ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 500,000 มือสอง รถที่ขับสบาย ประหยัดน้ำมัน(หรือติดแก๊ส)  (อ่าน 4775 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ตอนแรกใช้ nissan sylphy แต่ขายไปแล้วครับ อยากได้รถมาแทนที่แต่รู้สึกอยากได้คันใหญ่กว่า น่าจะขับสบายกว่า
แนะนำหน่อยครับ อยากได้รถที่ขับสบาย คันใหญ่นิดนึงยิ่งดีเลยครับ (ใช้ในเมือง) และไม่จุกจิก ประหยัดน้ำมันหรือทนแก๊ส ซ่อมง่าย ซ่อมถูก ไม่เสียกลางทาง และดูภูมิฐาน เลือกรุ่นไหนดีครับ
*อยากได้ปีไม่เก่ามากด้วยครับ จะได้ไม่ต้องเก็บงานเยอะ อยากได้มาใช้เลยครับ

ที่ดูตอนนี้มี Camry 2.0 , Camry hybrid 2.4 (โฉมปี 2006-2012) , Accord G8 ,Nissanteana
**camry 07ราคาประมาณ 4แสนต้นๆครับ
**แต่สนใจcamry เพราะเห็นเขาว่าโตโยต้าน่าจะจุกจิกน้อยที่สุดครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สงสัยอย่างครับ ตรงที่ว่า D-segment ขับสบาย ผมว่าถ้าขับออกต่างจังหวัดนี่ก็สบายนะครับ แต่ขับซอยเล็กๆ ในเมืองนี่อย่างเครียดเลยครับ กลัวไปครูดข้างๆ

เป็นผมถ้าขับในเมืองผมเลือกรถเล็กๆ ครับ

ส่วนตัวเลือกที่ให้มา ซ่อมง่าย ดูดี ติดแก๊สได้ ก็ต้องแคมรี่แหละครับ ผมว่าถ้าเป็นตัวก่อน MC จะยังดูดีอยู่ ถ้าเป็นก่อนหน้านั้นอีกผมว่าดูเก่าครับ ความเห็นส่วนตัว

เหมือนเวลาเห็นเบนซ์ที่อายุ 10 ปี+ อะครับ รู้สึกเหมือนรวยไม่จริงเลยใช้รถเก่าขนาดนี้ ถามแฟนว่าคิดเหมือนกันมั้ย แฟนผมก็คิดเหมือนกัน บอกว่าใช้รถญี่ปุ่นแต่รุ่นใหม่ๆ ยังดุดีกว่าอีก (แต่คนรวยจริงใช้รถเก่าก็มี ไม่ได้มีเจตนาว่าคนใช้เบนซ์เก่านะครับ ความเห็นส่วนตัวเฉยๆ)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เรื่องจุกจิก Camry ไม่ค่อยจุกจิกครับ แต่ถ้าเลือกเอาเป็นตัว MC แล้วก็ดีครับ แต่ใช่ในเมืองจะให้มันคล่องตัวนี้มันก็ไม่ค่อยนะแต่ต่างจังหวัดนี้โอเคเลย

ผมว่าถ้าใช่ในเมืองผมว่ารถเล็กๆดีกว่าครับ หาที่จอดง่ายมุดง่ายดี ขับสบยไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ Staples

เอา B Segment ไปปรับช่วงล่าง น่าจะได้คำตอบที่ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
D-Seg ขับในเมือง ผมก็ว่ามันอึดอัดนะ ใหญ่ ยาว เกะกะ
มันจะสบายตอนวิ่งทางไกล ยาวๆ นานๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
วิ่งไปกลับ 100-120 กิโลในเมืองเนี่ยแหละครับ ว่าแต่ camry ตัว mc นี่คือต้องปีอะไรอ่าครับ แล้วมันต่างกับก่อนไมเนอร์อย่างไรครับ

• **
แล้วถ้าซื้อรถปี 2010 นี่จะน่ากลัวไหมครับ เห็นเขาว่าอะไหล่จะเสียหลายรายการ เวลารถครบ 5ปี

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
แล้วถ้าซื้อรถปี 2010 นี่จะน่ากลัวไหมครับ เห็นเขาว่าอะไหล่จะเสียหลายรายการ เวลารถครบ 5ปี

ผมใช้รถมา 7 ปี เฉลี่ยปีละหมื่นโลเศษ ไม่มีอะไรเสียซักอย่าง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ช่วงล่างครับจะไปก่อน
ช่วง5ปีขึ้นไป แล้วแต่คนใช้
ลูกหมากแรคกันโคลงโช๊ค ยางแทนเครื่่อง พวกนี้มีอายุเสื่อมสภาพ แข็งบ้างขาดบ้าง ความนุมนวลยืดยุ่นก็จะหายไป

