ผู้เขียน หัวข้อ: รอเอฟเวอร์เรดไม่ไหว..ถ้าผมจะไปเอาฟอร์จูนเนอร์..ผมจะคิดผิดมั้ยครับ  (อ่าน 9078 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
รอเถอะครับ หากระบะมาใช้พลางๆ ผมก็รอ Everest ตัว TOP แต่ตอนนี้เอา Ranger WT 3.2 มาใช้ก่อน ทดลองศูนย์ไปในตัว ผมว่ารถมันขับดีจริงๆ

ผมก็เกือบจะไปเอา Pajero เหมือนกัน ตอนนี้ระหว่างรอ รถดี ศูนย์ พอทนได้ ผมก็คงจะไม่เปลี่ยนใจ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
รอ everest เถอะครับ

ออฟไลน์ dekdemo

รอ everest เถอะครับ

ความรู้สึกในการขับขี่ ต่างกันไม่ใช่แค่ช่วงล่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

รออย่างมีความหวังครับ

เดี๋ยวไปจัด FTN มาแล้ว ขับไปสักพักรถเห็น Everest แล้วมันช้ำใจ แล้วจะบ่นตลอดครับ

ทนเอาหน่อยนะครับ ซื้อทั้งทีเอารถที่เรารักครับ เอาไปแต่งเพิ่มก็ใช่ว่าจะดีขึ้นมากมายครับ เพราะว่าการออกแบบมันก็ต่างกันเยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ tierak

เปรียบเทียบเล่นๆ นะครับ
 เหมือนแต่งกับสาวที่เราไม่ได้รัก แต่คนที่เรารักดันแต่งกับหนุ่มข้างบ้าน ทำให้เห็นกันบ่อยๆ คงเหมือนกันละครับกับเวลาที่เห็นคนอื่นขับ ev  มันจะสกิดใจเราไปนานเลยนะ

รุ่นรองลงมาก็น่าสนนะถ้ารีบจริงๆ

ออฟไลน์ jojow

ทนเจ็บอีกเดือนสองเดือน

ดีกว่าต้องทนเจ็บใจอีกหลายปี ทุกครั้งที่เห็นเอเวอเรส

ถูกใจจริงๆคับ ทนเจ็บอีกเดือนสองเดือน

ส่วนของผม Config ไปตั้งแต่ต้นเดือน 12 ปี 57 จนนะบัดนี้ รถเพิ่งขึ้นเรือเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองคับ ยังคงต้องรออีก 45 วัน

ถ้าชอบจริงๆ รอเถอะคับ ถ้าได้รถจริง^^
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ในฐานะที่ใช้EVครับ รอเถอะครับ รถมันต่างกันไม่ว่าจะเป็นรูปทรงภายนอกและภายใน ระบบต่างๆที่มีมาให้ไม่ว่าจะเป็นHard ware หรือSoft wareมันแทนกันไม่ได้
บางคนชอบไฟท้ายFTN ก็ซื้อมาสักชุดไว้ดูที่บ้านก็ได้ แต่ตัวรถทั้งคันมันแทนกันไม่ได้จริงๆครับ
เจ้าEVทำให้ผมกลายเป็นคนอายุน้อยลงไปเป็น10ปี เพราะเห่อรถใหม่ทั้งที่หลังๆได้ใหม่อยู่บ่อยๆแต่เฉยๆกับมัน
เจ้านี่ทำเอาผมมุดใต้ท้องไปสำรวจดูตรงนั้นตรงนี้สนุกไปเลย เพราะรถมันสูงด้วยมั้ง 555 ปรกติรถเก๋งมันมุดไม่ได้

ปัญหาคือไม่รู้จะแต่งอะไรเพิ่มเพราะดูๆแล้วมันก็สวยแบบลงตัว กลัวแต่งแล้วมันจะลิเกก็เลยหาอะไรเล่นลำบาก ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นทำPartมาเต็มเลยทั้งที่รถเพิ่งออก
บางคนไม่ชอบสีเบาะที่เป็นสีครีม แต่ใช้ไปแล้วจะชอบครับ มันสว่างทำให้ดูกว้างและหรูหรามากกว่าสีดำ
ผมใช้วิธีเอาผ้าบางๆมาตัดคลุมทับเวลาจะใช้ลุยๆที่ที่จะทำให้กางเกงเราซกมก หรือเวลาจะต้องเข้าศูนย์ ช่วยให้มันใหม่และดูดีไปอีกนานๆครับ :)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เอาตรงๆนะครับ เพิ่งจองเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา จะคาดหวังอะไรคงยาก

