ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆสมาชิก ตอนนี้ขับรถอะไร อยากเปลี่ยนเป็นรถอะไร และ ทำไมถึงเปลี่ยน ?  (อ่าน 14754 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
ใช้ City 2010 อยากเปลี่ยนเป็น CRV หรือ Accord Next Gen

เพราะตั้งใจใช้ให้ครบ 10 ปีแล้วเปลี่ยน และอยากได้รถที่ใหญ่ขึ้น ขนของได้มากขึ้น (พับเบาะได้) นั่งสบายขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ใช้อยู่ 3 คัน

อยากมัดรวมแล้วเปลี่ยนเป็น GLA250 AMG หรือ Forester XT

ออฟไลน์ SM.

Freed ครับ

อยากเปลี่ยนเป็น Airstream เพราะจะได้ขนของ ขนคน ได้หมด ไม่แออัด

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ใช้ Focus mk3 2.0 L

อยากเปลี่ยนเป็น 2016 Focus Ecoboost 1.5 L เกียร์ใหม่ Auto แบบ conventional

อยากได้รุ่นใหม่ขึ้น ที่ขับขี่ดีแบบเดิม ความปลอดภัยสูง ราคาคุ้มค่าแบบเดิม (อย่าราคาสูงไปแบบaustraliaแล้วกัน)

ออฟไลน์ HHHsung

ตอนนี้ขับรถอะไร / honda city ปี 2010

อยากเปลี่ยนเป็นรถอะไร / honda civic 2016, HRV / mazda 3, cx-3 (ยังไม่เลือกรอออกมาให้ครบก่อน)

ทำไมถึงอยากเปลี่ยน ? / อายุรถเดิม + สมรรถนะใหม่ + รูปทรงใหม่ + ศูนย์บริการทั้งสองค่าย และ ราคาอยู่ในงบที่พอจะผ่อนไหว (5 ปี) ไม่เกินเดือนละ หมื่นต้นๆ ดาวน์ประมาณ 20-25%

ออฟไลน์ dekdemo

ตอนนี้ใช้ nissan march อยู่ครับ อยากซื้อเพิ่มเป็นรถที่ใหญ่กว่า ที่มองๆก็มี

All new Mitsubishi PajeroSport 2.4 GT

Subaru XV 2.0i

All new Honda HR-V 1.8 E Limited

และที่เป็นไปได้ยากหน่อยก็มี

All new Mitsubishi PajeroSport 2.4 GT Premium 4WD

ออฟไลน์ adis

ขอตอบย้อนอดีตแล้วกันครับ
เมื่อก่อนผมใช้ cronos ซื้อมือสองมาครับ อีกคันก็ city ของคุณภรรยา
เริ่มแรก เปลี่ยน cronos ก่อน เพราะอายุมาก สภาพโทรม เพราะผมดูแลรถไม่ดี และไม่มีความรู้เท่าไหร่
อีกเหตุผลนึงก็เพราะต้องเดินทางไปบ้านญาติภรรยาซึ่งอยู่ในป่า รถเก๋งเข้าไม่ได้ ท้องติดครับ สองเหตุผลนี้ก็เลยคิดจะหา suv ใช้งานซักคัน
ก็มาได้ suzuki new grand vitara ครับ ตอนนี้ใช้มา 5 ปี แระ ไม่คิดจะเปลี่ยน เพราะชอบมาก ๆ

ส่วน city ก็ใช้งานมาสิบปี แต่สภาพยังเนียบมาก เพราะคันนี้ผมดูแลอย่างดี รถเมีย 555 แต่ตัดใจขายไปเพราะหลานสาวภรรยาเรียบจบ
แล้วเค้าอยากได้ city คันนี้มาก ๆ ขายไปแล้วก็มองหารถให้ภรรยาแทน city ตอนแรกกะเอา eco car ครับ แต่สุดท้ายภรรยาตัดสินใจเอา freed เหตุผลเพราะ มันเอนกประสงค์ดี นั่งได้หลายคน ใช้มาเข้าปีที่ 3 แระ ไม่คิดจะเปลี่ยนครับ

