คนขับถอยได้เยอะกว่า แต่ตำแหน่งหลัง เด็กก็นั่งไม่ได้

ในขณะที่ ผมเคยใช้แจ้สรุ่นแรก การถอยเบาะกลับไม่มีปัญหาครับ

ผมสูง 183 หนัก 83 ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

คงแล้วแต่การเลือกตำแหน่งการขับขี่ของแต่ละท่านมากกว่าครับ บางคนชอบถอยเบาะไปเยอะๆ บางคนชอบใกล้ๆพวงมาลัยหน่อย

ออฟไลน์ nuntapon.s

เบาะบางรุ่นเวลายกเบาะขึ้นตัวเบาะจะเดินหน้ามาด้วย  เอาเบาะลงต่ำสุดเบาะจะถอยหลังไปอีก  ไม่รู้ว่าcityเป็นอย่างนี้รึปล่าวลองเช็คดูครับ

ออฟไลน์ ariazero

-ขับ City หัวติด เบาะเลื่อนเหมือนขาดไป แต่สำหรับผมพอดี
-ขับ Jazz หัวไม่ติด เหลือ 2 นิ้วราบ เบาะเลื่อนหลังเหมือนกับ City
-ขับ Vios หัวไม่ติดเหลือ 1 นิ้วราบ เบาะเลื่อนได้ดั่งใจ แต่สำหรับผมไม่ต้องสุดขนาดนั้น คนนั่งหลังนั่งไม่ได้
-ขับ Yaris เหมือน Vios แต่งานนี้ ด้านหลังนั่งได้จริง แต่เครื่องไม่เหมือนด้านบนที่กล่าวมา

-City Vios เป็นไปได้จะไม่นั่งด้านหลัง  (หัวติด)
-Jazz Yaris สำหรับผมชอบ Sedan มากกว่าเพราะ ที่เก็บของมันแยกกับห้องโดยสารครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Staples

พอถอยได้เยอะ ก็จะบ่นว่าหลังแคบครับ

บางคนไปมอเตอร์โชว์ ถอยเบาะซะสุด พอคนมานั่งหลัง ก็บ่นว่าแคบกัน

หลังๆ ผู้ผลิตเลยจัดให้เลื่อนเบาะหน้าได้ไม่เยอะซะเลย

ออฟไลน์ CJ.

ผมสูงประมาณ 185 แต่รู้สึกว่าถ้าถอยเพิ่มได้อีกซักแก๊กนึงหรือสองแก๊กก็ดี เท่านี้มันพอได้แต่รู้สึกไม่สุด

อย่างน้อยแก๊กสองแก๊กที่วางขาหลังยังเหลือแน่ๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ legion

ผมสูง 180 ลองปรับเบาะนั่งอย่างพอดีๆ ก็ยังถอยไม่สุดนะครับ ยังเหลือ

เบาะบางรุ่นเวลายกเบาะขึ้นตัวเบาะจะเดินหน้ามาด้วย  เอาเบาะลงต่ำสุดเบาะจะถอยหลังไปอีก  ไม่รู้ว่าcityเป็นอย่างนี้รึปล่าวลองเช็คดูครับ
เป็นครับ  แต่ถ้าเอาลงตำแหน่งเตี้ยสุดได้ระยะเยอะแค่อีกนิดเดียว แต่ทัศนวิสัยไม่ดีครับ คอนโซลหน้าสูงบังอึดอัด

พอถอยได้เยอะ ก็จะบ่นว่าหลังแคบครับ

บางคนไปมอเตอร์โชว์ ถอยเบาะซะสุด พอคนมานั่งหลัง ก็บ่นว่าแคบกัน

หลังๆ ผู้ผลิตเลยจัดให้เลื่อนเบาะหน้าได้ไม่เยอะซะเลย
จริงๆเป็นหน้าที่ของคนนั่งเองที่ต้องดูระยะของเบาะหน้าและเบาะหลังประกอบกันครับ
เหมือนกรณีรถที่เบาะรองนั่งสั้น จะดูพื้นที่กว้าง แต่นั่งไม่สบาย อันนี้ก็ต้องไปนั่งเอง 
คิดว่าผู้ที่จะซื้อรถคันนึงน่าจะมองเรื่องแค่นี้ออกนะ

เป็นครับ  แต่ถ้าเอาลงตำแหน่งเตี้ยสุดได้ระยะเยอะแค่อีกนิดเดียว แต่ทัศนวิสัยไม่ดีครับ คอนโซลหน้าสูงบังอึดอัด

โอเคครับ  อย่างงี้ผมเข้าใจถูกต้องละเพราะเป็นเคสเดียวกับพี่สาวผมคือติดนั่งสูงๆ(เพราะเขาเคยขับCRVมาก่อน) พอมาเปลี่ยนเป็นเก๋งก็พยายามยกเบาะให้สุดที่นี้ก็เจอปัญหาแบบคุณนี่แหละฮะ  มันแก้ไม่ได้หรอกครับเขาออกแบบด้วยตรรกะที่ว่าคนสูงก็ต้องนั่งต่ำเพื่อไม่ให้หัวติด ส่วนคนเตี้ยขาสั้นตัวสั้นต้องยกเบาะสูงแน่นอนดังนั้นระยะถอยตอนเบาะอยู่ต่ำสุดกับสูงสุดจึงไม่จำเป็นต้องเท่ากัน
ผมว่าคอลโซลมันไม่ได้บังหรอกครับ  มันแค่ไม่ชิน

