ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอก รถรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ เป็นสีเหลือง หรือเป็นสีขาวครับ  (อ่าน 9360 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ในปัจจุบัน รถรุ่นใหม่ๆ  ราคาแพงหน่อย สังเกตว่า
จะได้ไฟหน้าแบบ Bi Xenon หรือแบบ LED  พร้อม Day time 
ซึ่งไฟรถแบบนี้จะเป็นสีขาว แล้ว เช่น อัลติสตัวใหม่ ฟอร์จูนเนอร์  ปาร์เจโร่ เอฟเวอเรต์
หรือแม้แต่รถแพงๆ บางรุ่น  เช่น Bmw ก็มีไฟตัดหมอกมาให้ ยกเว้น benz ที่ไม่มีไฟตัดหมอก

ผมจึงอดสงสัยไม่ได้ว่า แล้วไฟตัดหมอก หน้าละครับ 
เป็นสีขาว เหมือนไฟหน้าไหม  หรือยังเป็นสีเหลืองนวลเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ก็สีธรรมดานี่แหละครับ
Mazda3 SkyActiv ไฟหน้า Bi-Xenon ไฟตัดหมอกใช้ขั้ว H11 หลอดชนิดเดียวกับไฟต่ำในรุ่นรองลงมาครับ สีออกเหลืองปกติครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ตามกฏหมายคือเหลืองเท่านั้นครับ แล้วอีกอย่างตามหลักการมันก็ต้องเป็นสีเหลืองครับเพราะเป็นสีส่องตัดหมอกตัดฝนได้ดีครับ ลองคิดดูหมอกขาวๆ ไฟส่องมาก็ขาวแล้วมันจะไปเห็นอะไรอะครับ

ออฟไลน์ Dubee

ตามหลักการมันควรจะเป็นเหลืองแบบเหลืองอ๋อย (ไม่ถึงกับเหลืองอำพันแบบไฟเลี้ยวนะครับ) คืออุณหภูมิของแสงน่าจะราวๆ 2500 - 3000 K ทีนี้ช่วงแร๊งความสว่างของอุณหภูมิของแสง ประมาณนี้ มันจะได้ทั้งไฟตัดหมอกสีเหลืองๆ ยันไฟหน้ารถแบบฮาโลเจนปกติเลยครับ

เพราะฉะนั้นไฟตัดหมอกที่ติดในรถปัจจุบัน จึงเป็นสีตามไฟหน้าฮาโลเจนปกติครับ คือขาวอมเหลือง ไม่ขาวจ๋าหรือไม่เหลืองจ๋า หาน้อยมากๆครับไฟตัดหมอกจากโรงงานสีเหลืองอ๋อยแบบที่ผมกล่าวไป

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าติดโปรเจคเตอร์ว่าจะติด 3000-4000K ชอบเหลืองๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
ไฟตัดหมอก ส่วนใหญ่เป็นหลอด Halogen 4300 K สีออกเหลือง ตามสีของไฟหน้ามัลติรีเฟล็กเตอร์

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ถ้าจะให้ได้ประโยชน์จริงๆ ของมัน ควรใช้หลอดสี ควรจะเป็นสีเหลืองอำพันเลยครับ ถึงจะตัดหมอกได้ดี

ถ้าเหลืองนวล หรือขาว ไม่ค่อยช่วยอะไรเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไฟตัดหมอที่ติดมาจากโรงงานจะเป็นหลอดฮาโลเจนสีเหลืองปกติครับ
สีเหลืองจะช่วยตัดหมอกดีกว่าสีขาว หรือเหลืองนวลตามข้างบนเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ JIRATH

เดี๋ยวนี้สีขาวเริ่มมาแล้วครับ ตัดหมอก LED

เพื่อนใช้ Cooper S ตัวใหม่ ตัดหมอกสีขาวติดมาจากโรงงานเลย ปรับมุมทะแยงลงล่าง สว่างดีมาก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เดี๋ยวนี้สีขาวเริ่มมาแล้วครับ ตัดหมอก LED

เพื่อนใช้ Cooper S ตัวใหม่ ตัดหมอกสีขาวติดมาจากโรงงานเลย ปรับมุมทะแยงลงล่าง สว่างดีมาก

ความรู้ใหม่เลยครับ ผมยังไม่เคยสวนกับตัวใหม่เลย

ออฟไลน์ Gopz

รุ่นแพงๆจะเป็นมีขาวครับ หลอด LED แต่ ถ้าปกติจะสีเหลือง ครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Dubee

ไฟตัดหมอก ส่วนใหญ่เป็นหลอด Halogen 4300 K สีออกเหลือง ตามสีของไฟหน้ามัลติรีเฟล็กเตอร์

ไม่น่าใช่ละครับ เพราะอุณหภุมิสี 4300 K สีจะกระเถิบเริ่มออกเป็นสีขาวละครับ สีออกเหลืองจะต้องอยู่ช่วงแร๊ง 2000 - 3000 K ครับ

ออฟไลน์ Anvers30

รถยุโรป หรือพรีเมี่ยมญี่ปุ่นหลายๆรุ่น ก็ใช้ตัดหมอก led กันแล้วครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ก็ยังได้ทั้งสองสีครับ แต่ผมว่าสีขาวดูสวยกว่า

ลองอ่านจากบทความนี้นะครับ ผมว่ามีประโยชน์ดี
http://www.danielsternlighting.com/tech/lights/fog_lamps/fog_lamps.html

-ไฟตัดหมอกหน้า ไม่ได้ทำให้การมองเห็นดีขึ้นมาก(์Not much)

-ในสภาพที่ทัศนวิสัยไม่ดี ไฟตัดหมอกมีประโยชน์ทำให้เห็นขอบข้างทางชัด เห็นเส้นแบ่งเลนชัดขึ้น
แต่ต้องร่วมกับการขับช้าๆ

-ไม่ใช่มีแต่ข้อดีอย่างเดียว มีข้อไม่ดีถ้าใช้ไม่เหมาะสม

แล้วตรงนี้ http://www.danielsternlighting.com/tech/lights/light_color/light_color.html

สีเหลือง ทำให้ผู้ขับขี่มองได้ดีกว่า แต่..ไม่ได้ทะลวงหมอกได้ดีกว่า ไม่ได้สะท้อนแสงจากละอองน้ำน้อยกว่า

สีน้ำเงิน (blue) ที่มีในแสงสีขาวด้วย ประสาทตาเราจะแยกความคมชัดได้ยากกว่าสีอื่น และยังทำให้เกิดแสงพร่า(glare)มากกว่า

ภาษาอังกฤษของผมไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไรด้วย ลองอ่านดูครับ

ออฟไลน์ WASADM

Toyota Harrier ไฟตัดหมอกขาวครับ น่าจะเป็น LED

ออฟไลน์ Tomz

แคมรี่ ยังเป็นหลอกใส้ธรรมดาสีเหลืองอยู่ครับ แต่ผมซนจัด เอาไปยัดซีนอล 4300K มาแล้ว บอกเลย สว่างกว่ามากเวลาขับที่มืดๆ ตามชนบท แต่ผมไม่เปิดพร่ำเพื่อนะ กลัวแยงตาชาวบ้านเค้า
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3