แต่ตอนนี้กิเลสขึ้นอยากได้เพิ่มอีกคัน เป็น k car แต่ไม่มีปัญหาซื้อแระ ราคาน้ำเข้าตั้งล้าน 4 suzuki alto lapin ครับ
เหตุผลเพราะกิเลสล้วน ๆ และมันเหมาะที่จะขับในเมืองด้วย

ออฟไลน์ ariazero

Vios >>> Forturner น่าจะปี 2022

ก็ To ไม่ทำ SUV (ทำแหละแต่ไม่เข้าไทย :P)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Parinya Cha

ใช้ camry hybrid อยากเปลี่ยนเป็น lexus rc300h ครับ เหตุผล ความชอบส่วนตัวล้วนๆ ครับ

ปล. เก็บตังค์ไปก่อน 555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ขับแจส13 อยากเปลี่ยน hr-v คับ

เหตผล

1.แจสมันตึงตัง
2.แจสมันเก็บเสียงไม่ดี
3.อยากได้หลังคา (โรคจิตส่วนตัวอยากได้รถหลังคามีรูมาก)

ขับรุ่นใกล้กัน แต่เหตุผลเดียวกัน

ปัจจุบันใช้ Jazz 12
อยากเปลี่ยนเป็น Xtrail 2.5 หรือ 2.0 HV

เพราะแจสมันตึงตัง
เพราะแจสมันเก็บเสียงไม่ดี

แต่แม่งขับสนุกข -ิบหาย
และเอนกประสงค์สุดติ่ง

ออฟไลน์ carenaruk

บัจจุบันใช้ กระบะ4ประตู mazda bt50pro ปี2012 อนาคตอยากเปลี่ยนเป็นppv ไม่forturner ก้อ everest

ออฟไลน์ Tumsak

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ Teana L33...แต่ยังไม่อยากเปลี่ยนครับ เพราะชอบเป็นการส่วนตัว 

ออฟไลน์ pulp

ใช้ TOYOTA WISH คับ

ส่วนตัวถือว่าใช้งานได้ดี
เครื่องอืดบ้าง กินน้ำมันพอรับได้

ตอนแรก อยากได้ C300 AMG

แต่หนักไป เลยถอยมาดู A250 AMG

สุดท้ายจบที่ GLA200 CKD

เพราะราคา โดนใจ ออปชั่นพอประมาณ
กลัวค่า เมนทาแนนซ์ ระยะยาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 12:17:05 โดย pulp »
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ sukhontha

ตอนนี้ใช้ x-trail t 31   saab 95  2.3t   saab93ss2.0t 

ไม่อยากเปลี่ยน....อยากได้เพิ่มอีกหลายคัน.....เช่น 93ss 2.0 aero หลังคาอ่อน....เอ็กซ์เทรลตัวใหม่   เอาดี้ สักคัน...แต่ไม่มีปัญญาขับ  เพราะไม่มีคนช่วยขับ...

ออฟไลน์ zapdos191

ย้อนไปนิดนึงละกันครับ

ก่อนหน้านี้ผมใช้ Vios 2003 พอเรียนจบ ต้องขับทางไกลบ่อยมาก และรู้สึกว่า อัตราเร่งเวลาแซงคับขันมันไม่โอเค ขับไป set turbo ซะ มันก็ดีขึ้นครับ แต่ถึงกระนั้นเหมือนมันเป็นการหลอกตัวเอง อัตราเร่งดีขึ้น แต่เอาเข้าจริงๆมันก็ยังมีจุดด้อยเวลาต้องขับทางไกลอยู่ค่อนข้างเยอะ

