ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ยครับที่ E85 จะลงไปถึง 17-18 บาท  (อ่าน 4259 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ถ้าได้นี่เยี่ยมเลยครับ ประหยัดเกือบๆ เท่าแก๊สเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: เป็นไปได้มั้ยครับที่ E85 จะลงไปถึง 17-18 บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 13:53:48 »
คุณคิดว่าตอนนี้ เบนซิน 95 ล้วนไม่มีแก๊สโซฮอล กับ e85 ต้นทุนที่แท้จริงใครแพงกว่ากัน

ออฟไลน์ sukhontha

Re: เป็นไปได้มั้ยครับที่ E85 จะลงไปถึง 17-18 บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 14:01:14 »
ยากมาก ๆ ...น้ำมันดิบผ่านจุดต่ำสุดไปแล้ว  (มั่นใจเกิน 90/100)  อย่างจะปรับตัว ก็ 44 เหรียญ   น้ำมันในบ้านเราก็ไม่ต่ำกว่านี้อีกแล้ว...

****  อี  85  ประหยัดพอๆ กับแก๊ส  ผมว่าไม่นาจะจริง  รถผม  ผิดไกลกันอยู่นะ  ของผม แก๊ส  บาทแปดสิบ   อียี่สิบ สองบาทห้าสิบ  อีแปดห้า  เกือบ ๆสามบาท...ต่อ กม.

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 14:02:06 »
เบ็นซินเพียวๆราคาหน้าโรงกลั่นลิตรละ16บาท
เอทานอลราคาหน้าโรงงานลิตรละ27บาท
จากข้อมูลข้างบนคุณคิดเอาเอง

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 15:00:06 »
ดีนะคับ ถ้าได้จะน่าเติมขึ้นมาเลยแต่คงยาก ตอนนี้ผมก้เติมบ้างนะแต่มันหมดไว ขับมันด้วย 55555

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 16:00:35 »
ยากครับ แค่ลงมา 20.XX ได้ไม่กี่วันก็ดีดขึ้นแล้ว
ถึงแม้ราคาตลาดโลกจะถูกแต่เราก็ต้องเก็บขึ้นเข้ากองทุนน้ำมันอยู่ดีแหละครับ 

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 16:47:40 »
ต้นทุนที่แท้จริง ??????

แท้จริงจากอะไรละครับ ?????
ราคา เอทานอลที่แท้จริง
ราคาน้ำมันที่แท้จริง
ภาษีที่แท้จริง
กำไรที่แท้จริง

มันขึ้นอยู่กับ การตั้งราคา ขายเอทานอล ของ รัฐบาลและผู็มีอิทธิพล และพวกนายทุน ผู้กุมอำนาจอยู่ในมือ ว่า
จะตั้ง ราคา เอทานอลเท่าไหร่

หากสนับสนุนเปิดเสรี อย่างจิงจังเป็นไปได้ครับ
แต่หาก หมกเม็ด อุ้มเฉพาะพวกพ้อง นายทุนแบบที่เป็นอยู่ ก็คือไม่มีวันครับ

ลองดู link ราคาเอทานอล 100 % เทียบกับ น้ำมันครับ ของอเมริกา

ผมก็ไม่รู้บ้านเมืองเค้าใช้วิธีไหนผลิตเอทานอลได้ราคา ต่ำกว่าน้ำมันได้ตลอดครับ
ไม่เหมือนบ้านเรา ผลิตเอทานอลได้แพงกว่าอเมริกาเฉยเลย งงปะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ??????
จาก Link
ราคาเอทานอล 100 % อเมริกา อยู่ที่ ราว 15 บาทต่อลิตรครับ
ราคาแก็สโซลันเบนซิน อเมริกา อยู่ที่ ราว 20 บาทต่อลิตรครับ
เทียบดูค่าพลังงานเอาครับ เอทานอล จะกินมากกว่าเบนซิน 30 %

แต่ ใน Link มีการคำนวณให้ดูด้วยว่า ที่ ค่าพลังงาน น้อยกว่า เบนซิน 2/3 จะทำให้ การสิ้นเปลืองคิเป็นเงินมากกว่า
แต่นั่นอ้างอิง ที่ ราคาอเมริกา
บ้านเรา มี TAX  จากการนำเข้า เบนซินอยู่
หาก จริงจังการเอทานล มันไปได้ครับ
http://www.ers.usda.gov/datafiles/US_Bioenergy/Prices/table14.xls

ออฟไลน์ Tue

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 17:19:52 »
ในความคิดผม โอกาสน่าจะน้อยถึงน้อยมากแล้วครับ