ออฟไลน์ tvm

ซิลฟี่ยังไม่สบายพอนี่ก็ต้อง D ขึ้นไปล่ะครับนี่

ในจุดนี้ แคมรี่ สักปี 2010 ขึ้นไปน่าจะดี แต่เกินงบ
ประหยัดได้ก็ติด LPG แค่นั้นครับ

ปล. ซิลฟี่ผมก็ว่านั่งสบายระดับนึงเลยนะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ฟอร์จูนเนอร์ผมปีที่ 9 แล้วครับ
เลยปีที่ 5 มา เช็คระยะเปลี่ยนอะไหล่ ตามรอบ เฉลี่ยปีละ 5 พันถึง 2 หมื่น ไม่เกินนี้
ที่ต้องจ่ายหนักจะเป็นรอบ ทุก 4 หมื่นโลครับ ครับ  ผมเพิ่ง เช็คระยะไปสองแสนโล
หมดไป ประมาณ 2 หมื่น กว่าบาท รอบนี้หนักสุด เพราะต้องถ่ายของเหลวทั้งหมด กับซ่อมใหญ่ตามระยะวงรอบ
ตั้งแต่ใช้รถมา รอบนี้ครับ จ่ายเยอะสุด   เพราะส่วนใหญ่ เช็คระยะทุก 10,000 กิโลเมตร จะเสียค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลวและอุปกรณ์ที่เสื่อมตามวงรอบ
ส่วนใหญ่จะ เสีย 5 พัน ถึง 1 หมื่นนี่แหละครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

วิ่งไปกลับ 100-120 กิโลในเมืองเนี่ยแหละครับ ว่าแต่ camry ตัว mc นี่คือต้องปีอะไรอ่าครับ แล้วมันต่างกับก่อนไมเนอร์อย่างไรครับ

โฉมปี 2012 ครับ แต่เกินงบไปเยอะ เริ่มต้นถูกสุดก็ 7แสนกว่าแล้ว ต่างจาก Minor 2015 ตรงเครื่องยนต์ที่เห็นชัดๆ ครับ บล็อคใหม่เป็นฉีดตรง ประหยัดน้ำมัน(ในระดับหนึ่ง) แต่ติดแก๊สหมดเกือบแสน น่าจะไม่ได้ติด

ผมว่าโฉมปี 2012 นี่สวยครับ ติดแก๊สได้ ยังดูใหม่อยู่เพราะอายุรุ่นแค่ 3 ปี ถ้า 2010 เป็นโฉมเก่าลงไปแล้วจะดูเก่าครับ มันเลยถูกไงครับ

ผมว่าจริงๆ ในรถญี่ปุ่น C-segment ขับ Sylphy นี่สบายสุดแล้วนะครับ ไม่แน่ใจว่านั่งสบายของจขกท. นี่เป็นแบบไหน นุ่มๆ รึเปล่า ถ้าแบบนั้นรถอะไรก็ได้ครับ ไปเปลี่ยนโช้คเอาให้เป็นแบบกึ่งแก๊ส มันจะทั้งนุ่มทั้งหนึบครับ

ออฟไลน์ tnp_super

เป็นผมเอา Camry 2.4 แล้วไปติดแก๊สครับผม

ออฟไลน์ mozart

แคมรี่ครับ ไม่ติดแก๊สก็ยังไหว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
2.4G MC ไปเลยครับ แต่คงต้องเพิ่มงบหน่อย ไม่งั้นก็ตัวก่อนไมเนอร์ปีท้ายๆ แล้วแปลงไฟหน้าท้ายเอา

ออฟไลน์ Ruksadindan

Hybrid ทำตั้งแต่ปี 09 ครับ แต่ถ้าราคานี้น่าจะโทรมนะ

ออฟไลน์ MC Stradale

อยากเชีย Teana นะครับ แต่สิ่งที่ จขกท ต้องการมันค่อนข้างขัดกับความคิดของผม เพราะผมชอบช่วงล่าง Teana มันเป็นรถที่ขับสบายมาก แต่เรื่องแก๊สผมว่ามันไม่เท่าไหร่ เพราะฉะนั้นต้องไป Camry แต่ผมไม่ชอบช่วงล่าง Camry หมายถึงตัว ACV40 มันดูไร้อารมณ์ไปหน่อย อันนี้คงต้องลองดูหลายๆแง่ครับ