เลยต้องคิดออกรถใหม่ ซึ่งโจทย์ผมเป็นแบบนี้
1. เป็นรถ performance จริงๆ เน้นเรื่องการขับขี่ล้วนๆ option ไม่ต้อง ไม่สน maintainance ง่าย บ้านไกลก็ไร้กังวล
2. ขับทางไกลแล้วไม่เมื่อย นั่ง 4 คนได้สบาย รองรับการขับด้วยความเร็วสูงได้ดี และ option ความปลอดภัยครบ
3. รถที่เข้าโจทย์
3.1 VW Golf GTi
3.2 MB A250 AMG/CLA250 AMG
3.3 Volvo V40
3.4 Subaru WRX
3.5 ไม่เอา BMW <- อันนี้ไม่ชอบโดยส่วนตัวครับ ขออภัยแฟนๆ BMW ทั้งหลายนิดนึง 555+

ไปลองขับมาหมด โดน WRX ครับ แต่จนแล้วจนเล่า เอาอารมณ์เข้าช่วย หวยเลยออกกลายเป็น STi ทั้งๆที่ยังไม่เคยลองขับซะงั้น 555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Ty ESC

อยากเปลียน เป็น Mirai ครับไม่อยากใช้น้ำมัน

ถ้าถามตามความเป็นไปได้จะอออก Mazda2 diesel ตัวถูกสุดมาขับ ประหบัดน้ำมันดี

ออฟไลน์ alankarm

ปัจจุบันใช้ 3 คันนี้อยู่ครับ ปีที่แล้วออก X3 20d HL ปีนี้ออก Ranger 3.2 Wildtark MC

คงพอแล้วครับสำหรับรถใช้งานครอบคลุมทั้งหมดแล้ว 3 คันนี้คงใช้ยาวจนกว่าจะดูแลกันไม่ได้จริงๆ ไม่ซื้ออีกแล้วรถใช้งาน

คันต่อไปหยอดกระปุกฝันถึง WRX STI , New 370Z , หรือไม่ก็ไป GTR ไปเลยครับ  :-*

ออฟไลน์ thanachot

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้เฟียสต้า ecoboost อยู่ ชอบมาก ยังไม่อยากเปลี่ยน (เพิ่งถอยมาน่ะ)

ออฟไลน์ Duyong

• Newbie
  • *
ปัจจุบัน w 204 เพิ่งได้ hrv มาอีกคันเลยยังไม่มีแผนจะเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ kwang XC60

ตอนนี้ขับ....Volvo XC60 D3 ปี 2012 อยู่ครับ
อยากซื้อเพิ่มอีกคันมากกว่าเป็น The All-New Volvo XC90 ตัวใหม่น่ะครับ แต่ผมคงรออีกหลายปีตัวประกอบมาเลเซีย ถึงเวลานั้นค่อยดูอีกทีว่าจะปล่อย XC60 หรือ จะเก็บไว้ 2 คัน
สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะ....อยากใช้เทคโนโลยี่ความปลอดภัยใหม่ๆจาก Volvo ครับ ผมไม่ห่วงเรื่องซ่อมบำรุง Volvo เพราะใช้มาทั้งชีวิตคันที่ 4 แล้ว ก่อนหน้าคันปัจจุบันก็ใช้พร้อมๆกัน 3 คัน ก็ไม่เคยเห็นมีซ่อมหนัก ผมใช้สิบกว่าปีทุกคัน (ปี97 ,ปี 00 ,ปี 01 ทั้งหมดขายตอนปี 12) ซ่อมบำรุงราคาก็ปกติทั่วไป ...เลยไม่ได้คิดอยากจะเปลี่ยนเพราะสาเหตุกลัวค่าซ่อมบำรุง Volvo แค่อยากใช้เทคโนฯความปลอดภัยใหม่ๆเท่านั้นครับ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ pjs6306