ผมเคยลองนั่งแล้ว ขับไม่ได้เลยครับ ผมสูง 188 เคยใช้ Jazz ตัวแรกยังโอเคถอยเบาะสุดขับได้ แต่ตัวปัจจุบันแม้ถอยสุด ปรับขึ้น - ลงยังไง ก็ขับไม่ได้เพราะเข่าติดพวงมาลัย + คอนโซลครับ(ตอนเป็นคนนั่ง) พอปรับพวงมาลัยสูงท่าก็แปลก ๆ สรุปขับไม่ได้เลยครับ

กรณีนี้รวมถึง HRV ด้วยครับ แต่ HRV ยังถอยได้มากกว่า แต่ถอยสุดยังรู้สึกไม่พอดีเท่าไหร่นัก(ขาดประมาณ 2 แก็ก) แต่ก็ขับได้ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมสูง 180cm ขับ Jazz GK ลดเบาะลงต่ำสุด ก็ขับได่สบายนะครับ

พวงดึงเข้ากาตัวได้เพิ่มอีกก็ยิ่งสบายครับ

ปล. ขับรถยืดขาสุดอาจเกิดอันตรายได้นะครับ  ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมสูง 180cm ขับ Jazz GK ลดเบาะลงต่ำสุด ก็ขับได่สบายนะครับ

พวงดึงเข้ากาตัวได้เพิ่มอีกก็ยิ่งสบายครับ

ปล. ขับรถยืดขาสุดอาจเกิดอันตรายได้นะครับ  ::) ::)

ใช่ครับผมก็ประมาณ180 ขับแจ๊สแล้วไม่รู้สึกว่าอึดอัดเลย แปลกจริงๆ
ปกติเลื่อนเบาะสุดตลอด ไม่ชอบขับเข่างอๆ

ผมเคยลองนั่งแล้ว ขับไม่ได้เลยครับ ผมสูง 188 เคยใช้ Jazz ตัวแรกยังโอเคถอยเบาะสุดขับได้ แต่ตัวปัจจุบันแม้ถอยสุด ปรับขึ้น - ลงยังไง ก็ขับไม่ได้เพราะเข่าติดพวงมาลัย + คอนโซลครับ(ตอนเป็นคนนั่ง) พอปรับพวงมาลัยสูงท่าก็แปลก ๆ สรุปขับไม่ได้เลยครับ

กรณีนี้รวมถึง HRV ด้วยครับ แต่ HRV ยังถอยได้มากกว่า แต่ถอยสุดยังรู้สึกไม่พอดีเท่าไหร่นัก(ขาดประมาณ 2 แก็ก) แต่ก็ขับได้ครับ

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ตกลงคุณJobbabys สูง183หรือ188นะครับ เห็นใน2กระทู้เขียนไว้ไม่ตรงกัน
แล้วอยากทราบรถที่คุณJobbabys ที่ขับแล้วรู้สึกว่าระยะต่างๆโอเคครับ เกินครึ่งนึงของรถทุกรุ่นมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 22:54:56 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ kiwiwi

สมาชิก hlm นี่ตัวสูงๆกันทั้งนั้นเลยนะครับนั่น -.-"

ออฟไลน์ ps000000

อืม  วันนี้ไปลองมาละสั้นจริงๆ ผมสูง180ขับได้นะแต่ถอยได้อีกนิดจะดีกว่านี้

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ตกลงคุณJobbabys สูง183หรือ188นะครับ เห็นใน2กระทู้เขียนไว้ไม่ตรงกัน
แล้วอยากทราบรถที่คุณJobbabys ที่ขับแล้วรู้สึกว่าระยะต่างๆโอเคครับ เกินครึ่งนึงของรถทุกรุ่นมั้ยครับ

มาตอบครับ
183 คือ ตัวผมเอง 
188 น้องผมมาตอบ น่าจะลืมเปลี่ยน  ล็อคอินครับ

ขอโทษที่ทำให้สับสนครับผม

ออฟไลน์ H.

ผม 180 ครับ ไม่มีปัญหา เลื่อนยังไม่สุดด้วย ระยะระหว่างแขนกำลังพอดี ผมว่าท่านั่งน่าจะมีอะไรผิดปกตินะครับถ้าต้องยืดขนาดนั้น
H.

ออฟไลน์ H.

หรือขึ้นกับขนาดความหนาตัวด้วยหรือเปล่า
H.

ออฟไลน์ iamwutdy

เท่าที่เคยขับหรือเคยนั่งมานะครับ (ผมเป็นน้องคุณ jobbabys)

รถที่ระยะต่าง ๆ โอเค จะเป็นทางค่ายยุโรป จะโอเคหมด

รถ D seg จะโอเคหมดครับ

อื่น ๆ ก็  CRV G3  รู้สึกว่าถ้าถอยได้อีกนิดจะโอเค เพราะขับนาน ๆ จะเมื่อยขา
Nissan TIIDA ขาดอีกประมาณ 2 ล็อคครับ ขับนาน ๆ จะมีอาการชาและปวดหลังมาก
ตระกูล Civic โอเคหมดครับ
Mazda 3 ดีครับ ปรับได้มากพอ ๆ กับทางฝั่งยุโรป

รถเล็กไม่ค่อยได้ขับนอกจาก jazz ตัวแรกครับ ตัวนี้ก็ขับได้โอเค แต่ถ้าถอยหลังได้อีกจะสบายขึ้นครับ