อย่าลืมนะครับ ยอดจองEverest มันเต็มโค้วต้าตั้งเเต่เดือนมีนาคม มีอีกหลายคนรอมาแล้ว 6เดือน

ผมจองสีดำไป 2คัน คิว 1, 2 ของสีดำ เพิ่งรับมา 1คัน อีกคันก็ต้องรอต่อไป

ถ้าขี้เกียจรอ ไปฟอร์จูนเนอร์ดีกว่าครับ ดีว่าไปแซงคิวคนอื่น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าชอบEVมากกว่า รอเถอะครับ ผมไปลองขับทั้งคู่ EVดีกว่าเยอะนะ
ส่วนถ้าจะเอาฟอร์จริงๆ งบแต่ง 2แสน ลงกล่องสัก5หมื่น+ช่วงล่างสัก5หมื่น ก็จบแล้วครับ
แต่จะดีกว่าEVรึเปล่า ตอบไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ musicman1892

ถ้าท่านได้ Fortuner แล้วมีความสุขไปกับมันผมว่าไม่ผิดเลย แต่ถ้าท่านได้ fortuner มาแล้วคิดในใจว่าไม่น่าซื้อมาเลยชอบ everest มากกว่า ผิดครับ

ออฟไลน์ V221

ทนเจ็บอีกเดือนสองเดือน

ดีกว่าต้องทนเจ็บใจอีกหลายปี ทุกครั้งที่เห็นเอเวอเรส

ถูกใจจริงๆคับ ทนเจ็บอีกเดือนสองเดือน

ส่วนของผม Config ไปตั้งแต่ต้นเดือน 12 ปี 57 จนนะบัดนี้ รถเพิ่งขึ้นเรือเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองคับ ยังคงต้องรออีก 45 วัน

ถ้าชอบจริงๆ รอเถอะคับ ถ้าได้รถจริง^^
เซ็งแทนคุณ Jojow ด้วยครับ กว่าจะได้รถครบ1ปีพอดี
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
ระหว่างรอ  ไปทดลองขับรุ่นอื่นๆให้หมดเลยครับ เผื่อช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ tp09

เป็นผม ผมรอครับ

ออฟไลน์ neutrino

ถ้าคิดจะเปลี่ยน ให้ท่องคำว่า "ดรัมเบรคหลัง+เบาะแขวนแถว3 บ่อยๆ" คุณอาจจะสยองและทนรอต่อไปได้ครับ (รถ50 ปีที่แล้วก็ใช้ดรัมเบรคครับ)

ออฟไลน์ MC Stradale

ส่วนตัวชอบ EV นะครับ ถ้าเทียบกันที่ระบบเรื่องความปลอดภัย เพราะอย่าลืมว่า คุณอาจจะต้องอึ้งถ้าเห็นเบรคหลัง FTN
แต่ถ้าอยากได้รถเร็ว FTN ก็ไม่ใช่ทางเลือกที่แย่ครับ ถ้ามองเรื่องราคาขายต่อนะ มันก็ดีกว่าอยู่แหละ

ออฟไลน์ Gopz

ผมว่า FTN ไม่ได่เลวร้ายอะไรนะครับ สวยกว่า EV ซะด้วยนะสำหรับผม ถ้าไม่ใช่พวกบ้า Option ผมว่าเอา FTN OK เลยนะครับ
ถ้าจะให้รอ EV เกินกว่า 3 เดือนผมขอบายครับ

พวกช่วงล่างผมว่ายังไงก็ไม่ต่างกันมากถึงขนาด เปลี่ยบเทียบเหมือน FTN เป็น C segment > EV เป็น D segment หรอกครับ
มองๆคงต่างกันไม่มากอย่างน้อยเปลี่ยนโช้ค + สปริง น่าจะช่วยได้เยอะอยู่ เพราะรถขายดี ของเล่นพวกนี้น่าจะเยอะเหมือนรุ่นก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2015, 01:05:33 โดย Gopz »
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Eddy5659

เรียนตามตรงผมว่า จขกท ไม่น่าจะได้รถทันปีนี้แน่ๆ พึ่งจองไป 2 เดือน เพื่อนในกลุ่มจองตั้งแต่มอเตอร์โชว์ รถพึ่งได้เมื่อวันศุกร์นี่เองครับ นอกจากจะรอคนปล่อยคิว หรือขายใบจอง

