ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างโมเทพของวงการรถยนต์  (อ่าน 3657 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ช่างโมเทพของวงการรถยนต์
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 20:15:20 »
สอบถามทุกท่านครับ

ในแวดวงรถยนต์ (ขอนับแค่รถบ้านนะครับ)

ช่างโมเทพ (ซ่อมแซม) รถยนต์ในด้านต่างๆ ของรถยนต์
ที่ขึ้นชื่อ ลือชา ในด้านฝีมือและความเอาใจใส่ในการทำงาน
รวมถึงความรับผิดชอบในการแก้ไข ถ้างานที่ทำไปแล้วมีปัญหา
มีใครบ้างครับ และประจำอยู่อู่ไหน

เช่น ช่างในด้านเครื่องยนต์ ช่างในด้านช่วงล่าง ช่างในด้านแอร์

หากมีสมาชิกท่านใดทราบ
เผื่อจะได้เป็นข้อมูลสำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ ในการนำรถไปซ่อมบำรุงครับ

ขอบคุณครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
Re: ช่างโมเทพของวงการรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 22:03:35 »
บอกตรงๆ ผมไม่กล้าแนะนำครับ

สมัยก่อนผมก็หาข้อมูลในเนต และ ก็ฟังเพื่อนๆ เขาแนะนำ ที่ไหนเขาว่าเก่ง ฝีมือเทพ ผมก็แวะไป

บางแห่ง แรกๆ ก็โอเค ซ่อมจบ เจ้าของ friendly หลังๆ ฝีมือกลับห่วยลง ซ่อมจบบ้าง ไม่จบบ้าง พอไปให้แก้งานก็ทำหน้าเหมือนมาขอทำฟรี หนักหน่อยก็ทำของเราพังอีก

เอาตรงๆ ที่หาร้านซ่อมข้างนอก เพราะคิดว่าคงจะเก่งเฉพาะทาง และ น่าจะประหยัดกว่าศูนย์

ที่ไหนได้คุณเชื่อผมไหมว่าปัญหาหลายอย่างที่อู่เทพๆ แก้ไม่หาย สุดท้ายศูนย์บริการ กลับแก้ปัญหาให้ผมได้ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 23:13:49 »
บอกตรงๆ ผมไม่กล้าแนะนำครับ

สมัยก่อนผมก็หาข้อมูลในเนต และ ก็ฟังเพื่อนๆ เขาแนะนำ ที่ไหนเขาว่าเก่ง ฝีมือเทพ ผมก็แวะไป

บางแห่ง แรกๆ ก็โอเค ซ่อมจบ เจ้าของ friendly หลังๆ ฝีมือกลับห่วยลง ซ่อมจบบ้าง ไม่จบบ้าง พอไปให้แก้งานก็ทำหน้าเหมือนมาขอทำฟรี หนักหน่อยก็ทำของเราพังอีก

เอาตรงๆ ที่หาร้านซ่อมข้างนอก เพราะคิดว่าคงจะเก่งเฉพาะทาง และ น่าจะประหยัดกว่าศูนย์

ที่ไหนได้คุณเชื่อผมไหมว่าปัญหาหลายอย่างที่อู่เทพๆ แก้ไม่หาย สุดท้ายศูนย์บริการ กลับแก้ปัญหาให้ผมได้ ฮ่าๆๆ

สมัยวัยรุ่น ผมโชคดีมากที่มีเพื่อนเก่งด้านซ่อมรถ ผมเลยไม่ค่อยซีเรียส แต่ข่อเสียคือ มันชอบฟันผม -.-"

พอโตมา ส่วนใหญ่ก็ฝากผีฝากไข้ไว้ที่ 0 หรืออู่ใหญ่ตรงข้ามบ้านผม

เรื่องราวที่คุณ vasin ว่าไว้ ผมเพอ่งเจอมาเมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ
เริ่มจาก... หาข้อมูลในเน็ตนี่แหละ เขาแนะนำช่างซ่อมโช้คเก่งๆแถวสุขสวัสดิ์มา

ผมจัดแจงขับไปสอบถามและนัดวันซ่อม
หลังจากซ่อมเสร็จ ผมพอใจมากครับ ความหนืดดีมาก แต่พอขับกลับมาบ้านเจอหลังเต่าเท่านั้นแหละ
ช่วงรถยุบลงไป ก็มีเสียง แป๊กๆ ดังขึ้นมา