เนื่องจาก ปัจจุบัน ราคาน้ำมันดิบเริ่มไต่ระดับขึ้น

ในกรณีที่ต้องชดเชย ณ ตอนนี้ ก็ชดเชย ลิตรละ 9 บาทแล้ว

แต่ถ้าจะพอมีโอกาส ก็อาจเป็นเจ้าตัวเอทานอล ที่น่าจะพอขยับ เขยื้อนได้กว่าสองตัวแปรข้างต้น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 17:36:47 »
เอทานอลบ้านเราที่แพง เพราะใช้เงินอุดหนุนเกษตรกร ให้มาปลูก มันมีราคาขั้นต่ำของมันอยู่เอทานอลเลยแพง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 20:04:58 »
จริงๆ E85 มันแพงนะครับ

ผมเคยอ่านมาแต่จำรายละเอียดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 20:09:22 »
คุณคิดว่าตอนนี้ เบนซิน 95 ล้วนไม่มีแก๊สโซฮอล กับ e85 ต้นทุนที่แท้จริงใครแพงกว่ากัน

เคยอ่านบทความนึงเบนซินต้นทุน 15 บาท e85 ต้นทุน 25 บาท แต่ทุกวันนี้ราคาลงมาถึง 20.44 บาทเลยคิดว่ามีแนวโน้มว่ารัฐบาลจะสนับสนุน E85 มากขึ้นน่ะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 23:17:52 »

ผมเคยอ่านมาแต่จำรายละเอียดไม่ได้ครับ

ราคา E85 ขึ้นอยู่กับราคา เอทานอล บ้านเรา และ ราคา เบนซิน มาผสมกัน
แต่ ปัญหา คือ เอทานอล บ้านเรา ไม่ได้รับการสนับสนุน ทำให้ ต้นทุน สูง กว่าน้ำมัน
แต่ทำไม อเมริกา ราคา เอทานอล ต่ำกว่าน้ำมัน

อันนี้ ก็เป็นที่ งงอยู่

บอกว่า สนับสนุนให้เกษตรปลูก จึงแพง
ถ้ามันแพง ก็ ยกเลิกใช้เถอะครับ กลับมาใช้น้ำมันดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 00:28:47 »

ราคา E85 ขึ้นอยู่กับราคา เอทานอล บ้านเรา และ ราคา เบนซิน มาผสมกัน
แต่ ปัญหา คือ เอทานอล บ้านเรา ไม่ได้รับการสนับสนุน ทำให้ ต้นทุน สูง กว่าน้ำมัน
แต่ทำไม อเมริกา ราคา เอทานอล ต่ำกว่าน้ำมัน

บอกว่า สนับสนุนให้เกษตรปลูก จึงแพง
ถ้ามันแพง ก็ ยกเลิกใช้เถอะครับ กลับมาใช้น้ำมันดีกว่า
ปัญหาคือเกษตรกรบ้านเราไม่รู้จักปรับตัวครับ

รัฐอุดหนุนในช่วงแรก เพื่อให้ลงทุนพัฒนากระบวนการผลิตให้ต้นทุนแข่งขันได้
แต่บ้านเรา เคยตัว อยู่อย่างไง ก็อย่างงั้น

อารมณ์เดียวกับปลูกข้าวแหละครับ  ชาติอื่นเขาปลูกข้าวได้ผลผลิตมากกว่า ต้นทุนต่ำกว่าเรา ไปไกลโขแล้ว
เกษตรกรบ้านเรา ก็ยังโทษฟ้า โทษฝน รอรัฐบาลไปอุดหนุน วนไปวนมาอยู่แบบนี้แหละครับ

ที่เหลือก็การเมืองล้วนๆ
เหมือนที่เอายางพารามาราดถนนแหละครับ ยางพารา แพงกว่ายางมะตอย 3 เท่า ก็ยังจะเอาไปใส่ >_<

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 07:53:28 »

ปัญหาคือเกษตรกรบ้านเราไม่รู้จักปรับตัวครับ

รัฐอุดหนุนในช่วงแรก เพื่อให้ลงทุนพัฒนากระบวนการผลิตให้ต้นทุนแข่งขันได้
แต่บ้านเรา เคยตัว อยู่อย่างไง ก็อย่างงั้น

อารมณ์เดียวกับปลูกข้าวแหละครับ  ชาติอื่นเขาปลูกข้าวได้ผลผลิตมากกว่า ต้นทุนต่ำกว่าเรา ไปไกลโขแล้ว
เกษตรกรบ้านเรา ก็ยังโทษฟ้า โทษฝน รอรัฐบาลไปอุดหนุน วนไปวนมาอยู่แบบนี้แหละครับ

เหมือนที่เอายางพารามาราดถนนแหละครับ ยางพารา แพงกว่ายางมะตอย 3 เท่า ก็ยังจะเอาไปใส่ >_<

