ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ SLK R172 แก้มยางแตก สอบถามเกี่ยวกับยางหน่อยคับ  (อ่าน 3975 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
วันนี้ slk แก้มยางแตก เลยไปเปลี่ยน เป็น goodyear asym2  คับ ระหว่างทางกลับขับมาประมาน 10 กว่าโล มี message ขึ้นเตือนให้เช็คลมยาง เข้าใจว่าช่างไม่ได้รีเซ็ตระบบให้ เลยดับ แล้วสตาร์ทใหม่ และกดว่า ลมยาง ok แล้ว ขับกลับมาอีก 2-3 โล ถึงบ้าน ยังไม่มีข้อความเตือน

มาสงสัยว่า จำเป็นต้องเปลี่ยนยางให้เป็นยางรันแฟลตหรือเปล่า

ไม่ทราบว่ายางติดรถเดิมเป็นรันแฟลตไหมครับตัวนี้ รถ mbth 2012

ยางเก่าทิ้งไว้ที่ร้าน ไม่ได้ดูว่าเป็นรันแฟลตไหม

พอเปลี่ยนยางมาเป็นตัวใหม่ แล้วรู้สึกนุ่มขึ้นเยอะ เป็นไปได้ไหมว่า ยางรุ่นนี้ให้ตัวได้เยอะ เลยทำให้เซนเซอร์ มันเข้าใจว่า ลมยางอ่อน

และจุดสังเกตอีกอย่าง ไฟขึ้นเตือน ตอนขับบนทางโค้งที่ขอบทางด้านนอกยกสูงกว่าด้านใน

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ตอนนี้หวั่นๆว่าจะต้องเปลี่ยนไปใช้รันแฟลตครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
วันนี้ slk แก้มยางแตก เลยไปเปลี่ยน เป็น goodyear asym2  คับ ระหว่างทางกลับขับมาประมาน 10 กว่าโล มี message ขึ้นเตือนให้เช็คลมยาง เข้าใจว่าช่างไม่ได้รีเซ็ตระบบให้ เลยดับ แล้วสตาร์ทใหม่ และกดว่า ลมยาง ok แล้ว ขับกลับมาอีก 2-3 โล ถึงบ้าน ยังไม่มีข้อความเตือน

มาสงสัยว่า จำเป็นต้องเปลี่ยนยางให้เป็นยางรันแฟลตหรือเปล่า

ไม่ทราบว่ายางติดรถเดิมเป็นรันแฟลตไหมครับตัวนี้ รถ mbth 2012

ยางเก่าทิ้งไว้ที่ร้าน ไม่ได้ดูว่าเป็นรันแฟลตไหม

พอเปลี่ยนยางมาเป็นตัวใหม่ แล้วรู้สึกนุ่มขึ้นเยอะ เป็นไปได้ไหมว่า ยางรุ่นนี้ให้ตัวได้เยอะ เลยทำให้เซนเซอร์ มันเข้าใจว่า ลมยางอ่อน

และจุดสังเกตอีกอย่าง ไฟขึ้นเตือน ตอนขับบนทางโค้งที่ขอบทางด้านนอกยกสูงกว่าด้านใน

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ตอนนี้หวั่นๆว่าจะต้องเปลี่ยนไปใช้รันแฟลตครับ

ขอบคุณครับ
ตัวนี่ไม่ใช่ยางรันแฟลตครับเป็นยางปกติ แต่หน้าจอเตือนลมยางของBENZจะขึ้นว่าrunflatอะไรสักอย่างทุกรุ่นครับ คือตัวเซนเซอร์ตัวนี่มันจะจับการกลิ้งของล้อครับถ้าเราไปเติมลมยางมาใหม่ต้องไปในเมนูแล้วกดรีเซ็ตใหม่ทุกครั้งครับมันถึงจะเริ่มความจำลมยางครั้งใหม่ครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ขอบคุณครับ ไว้พรุ่งนี้จะลองดูว่าจะโชว์อีกมั้ย

แต่สบายใจแล้วคับว่า ยางเดิมไม่ใช่รันแฟลต

ผมไม่แน่ใจเพราะ ไปแต่ละที่ ช่างมักจะบอกว่า รุ่นนี้ ยางรันแฟลต

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ขอบคุณครับ ไว้พรุ่งนี้จะลองดูว่าจะโชว์อีกมั้ย

แต่สบายใจแล้วคับว่า ยางเดิมไม่ใช่รันแฟลต

ผมไม่แน่ใจเพราะ ไปแต่ละที่ ช่างมักจะบอกว่า รุ่นนี้ ยางรันแฟลต
เปิดดูที่ท้ายรถดูเลยครับ ถ้ามียางอะไหล่หรือชุดปะยางฉุกเฉินก็ไม่ใช่ยางรันแฟลตครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ยางที่ติดกับตัวรถ เป็น runflat ครับ แต่พอจะเปลี่ยน ก็แล้วแต่เราครับ ไม่จำเป็นต้อง runflat แล้ว

เปิดดูที่ท้ายรถดูเลยครับ ถ้ามียางอะไหล่หรือชุดปะยางฉุกเฉินก็ไม่ใช่ยางรันแฟลตครับ

ท้ายรถมียางอะไหล่คับ เมื่อวานเอาเปลี่ยนใส่ตอนวิ่งไปเปลี่ยนยางใหม่ครับ ยางอะไหล่มาแบบไม่สูบลมต้องให้ร้านยางสูบให้ แต่พอไปถึงร้านยางที่เปลี่ยน เค้าบอกว่าท้ายรถมีที่สูบลมล้ออะไหล่ด้วย พึ่งรู้ 555

ขอบคุณครับ

ยางที่ติดกับตัวรถ เป็น runflat ครับ แต่พอจะเปลี่ยน ก็แล้วแต่เราครับ ไม่จำเป็นต้อง runflat แล้ว

คับผม ผมเริ่มงงล่ะ

สงสัยมันแล้วแต่ คัน รึป่าวคับ

เช่น รถเกรย์ กับ รถศูนย์ ให้ยางมาต่างกัน อะไรอย่างนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ยางรันแฟลตแข็งเกินครับ  รถผมก็เปลี่ยนใส่ยางธรรมดาชีวิตดีขึ้นเยอะ...

แต่ต้องหาอุปกรณ์ปะยางมาใส่ไว้ในรถแค่นั้นครับ  ไม่งั้นกินข้าวลิงได้ง่ายๆ  ::)

ส่วนระบบเช็คลมยางเค้าจะเช็คความสูงและวงล้อเวลาวิ่งครับ  ทุกครั้งที่เช็คลมยางต้องรีเซ็ตมันใหม่เพื่อให้จำค่าใหม่ครับ  ;)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

สรุป ไม่มีmessage ขึ้นเตือนแล้วครับ แสดงว่าไม่เกี่ยวกับยางรันแฟลต หรือ ไม่รันแฟลต

น่าจะเป็นว่าช่างไม่ได้รีเซ็ตครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