ขับ ปาตัวก่อน อยากได้เพิ่ม มาสด้าสองดีเซลตัวล่างๆ เพื่อความคล่องตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 12:46:48 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ Volta

ตอนนี้มี Ranger 2.2  กับ civic fd แล้วก็ altis esport
กำลังจะขาย ranger กับ civic เพื่อซื้อ ppv ครับ
อยากจะยุบรถไห้เหลือแค่ 2 คัน

ตอนนี้ที่เล็งๆไว้มี parero sport กับ everest
อยากได้รถยกสูง และมี 7 ที่นั่ง
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ YenChar

ขับแคมรี่อยู่ อีก 2 เดือนเปลี่ยนเป็นฟอร์จูนเนอร์

ที่เปลี่ยนเพราะเสียดายรถ ไม่อยากขับเก๋งอีกแล้ว
ถนนพัง น้ำท่วม ลูกระนาด เนินสูงๆ หลังเต่าดักช้าง รางรถไฟ ทั้งบ้านทั้งที่ทำงาน
ล่าสุด 2-3 ปีที่ผ่านมา ซ่อมช่วงล่างเยอะมาก โช๊คอัพพัง ลูกปืนล้อหอน คอม้าบิ่น ปีกนกทรุด ลูกหมากนี่เปลี่ยนทุกรอก
ตอนนี้เสียวๆว่าจะโดนเพลาขับ หรืออื่นๆอีกตามมา ใช้ PPV คงเหมาะกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ Altis 2010 ครับ
อยากเปลี่ยนเป็น City SV+
รถผมวิ่งในเมือง 90% ที่บ้านมีรถคันอื่นไว้วิ่งทางไกลอยู่แล้ว
อยากได้รถคันเล็กลง ขับคล่องตัว ประหยัดน้ำมัน แต่มีออพชั่นเยอะๆ ไม่ต้องตกแต่งอะไรเพิ่มมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ คนกรุง

ปัจจุบัน ใช้วีออส 12  แต่ถ้ามีเงินถึงพอก็คงไปใช้ PPV ที่ไม่ใช่ TOYOTA ล่ะครับ สาเหตุที่อยากเปลี่ยน

1.วีออสเร่งไม่เคยขึ้น ต้องย้ำคันเร่งลึกๆ
2.วิ่งเกิน120 กลายเป็นรถลอยได้ เหินๆๆๆ (ขนาดเปลี่ยนยาง ยังเป็น)
3.ต้องการ จบ กับรถโตโยต้าครับ เพราะ รับรถมาพร้อมกับ ปัญหา จุ๊กจิ๊กๆ ไม่จุ๊กจิ๊กธรรมดา จุ๊กจิ๊กมากๆ ยกตัวอย่าง กระจกข้างคนขับชอบตกร่อง ไปศูนย์ดันอ้างว่า "เป็นธรรมดาครับพี่"  ธรรมดาห่.......อะไร? 
4.นั่งหลังไม่สบาย ขนาดแค่ 170 แค่ผมเตี้ยแค่นี้ หัวยังเกือบติดเลย นั่งหลับก็ไม่สบายเท่าที่ควร แถมเดินทางไกล ต้องรีบแวะหาหมอนวดครับ "ปวดหลังมาก"
5.ที่บ้านมี วีโก้ CNG ออกมาใหม่ๆ  ใช้งานแก๊สไม่ได้ สาเหตุ ช่างไม่ได้จูนแก๊สให้  >:(   หลังจากจูนไป  โดนค่าจูนไปแบบงงๆ ทั้งๆที่เป็นความผิดของช่าง (ดูมันทำ)

สาเหตุหลักมีเท่านี้ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ใช้สลับกันครับ

E60 /E39 /W140 280 /W140 500 แล้วก็ Jazz Hybrid ครับ

ตอนแรกอยากได้ PPV มาเพราะภรรยาจะคลอดน้องครับ แต่ถามในเว็ปนี้แล้วมีแต่คนบอกว่าอย่าเสียเงินซื้อใหม่เลย เพราะเห็นจากรถที่ผมใช้แล้วเกรงว่าจะใช้ PPV ไม่ได้ 55555