เท่าที่รู้ บานเราเอา มันสัมปหลัง มาทำเอทานอล
อเมริกา บราซิลใช้ ข้าวโพด ทำให้ต้นทุนต่ำ  ผมว่าข้าโพดมันเก็ยเกี่ยว ง่ายกว่า มันไหม ?
แต่ที่ผมแคลงใจ คือ ราคา เอทานอล ตั้งโดยผู้มีอำนาจเพียงไม่กี่คน
ตอนแรกอิงราคา บราซิล
พอราคา บราซิลง ก็ ปรับราคาตามใจฉันเหมือนน้ำมันนั่นละ ปวดหัว ไม่อยากจะคิด

ว่าแล้ว คงหนีไม่พ้น ชะากรรมเดียวกับ รถไฟเลนคู่ และ รถไฟฟ้า

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 08:01:59 »

เท่าที่รู้ บานเราเอา มันสัมปหลัง มาทำเอทานอล
อเมริกา บราซิลใช้ ข้าวโพด ทำให้ต้นทุนต่ำ  ผมว่าข้าโพดมันเก็ยเกี่ยว ง่ายกว่า มันไหม ?
แต่ที่ผมแคลงใจ คือ ราคา เอทานอล ตั้งโดยผู้มีอำนาจเพียงไม่กี่คน
ตอนแรกอิงราคา บราซิล
พอราคา บราซิลง ก็ ปรับราคาตามใจฉันเหมือนน้ำมันนั่นละ ปวดหัว ไม่อยากจะคิด

ว่าแล้ว คงหนีไม่พ้น ชะากรรมเดียวกับ รถไฟเลนคู่ และ รถไฟฟ้า

ผมกลับมองเห็นต่าง...เป็นเรื่องเสือนอนกินมากกว่า....  ไม่มีความเสี่ยงอะไรเลย  กำหนดราคาสูงขนาดนั้น...  สิ่งที่ต้องรู้ก็คือ  เขาใช้สิ่งที่เหลือจากผลผลิต เช่น กากมันสัมปะหลัง  กากอ้อย  ซึ่งอย่างไรก็ทิ้ง  มาทำ......จึงไม่มีผลต่อเกษตรกรครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 09:18:51 »
กระทู้การเมือง อิอิ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 12:33:24 »
เหล้า เบียร์ ยังผูกขาด ชาวบ้านทำขายเองไม่ได้ e100 ถูกคุมเข้ม
เพราะกลัวจะไปทำเหล้าเถื่อน แต่ประเทศอื่นเสรี แค่สาเกก็มีสารพัดยี่ห้อ

แอลก์ฮอล ล้างแผลยังมีไม่กี่ยี่ห้อ แบบเดียวกับน้ำตาเทียม แล้วจะให้ราคาลดยังไง

ไบโอดีเซลยังถูกกีดกัน scvวาวล์ห่วยก็โทษน้ำมัน แล้วคนขายน้ำมัน จะให้คนอื่นมารวยแข่งได้ไง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 14:15:00 »
ดูจาก Gap ของราคาแล้วผมยังไม่เติมเลยครับ

น้ำมันแค่ 15 หน่วยเอง แต่ราคาแพงได้อีก

ตอนนี้E10 คุ้มสุด ถ้าชอบปรี้ดปร้าดก็ 95เพียวๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 22:20:22 »
20 ก็พอแล้วม้าง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 07:55:05 »
ขอแค่อยู่ในระดับนี้ไปนานๆ ก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 10:51:05 »
ปัจจุบันคงจะยาก แต่ถ้าอนาคตมีเทคโนโลยีที่ทำให้ผลิตเอทานอลถูกลงอีกก็อาจจะเป็นไปได้

ความเห็นส่วนตัว
ช่วงนี้ราคาแก๊สปรับราคาขึ้น (ลอยตัว) น่าจะต้องมีพลังงานทางเลือกที่ราคาถูกลงเพื่อให้คนที่ใช้รถส่วนบุคคลที่เติมแก๊สและคนที่จะซื้อรถใหม่ มีทางเลือกพลังงานที่ถูกลงกว่าราคาน้ำมัน E85 ของปัจจุบัน แต่ยังคงแพงกว่าแก็ส เพื่อลดความต้องการใช้แก๊ส (อุปสงค์ลดลง) เพื่อให้ราคาขายของแก็สคงที่ ไม่เช่นนั้นพวกรถโดยสารสาธารณะคงจะอยู่ลำบาก (เช่น แท็กซี่ รถเมล์)

แต่ผมเคยได้ยินมาว่าอาจจะมีแก๊สชนิดใหม่ที่ราคาถูกกว่าแก๊สปัจจุบันเข้ามาขายแทน แต่รถที่ติดแก๊สเดิมอยู่แล้วก็ต้องเปลี่ยนชนิดถังใหม่เพื่อให้สามารถเติมแก๊สชนิดนี้ได้ (คือ เค้าต้องการขายถังชนิดใหม่พ่วงเข้าไปด้วย)
@ngel gunman