เอาแล้ว... คือจากในเน็ต เกือบทุกร้านจะเสี่ยงเจอปัญหานี้
ผมจึงเอากลับไปให้ที่ร้านแก้ครับ

เจ้าของร้านก็แสดงอาการอีโก้สูงขึ้นมาทันที หาว่าช่วงล่างเราไม่ดี มีเสียงเบาะ เสียงบ้าเสียงบอ
จนสุดท้าย ต้องจำนน โดยหลักฐานครับ คือมันถอดโช้คผมออก แล้วทดสอบสปริงล้วนๆอยู่บริเวณร้าน
ไม่มีเสียงใดๆเกิดขึ้นครับ

ลูกน้องในร้านคอนเฟิร์มให้เจ้าของร้านทราบ

เจ้าของร้านจึงต้องซ่อมใหม่ ทำอยู่ 3 รอบจึงไม่มีเสียง
และโช้คชุดนี้ก็ใช้มายาวเลยครับ ได้อีกประมาณ 6หมื่นโล

คือ ผมเชื่อครับว่าเจ้าของร้านเก่งฝีมือดี แต่กาลเวลาผ่านไป ความทนงตัวก็เข้าครอบงำ
ประมาณว่าฉันดัง ฉันเชื่อในสิ่งที่ฉันทำ หรือบ้างก็ปล่อยให้ลูกน้องทำ จนสุดท้ายก็เจ๊ง

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 09:43:13 »
เมื่อก่อน ช่างดีก็บอกกันปากต่อปาก มันขยายวงไม่มากไม่ลามทุ่งเหมือนในเนต
คนไม่เยอะมากช่างยังพอทำไหวไม่โหลด ก็ยังพอคุมอยู่ เก็บงานละเอียดได้

แต่สมัยนี้ส่วนใหญ่พอคนเยอะแบบไฟลามทุ่งดังภายในคืนเดียว
ดังตามคลับรุ่นนั้นๆ รถแห่เข้าไปทีอู่แทบแตก ช่างทำไม่ทันงานก็เละ นัดไม่เปนนัด เสียเพราะคนเยอะไป

กับช่างบางคน พยายามทำตัวเปนกูรูไปโม้เยอะ
ทำไปโม้ไป โม้ตามเน็ต พวกอีโก้แรง มักเป็นพวกช่วงล่าง โมโช้ค 3000ได้โช้คเทพสามแสน จูนกล่องม้าสองตัวบาท ช่างแอร์เทพรื้อล้างตู้เก่งแต่นับน้อตไม่เก่ง

พวกหลังๆ ก็ต้องลองดูดีๆ คนเก่งๆจริงๆมีแต่มักเงียบๆไม่โม้ คนที่ทำอู่พวกนี้ก็ไม่อยากบอกใครกลัวคนมาเยอะแล้วกลายเป็นปัญหา

เด๋วนี้ผมไม่กล้าแนะนำใครไปอู่นอกเลยจริงๆยกเว้น คนคนนั้นจะพอมีวิชาบ้าง
ส่วนใหญ่จะเป็นเสียน้อยเสียยาก ประหยัดค่าแรงแพงค่าวิชาแทน

ลูกค้าเองทุกคนก็นิสัยเอาใจยาก อยากถูก เร็ว ดี ไม่น่ามีจริง
 มีได้แค่สองอย่าง ถูก เร็วก็ไม่ดี
เร็ว ดี ก็จะไม่ถูก
ถูกและดี ก็ทำไม่เร็ว เพราะมีช่างคนเดียววิ่งทำเองหมด

ออฟไลน์ sixth gear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 21:06:02 »
ส่วนตัวที่เคยเจอ
เกียร์ออโตเมติค แถวพระรามเก้า
ซ่อมไมล์ แถวเมืองทองธานี
พวงมาลัยพาว์เวอร์ แยกดินแดง
ซ่อมแอร์ พัฒนาการ
ซ่อมเบรค ดาวคะนอง

แต่ละที่รถแน่นมาก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 21:35:30 »
ครับ บางทีก็เทพ เฉพาะยี่ห้อด้วยครับ เช่น เทพโต เทพฮอน ฯลฯ (เฉพาะทาง)