ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อz4 มือสอง เปลี่ยนถ่ายของเหลว  (อ่าน 2910 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doraedream

• Newbie
  • *
ซื้อz4 มือสอง เปลี่ยนถ่ายของเหลว
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 15:36:32 »
ซื้อ z4 มือสอง จึงอยากเปลี่ยนถ่ายของเหลวในครั้งแรก (ไม่ค่อยมีความรู้ด้านเครื่องยนต์ครับ)

1.ควรทำที่อู่ข้างนอก หรือในศูนย์ ดีกว่ากันครับ ทั้งในด้านมาตรฐานและราคา ความคุ้มค่า
 (กลัวว่าในศูนย์จะแพงไปหรอไม่)

2.พี่ๆแนะนำอย่างไรดีครับและควรเตรียมงบประมาณเท่าไรครับ

3.พี่แนะนำการดูแลใดเพิ่มเติมได้เลยครับว่า ควรห่วงอะไรเป็นพิเศษหรือไม่ อย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2015, 15:44:31 โดย Doraedream »

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: ซื้อz4 มือสอง เปลี่ยนถ่ายของเหลว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 16:05:53 »
ลองดูน้ำมันเกียร์ด้วยนะครับ ปกติ bm การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์จะไม่รวมอยูใน bsi ถ้าจะเปลี่ยนต้องจ่ายเอง ไม่แน่ใจว่ารถวิ่งไปเยอะแค่ไหน และเจ้าของเดิมเคยเปลี่ยนหรือยัง ถ้าวิ่งไปสัก 5 หมื่นโลแนะนำเปลี่ยนดีกว่า เท่าที่สังเกตุรถตัวเอง น้ำมันเกียร์หากใช้เกินห้าหมื่นโล เกียร์จะเริ่มกระตุก ทำงานไม่ราบเรียบในบางจังหวะ แต่หลังจาก flushing ระบบและเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ เกียลื่นขึ้นเยอะ ถ้าเปลี่ยนในศูนย์เฉพาะน้ำมันเกียร์อย่างเดียวปาเข้าไปหมื่นกว่าแล้ว หาอู่นอกจะประหยัดไปหลายบาท ของเหลวอย่างอื่นก็เปลี่ยนตามระยะ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
Re: ซื้อz4 มือสอง เปลี่ยนถ่ายของเหลว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 15:09:42 »
น้ำมันเกียร์ต้องหาอู่นอกที่ไว้ใจได้ครับ มีหลายที่อยู่ลองหาในเวปคลับต่างๆของบีเอ็มดูครับ

0 ไม่ยอมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้แน่นอนครับเพราะช่าง0เปลี่ยนไม่เป็น มีคนเคยเปลี่ยนน้ำมะนเกียร์ที่0แล้วเกียร์พังทาง0หลายๆที่เลยไม่รับเปลี่ยนไปเลยครับ

การเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ควรเปลี่ยนกรองเกียร์ไปด้วย. ต้องดูว่าเป็นเกียร์ของ GM หรือ ZF ถ้าเป็นแล้วเลือกน้ำมันเกียร์ให้ตรงสเปคครับ

อู่ที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เป็นโดยเฉพาะ ZF เค้าจะรู้ว่าถ้าจะให้เติมน้ำมันเกียร์เต็มระบบได้ต้องสตาร์ทเครื่องเติมเท่านั้นครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!