ตอนนี้เลยเคว้งคว้างไปก่อนครับ ยังไม่รู้จะอยากเปลี่ยนอะไรดีครับ

ออฟไลน์ luzifur

ผมใช้ IS250 โฉมปี 06-13

ไม่คิดอยากเปลี่ยนรถ เพราะใช้ดีมากๆ ปัญหาน้อย นั่งสบาย ( ขับ คนเดียว หรือ นั่ง 2 คนเป็นส่วนใหญ่ )

ที่สำคัญ มีคนใช่ไม่มาก ไม่โหล ดูแล้วไม่เบื่อ

ถ้าคิดจะเปลี่ยนหรือทำอะไร คงจะเป็น หัวตัด 350 มาสลับใส่ครับ

เบื่อ เครื่อง คุณชายนี่เหลื่อเกินนนนน

ออฟไลน์ beercs

ปัจจุบัน ใช้วีออส 12  แต่ถ้ามีเงินถึงพอก็คงไปใช้ PPV ที่ไม่ใช่ TOYOTA ล่ะครับ สาเหตุที่อยากเปลี่ยน

1.วีออสเร่งไม่เคยขึ้น ต้องย้ำคันเร่งลึกๆ
2.วิ่งเกิน120 กลายเป็นรถลอยได้ เหินๆๆๆ (ขนาดเปลี่ยนยาง ยังเป็น)
3.ต้องการ จบ กับรถโตโยต้าครับ เพราะ รับรถมาพร้อมกับ ปัญหา จุ๊กจิ๊กๆ ไม่จุ๊กจิ๊กธรรมดา จุ๊กจิ๊กมากๆ ยกตัวอย่าง กระจกข้างคนขับชอบตกร่อง ไปศูนย์ดันอ้างว่า "เป็นธรรมดาครับพี่"  ธรรมดาห่.......อะไร? 
4.นั่งหลังไม่สบาย ขนาดแค่ 170 แค่ผมเตี้ยแค่นี้ หัวยังเกือบติดเลย นั่งหลับก็ไม่สบายเท่าที่ควร แถมเดินทางไกล ต้องรีบแวะหาหมอนวดครับ "ปวดหลังมาก"
5.ที่บ้านมี วีโก้ CNG ออกมาใหม่ๆ  ใช้งานแก๊สไม่ได้ สาเหตุ ช่างไม่ได้จูนแก๊สให้  >:(   หลังจากจูนไป  โดนค่าจูนไปแบบงงๆ ทั้งๆที่เป็นความผิดของช่าง (ดูมันทำ)

สาเหตุหลักมีเท่านี้ครับ
vios 2012 มันเป็นรถที่ขับไม่ค่อยดีจริง ๆ การทรงตัวในการเดินทางไกลแย่มาก  เข้าโค้งก็แย่
แค่คุณเปลี่ยนรถตั้งแต่ B segment ขึ้นไปจะยี่ห้ออะไรก็ได้  คิดว่าขับดีขึ้นหมด

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าไม่นับกฏของบอร์ด อยากสอยรถเก่าของบางท่าน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ jojow

ปัจจุบันหลักๆใช้ 370Z กับ 525d F10 อยู่คับ
เพิ่งซื้อ Alphard2015 มาเพราะอยากได้รถครอบครัว นั่งสบายพื้นที่วางขาด้านหลังเยอะ ไม่เน้นขับเร็วแล้วคับ
ส่วนสาเหตุที่เปลี่ยนรถของผม คือ ถ้าเก่ามาก และการบำรุงรักษายากขึ้น แพงขึ้น แบบซ่อมไม่ยอมจบหรือหาสาเหตุไม่เจอ ก็ขายคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3