ถ้าชอบหน้าตา ftn แล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ช่วงล่างมันปรับเซ็ทได้ ของแต่งเพียบเลย งบที่จขกทว่ามานั้นเหลือๆครับ มีแค่กันนเซ ที่ผมมองแต่งยังไงก็สู้ watt link ของ evr ไม่ได้ การเก็บอาการตัวถังและไม่โคลงผมว่า evr คงจะดีกว่า

แต่ถ้าคาใจมาก ก็รอครับ ผมรอมานานมาก กว่าจะได้มา

เปรียบเทียบเล่นๆ นะครับ
 เหมือนแต่งกับสาวที่เราไม่ได้รัก แต่คนที่เรารักดันแต่งกับหนุ่มข้างบ้าน ทำให้เห็นกันบ่อยๆ คงเหมือนกันละครับกับเวลาที่เห็นคนอื่นขับ ev  มันจะสกิดใจเราไปนานเลยนะ

รุ่นรองลงมาก็น่าสนนะถ้ารีบจริงๆ

เห็นภาพเลยแฮะ 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2015, 07:10:26 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าชอบ EV มากกว่า ก็รอเถอะครับ

ถ้ารักจริงต้องแน่วแน่ครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bon

• Jr. Member
  • **
เลือกที่ถูกใจครับ มันไม่ใช่ของที่จะต้องเปลี่ยนบ่อยๆ

ออฟไลน์ pipatwina

• Newbie
  • *
แนะนำให้รอจนถึงกลางเดือนธันวาครับ ถ้ารถยังไม่มาแล้วรีบใช้จะถอยคันอื่นก็ค่อยเปลี่ยนยังทัน เพราะอีกสองเจ้านี่น่าจะได้รถไวกว่าแน่ๆ หรือจะรอปีหน้าเลยก็ได้ครับเพราะราคาที่ปรับขึ้นน่าจะมาพร้อมออปชั่นที่เพิ่มมากขึ้นกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมงงกับจขกทตรงที่ ไปเลือก Fortuner 2.4   การเลือกตัว 2.4 ไม่ต้องรอเพราะมันไม่มีอะไรโดดเด่นในวันหน้า  อ๊อพชั่นก็ถือว่ามาเยอะแล้วและมันคงเทียบไม่ได้กับตัวท๊อปของแต่ละค่าย 

แต่ว่า Fortuner 2.8 4x4  ตัว TOP  การวางตัวรถต่างกันจาก FORD EVEREST  พอสมควรเลยครับ  EV  เหนือกว่ามากในการวางตำแหน่งของรถในต่างประเทศราคาก็ไม่ถูกนะครับเท่ากับ PRADO     แต่ Fortuner  ก็ด้อยกว่าชัดเจน
ในอนาคต Fortuner  จะถูกปรับใหม่หลายด้านเพื่อลงตลาดสู้กับ Everest    ไม่ว่าจะเป็นระบบขับเคลื่อนที่สามารถเลือกรูปแบบการขับขี่ได้เหมือน Prado  เพื่อมาสู้กับ Everest  ตอนนี้ Fortuner  เลือกการขับเคลื่อนได้น้อยกว่าลูกเล่นน้อยกว่า อนาคตเห็นการพัฒนาชัดเจน   เพราะงั้นการซื้อรถตอนนี้ Ford Everest  ดุดีมีภาษีกว่าแต่เหตุผลคนที่เขาไม่ซื้อกันเพราะกลัวศุนย์ FORD  และรอนาน2 เรื่องเดียวนอกนั้นไม่ใช่เหตุผลที่จะไม่ซื้อ   

ส่วน fortuner 2.4  มันไม่มีอะไรเทียบได้นอกจากความประหยัด   ถ้าต้องการรถ ppv  ที่ประหยัดน้ำมันที่สุดในตลาดคำตอบนี้ใช่
แต่เรื่องอื่นคงไม่  เพราะริวิวคุณ jimmy  ได้ประมาณ 13 km/l     ตัว 2.8  4x4 ถ้าผมขับเองก็ได้ 11-11.5  ไม่ได้แตกต่างจาก 2.4 มากนัก
ผมเลยฟันะงกับตัวเองว่าถ้าผมเป็นแฟน TOYOTA  คงรอซื้อ Fortuner  แต่ไม่ใช่ตัวปัจจุบันที่อ๊อพชั่นนด้อยกว่าคู่แข่งมากในราคาเท่ากัน
แต่ถ้าคุณ จะซื้อ fortuner  2.4  มันก็ซื้อได้เลยอนาคตก็ไม่ได้แตกต่างจากนี้มากนัก